• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách nâng RAM cho Uni từ 64 MB lên 128 MB

DucLong

Super V.I.P
[HIDE]Theo hướng dẫn của Mamaich và một số thành viên uni khác mình xin mô tả lại công đọan thay Ram cho Uni từ 64 MB thành 128 MB.

Dưới đây là các bước cần thiết phải thực hiện.

1/ tìm được người hay công ty có khả năng tháo và hàn lại BGA Ram chips.
Trong main zin của Uni có 2 ram 32MB và chúng ta phải thay thế nó bằng 2 ram 64 MB.

2. BGA Chips là chip có tên: Infineon HYB25L512160AC-7.5

3: Bạn có thể tìm thấy BGA Chips Infineon HYB25L512160AC-7.5 trong main của Blue Angel, tiết kiệm nhất là bạn có một cái phone Blue Angel bị hư những phần khác, bạn hãy tháo RAM của nó test lại và dùng cho việc up Ram.

4. sau khi việc thay ram mới xong như sơ đồ dưới đây.(lưu ý là phải kết nối các chấu đúng như trong phần :shorten these pins).

Xem hình trong file đính kèm:

4. Những việc cần làm tiếp theo

(a) cài Bootloader cho Universal để tương thích 128 MB Ram thay vì 64 MB như lúc trước.

hay

(b) tải file Nk.nbf ROM Windows Mobile để kích họat ram 128 MB. File tải về sau khi giải nén là 65,153 KB. Theo link: http://rapidshare.com/files/69366055/nk.rar.html

5. thưởng thức Universal với128 MB Ram

6. Chú ý rằng khi nâng ram uni lên 128 MB thì chỉ tương thích cho Main Boards của G3,hiện tại G4 vẫn chưa làm được.

Hiện tại ở Việt nam chưa có ai thực hiện việc này, những thông tin mình đưa lên đây chỉ mang tính tham khảo về mặt lí thuyết.[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:
Theo mình biét thì trong main exec có 4 khe cắm ram bạn à,và có 2 khe để trống.Lắp thêm ram nghĩa là lấy 2 thanh ram của 1 exec chết lắp vào exec của bạn thành 128mb chứ 0 phải là nhổ 2 thanh ram 32mb thay bằng 2 thanh ram 64mb như bạn nói đâu

không biềt đến bao giờ a e trong diễn đàn mình mới có thể làm được chuyện tuyệt vời này nữa ! Hy vọng 1 ngày rất gần đây ............!!!!!

Theo mình biét thì trong main exec có 4 khe cắm ram bạn à,và có 2 khe để trống.Lắp thêm ram nghĩa là lấy 2 thanh ram của 1 exec chết lắp vào exec của bạn thành 128mb chứ 0 phải là nhổ 2 thanh ram 32mb thay bằng 2 thanh ram 64mb như bạn nói đâu

Không phải như vậy đâu bạn à. (you need to get 2 ram chips of 64MB each, and replace the original chips of 32MB each on your universal mainboard).
Mình phải lấy 2 ram 64 thay vào 2 cây 32.

Sao ở bài này DucLinh lại nói là gắn thêm 2 tanh ram 32 vào 2 khay ram còn trống nhỉ,có cả hình ảnh nữa nè,link đây:http://pdaviet.net/showthread.php?t=9590
Đúng rồi đó, phải thay 2 thanh ram HYB18L256160BF-7,5 32Mb bằng 2 thanh HYB25L512160AC-7.5 64Mb bạn ạ. 2 khay còn lại dùng để lắp chip GPS, dự kiến ban đầu của HTC là Uni có GPS, nhưng có lẽ sau đó họ thôi để giảm giá thành. Theo như mamaich thì việc lắp thêm chip GPS cho Uni là hoàn toàn có thể nhưng cái quan trọng là HTC sẽ k bao giờ ra 1 bản Radio đặc biệt để sử dụng được GPS trên Uni, mà người sử dụng có lẽ k viết được Radio rồi, nên chắc ý tưởng này khó thành hiện thực. Hiện tại đã nâng cấp được 128Mb ram cho G4 rồi đó. Có 1 vấn đề sau khi nâng Ram đã được nói trên xda-developers đó là 2 con chip HYB25L512160AC-7.5 mới hoạt động tốt nhất ở 2,5V, nhưng lắp trên Uni nó chỉ hoạt động với 1,8V (do điện thế cấp cho 2 con chip cũ là 1,8V), nên sẽ chậm hơn bình thường. Về mặt kĩ thuật thì điều này chưa thấy có ảnh hưởng gì, các bác ấy bảo có thể làm cho chip hoạt động đúng điện thế nhưng k ai làm và chắc là cũng chẳng để làm gì. Tất cả cái này trên forum xda nói hết mà, các bác chịu khó tham khảo.
Các bác k tin thì vào đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=349700
và đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=281560&page=29

Chỉnh sửa cuối:
khi nào các bác có thể thực hiện thì em sẽ hiến con Exec của em cho các bác thử nghiệm đầu tiên.
được em "ăn", thua em chịu. :)

chán thật không biết bao giờ anh em mới lắp được ram 128 nhỉ...thèm quá

Nếu Anh Em nào thử thành công chắc là phải tôn sư làm sư phụ đầu tiên phần cứng mấy con HTC UNI này thôi .... Biế t bao giờ sư phụ xuất hiện nhỉ...

Thanks

nâng Ram cho con UNI này ko khó đối với dân kỹ thuật, kể cả việc cấp nguồn đủ cho Ram hoạt động hoàn toàn có thể câu được. Nếu mua Ram tầu thì làm sao có thể Test được nó còn sống ko. Mua ram xịn thì chi phí để nâng cấp quá cao.

hiện tại mua ram 64 MB= 86usd X 2 = 172 usd chưa kể tiền vận chuyển, rồi công thay ram nên chi phí tính ra cũng kha khá đấy các bác ạ.

hiện tại mua ram 64 MB= 86usd X 2 = 172 usd chưa kể tiền vận chuyển, rồi công thay ram nên chi phí tính ra cũng kha khá đấy các bác ạ.

Đâu có đâu bạn, 86$ là giá cho 2 con chip chứ hả. Mình thì nghĩ dù là mua RAM xịn hay RAm Tàu thì cũng đều k rõ xuất xứ như nhau, cứ mua RAM mới là ok thôi. Bây giờ cái gì mà chẳng sản xuất ở Tàu, Hồng Kông thì cũng là Tàu đó thôi. Thấy bảo bên Thái Lan làm tất cả chỉ hết vài chục $ thôi, Bangkok. Mình nghĩ đã là thử nghiệm thì RAm gì mà chẳng được, miễn là còn sống, với cả có bác đứng mũi chịu sào :D
Chúc cả nhà Noel vui vẻ!

nâng Ram cho con UNI này ko khó đối với dân kỹ thuật, kể cả việc cấp nguồn đủ cho Ram hoạt động hoàn toàn có thể câu được. Nếu mua Ram tầu thì làm sao có thể Test được nó còn sống ko. Mua ram xịn thì chi phí để nâng cấp quá cao.

Hình như vẫn chưa có ai câu nguồn cho RAM đâu bác ạ, tất cả vẫn để nó chạy ở 1,8V thôi. Có lẽ khi được cấp đủ nguồn thì tốc độ cũng k tăng lên đáng kể, mà biết đâu lại có nguy hại gì sau này :D Thôi thì anh em ta cứ nghe ngóng xem tình hình thế giới thế nào đã, đi đâu mà vội :D

trời ơi ! nghe mọi người nói mà mình nôn nao k chịu nổi, Exec mà nâng lên 128 thì vô địch rồi !

Trước đây vấn đề này mình tưởng chỉ đưa lên để mọi người cùng thaỏi luận và thư giãn ai ngờ 1 ngày nó lại thành hiện thực,đúng là 2 khay còn trống trên Main có sơ đồ chân -cắm khác hoàn toàn so với chân cắm Ram mặc định của Uni,mình được biết bạn"Lamanhthu" trên PV đã từng được sở hữu Exec 128Mb Ram được làm bởi thợ bên Nga,nhưng ũng chỉ vì nguồn không cấp đủ nên sau hơn 1 tháng ko những ko hoạt động được nữa mà nguồn cũng vĩnh viễn đi luôn!Mình rất hy vọng chờ kết quả từ Khocviem đó!

Đâu có đâu bạn, 86$ là giá cho 2 con chip chứ hả. Mình thì nghĩ dù là mua RAM xịn hay RAm Tàu thì cũng đều k rõ xuất xứ như nhau, cứ mua RAM mới là ok thôi. Bây giờ cái gì mà chẳng sản xuất ở Tàu, Hồng Kông thì cũng là Tàu đó thôi. Thấy bảo bên Thái Lan làm tất cả chỉ hết vài chục $ thôi, Bangkok. Mình nghĩ đã là thử nghiệm thì RAm gì mà chẳng được, miễn là còn sống, với cả có bác đứng mũi chịu sào :D
Chúc cả nhà Noel vui vẻ!
86us chỉ mua được một cọng thôi bạn ạ,(địa chỉ mua ram mình đưa trang đầu đó) mình đã gửi mail cho họ hỏi về việc mua hai cọng ram 64 nhưng chưa thấy trả lời.

Back