• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách tự tạo từ điển Ebook prc có thể chỉnh sửa và thêm từ

sayonara911

Mình đã kết hợp giữa sự hướng dẫn của bạn tethien
http://pdaviet.net/private.php?do=showpm&pmid=533773
và blog của bạn Bùi Đứ c Tiến http://my.opera.com/tienlbhoc/blog/
đã tạo ra từ điển Ebook Việt Nhật, Nhật Việt có thể chỉnh sửa và thêm từ vào. Các bạn làm như sau:

1/Bạn tải từ điển từ đây: http://sourceforge.net/projects/ovdp/files/Stardict/
Bạn chọn từ điển Vietnhat

2/Bạn tải gtk2-runtime-2.16.từ http://gtwin.sourceforge.net/home/index.php/en/Home

3/Tải Stardict editor từ http://downloads.sourceforge.net/sta...itor-3.0.1.rar

4/Sau khi giải nén file từ điển vietnhat bạn sẽ có 3 file: star_vietnhat.info, star_vietnhat.dic, star_vietnhat.idx.

5/bạn mở Stardict editor, chọn DeCompile-->Browse-->star_vietnhat.info-->DeCompile,sau đó sẽ xuất hiện dòng chữ:
Building...
Write to file: star_vietnhat.txt
Done!

Tức là bạn đã thành công và bạn sẽ có file star_vietnhat.txt

6/Bạn cài đặt jre-6u17-windows-i586-s , chọn phần Windows7/XP/Vista/2000/2003/2008 offline 15,9MB từ http://www.java.com/en/download/manual.jsp

7/Bạn load SPDict 6.3.1 từ http://www.mediafire.com/?sharekey=aa271c8a24d9019695af63b7d44918aab2ce3b778eedd849

8/Sau khi giải nén bạn sẽ có thư mục SPDICT, mở ra sẽ có phần Dictionaries, JSDict.yar...

9/Bạn mở JSDict.yar, sẽ xuất hiện khung Super Power Dict 6.3.1 và 1 biểu tượng hình Super Power Dict ở phía bên phải dưới màn hình,
-nhấn chuột phải vào biểu tượng
-chọn convert Dict.tab sang SPDict, xuất hiện khung Convert Dict.tab sang SPDict.
-bấm vào Mở file, chọn file star_vietnhat.txt
-Ở mục Tên từ điển: bạn nhập tên vào, vd như vietnhat dictionary
-Mã sắp xếp: chọn ja: Tiếng Nhật
-Font tra cứu: chọn Tỉmes New Roman
-Font nghĩa: chon MS PMincho
-Nhấn Convert
Sau đó bạn sẽ có 1 file star_vietnhat.jspd, bạn chuyển file đó vào thư mục dictionaries hồi nãy ở trong thư muc SPDict

10/Ở khung Super Power Dict 6.3.1 bạn chọn mục Quản lí, sẽ ra 1 khung mới, bạn chuyển star_vietnhat từ phía bên phải-Không dùng, sang bên trái-Từ điển cần dùng, bấm Thiết lập. Xong, bạn có thể tra, sửa, thêm từ...ở khung Super Power Dict 6.3.1 offline bằng máy vi tính.

11/Nếu bạn muốn xuất ra file Ebook prc để sử dụng cho phone, thì bạn bấm chuột phải vào biểu tượng ở phía phải dưới màn hình, chọn convert SP Dict sang PRC, mở từ điển, chọn star_vietnhat.jspd, bấm convert. Sẽ xuất hiện file star_vietnhat.html ở thư mục Dictionaries.

12/Bạn sử dụng công cụ Mobipocket Creator Puslisher Edition, ở mục Import From Existing File, chọn HTML documet, chọn file star>vietnhat.jspd, import

Bạn sẽ có ngay từ điển vietnhat prc tra trên Ebook, ngay cả phần bạn đã thêm và sửa từ vựng cũng đã build được sang prc.

:O, mệt chưa!!! :D
Ah, ngoài từ điển Vietnhat, Nhatviet, các bạn còn có thể làm các từ điển khác nữa, nhưng nhờ chọn font (ở bước thứ 9) cho đúng theo từng loại ngôn ngữ nha.
Chúc các bạn thành công.

Bạn có thể tải Mobipocket Creator Publisher Edition từ http://www.mobipocket.com/en/DownloadSoft/Default.asp?Language=EN

Mình thấy topic này cũng hay đó, mà sao không thấy ai quan tâm hết trơn vậy. :((

Last edited by a moderator:
PS: Lưu ý bạn không được phép post nhiều bài liên tiếp.
Bạn nên bổ sung thêm hình minh họa cho đúng quy định.

Bó tay rồi bạn ơi. Lực bất tòng tâm, chỉ biết đến thế thôi. Thông cảm nha.

He , chào các bạn , tình hình thấy các bạn hướng dẫn prc mà nghe ghê quá , tớ là tác giả cái dict này đây mà cũng thấy hơn bị loằng ngoằng , bản sau tớ sẽ hỗ trợ import data stardict vào luôn khỏi mất mấy bước dùng stardict tool dịch ngược ra text :D , bỏ được bước 2->5

Chỉnh sửa cuối:
He , chào các bạn , tình hình thấy các bạn hướng dẫn prc mà nghe ghê quá , tớ là tác giả cái dict này đây mà cũng thấy hơn bị loằng ngoằng , bản sau tớ sẽ hỗ trợ import data stardict vào luôn khỏi mất mấy bước dùng stardict tool dịch ngược ra text :D , bỏ được bước 2->5

Cám ơn đóng góp của bạn, chủ yếu là mình tự mày mò kết hợp của bạn và tethien để hoàn thành từ điển Việt Nhật , Nhật Việt prc ebook dành cho di động, phục vụ cho nhu cầu của mình. Nên mình biết sau thì hướng dẫn vậy thôi, nếu bạn tinh giản được thêm (bỏ bước 2-5) càng tốt.

Thông cảm nha, vì mình hoàn toàn không chuyên về mảng vi tính chút nào cả, chỉ biết có vậy thôi.

Cái này tác giả viết để chạy trên chạy trên PC ấy chứ bạn !

Đúng vậy, phần mềm SPDICT của tác giả tienlbhoc là từ điển chậy trên PC, nhưng mình kết hợp để build ra từ điển prc ebook dùng để tra trên di động.

Đó là tính năng hỗ trợ xuất dữ liệu , cái của tớ hỗ trợ ra di động , prc, và text thuần túy để tùy biến tiếp nếu có nhu cầu , mục đích là làm cho từ điển này dữ liệu có thể dùng khắp nơi win , linux , di động ... Chứ không như các từ điển khác như lạc việt , english study , tạo xong từ điển thì chỉ có thể dùng được trên từ điển đó .
Với cả máy tớ dùng n81 nên cũng cần từ điển tra cứu trên di động nên phát triển tính năng này cho spdict :) .
Tính năng convert dữ liệu ra stardict (dùng stardict tool ở trên) có thể lấy data dùng cho black berry , iphone nữa :) (nếu không thích prc hoặc dòng blackberry yếu quá chạy không được prc)

Đó là tính năng hỗ trợ xuất dữ liệu , cái của tớ hỗ trợ ra di động , prc, và text thuần túy để tùy biến tiếp nếu có nhu cầu , mục đích là làm cho từ điển này dữ liệu có thể dùng khắp nơi win , linux , di động ... Chứ không như các từ điển khác như lạc việt , english study , tạo xong từ điển thì chỉ có thể dùng được trên từ điển đó .
Với cả máy tớ dùng n81 nên cũng cần từ điển tra cứu trên di động nên phát triển tính năng này cho spdict :) .
Tính năng convert dữ liệu ra stardict (dùng stardict tool ở trên) có thể lấy data dùng cho black berry , iphone nữa :) (nếu không thích prc hoặc dòng blackberry yếu quá chạy không được prc)

Bạn tienlbhoc ơi, mình thấy cái SPDICT của bạn rất hay, nhưng tiếc là chỉ chạy được trên PC, hi vọng là bạn có thể tạo ra 1 từ điển SPDICT có thể chạy trên HĐH S60V3 của di động.

Nó export ra prc chạy di động rồi mà , cũng định code 1 cái cho di động dùng luôn file jspd nhưng kông được vì java mobile hỗ trợ đọc file kém quá không đủ các thao tác để tìm kiếm từ điển . Muốn code tốt thì chỉ có dùng sdk của nokia symbian , nhưng code xong thì chĩ chạy được symbian các dòng khác thì tịt mà lại mất công học nữa :)

Nó export ra prc chạy di động rồi mà , cũng định code 1 cái cho di động dùng luôn file jspd nhưng kông được vì java mobile hỗ trợ đọc file kém quá không đủ các thao tác để tìm kiếm từ điển . Muốn code tốt thì chỉ có dùng sdk của nokia symbian , nhưng code xong thì chĩ chạy được symbian các dòng khác thì tịt mà lại mất công học nữa :)

ah, công nhận bạn giỏi ghê đó, làm được PM SPDICT mà có thể chỉnh sửa được, nhờ vậy mà mình dựa trên data có sẵn của Javadict và những từ mà mình mới học để làm ra từ điển Việt Nhật dành cho riêng mình.

Rất, rất cám ơn đóng góp của bạn đó.

Đã cập nhật bản 6.4 , hỗ trợ import dữ liệu từ từ điển stardict rồi nhé , bạn có thể sửa lại hướng dẫn bỏ qua bước stardict editor rồi đó

Chỉnh sửa cuối:
Cái này thì mình cũng biết lâu lâu rùi , giá mà bạn post luôn mấy file từ điển .PRC nên thì tốt quá mình và mọi người đỡ phải mất công.

Tớ tưởng mấy cái prc tớ build sẵn phổ cập hết rồi chứ nhỉ , cái này có tác dụng với những ngôn ngữ ngoài tiếng anh (pháp đức nhật nga ...) thì có thể tự convert từ từ điển stardict ra, tớ chỉ suppost tiếng anh thôi , mấy cái khác thì mobile còn cần font phiếc nữa mà tớ thì mù cái này nên không làm để đỡ mất công suppost :D
http://www.mediafire.com/?sharekey=aa271c8a24d9019691b20cc0d07ba4d23e378426ef7bb715

Trên diễn đàn này bạn cũng post rồi còn gì , mấy cái đấy là tớ build chứ ai :D
http://www.google.com.vn/#hl=vi&q=p...0d07ba4d23e378426ef7bb715&fp=4e65729cb215ec3c

Cái này còn có thể thêm xóa từ và tạo được từ điển riêng , prc làm ra rồi thì chỉ được từng đấy từ thôi :)

Chỉnh sửa cuối:

Cám ơn bạn nhiều, hi vọng là trong tương lai bạn có thể phát triển bộ từ điển nào mà vừa có thể tra trên di động vừa có thể chỉnh sửa, thêm được từ vựng nha.

mình thấy là,với những ai hiểu đôi chút về HTML thì chỉ cần coi mỗi data của 1 từ sẽ đc lưu vào 1 file HTML,việc khó nhất và kỳ công nhất là tìm cái mã look up ( dùng để tra cứu ) đưa vào từng file đó.khi đã đủ tất cả các file HTML ( chứa mã look up ) thì chỉ cần dùng tool tạo từ điển có sẵn trong mobipocket creator , import từng file vào là xong.tuy kỳ công nhưng dễ hiểu :)
hơn nữa làm theo cách này thì sau khi build file prc ra bạn có thể giữ lại file OPF-là 1 file có thể edit dữ liệu :)

Đồng ý với bạn là cách này rất đơn giản, nhưng mình phải rất tốn nhiều công để làm 1 từ điển mấy chục ngàn từ, còn phần của mình là dựa vào database từ điển có sẵn, mình chỉ thêm những từ mà database từ điển đó không có, tức là phát triển thêm bộ từ điển. Như vậy là bạn sẽ có thêm bộ từ điển hoành tráng hơn nữa.

các bạn cho mình hỏi : muốn add file prc vào để đọc làm cách nào ? Mình chạy pm nhưng chẳng thấy chỗ nào để add file cả

các bạn cho mình hỏi : muốn add file prc vào để đọc làm cách nào ? Mình chạy pm nhưng chẳng thấy chỗ nào để add file cả

Chép prc vào thư mục Ebooks trên thẻ nhớ, nếu chưa có thư mục này thì tự tạo ra

Cách tìm và chỉnh sửa từ khi tạo từ điển trong Mobipocket Creator

Hiện tại mình đang tạo bộ từ điển chuyên ngành Y, Đức - Việt & Việt - Đức.
Về nhập vào tạo từ mới, thêm hình ảnh minh họa thì OK. Song mình có một khó khăn là khi với một từ mình muốn chỉnh sửa thì rất mất thời gian tìm, phải tìm thủ công từ đó rồi nhập thêm nghĩa.
Vậy có cao thủ nào xin chỉ giáo cách tìm từ nhanh nhất trong Mobipocket Creator hoặc nếu có phần mềm nào tạo từ điển để xuất file dùng trên PPC hay hơn thì giới thiệu dùm nha.
Cám ơn rất nhiều.

Back