• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chia sẻ dữ liệu Mobile-PC qua Wifi

pinentt

Telexy Networks SymSMB v1.10

Đây là một phần mềm cho phép người sử dụng chia sẻ dữ liệu giữa phone và máy tính qua kết nối không dây.

Cũng giống như việc chia sẻ dữ liệu tài nguyên giữa các computer, phần mềm này cho phép bạn biến mobile của mình chia sẻ/ trao đổi dữ liệu giữa PC và mobile qua việc kết nối mobile vào mạng nội bộ hoặc với một máy tính bất kỳ có kết nối không dây mà không cần cài thêm bất cứ phần mềm nào khác.

Sau khi quá trình cài đặt hoàn tất, mobile của bạn cũng sẽ được gán 1 IP như các máy tính thành viên khác. Điều này cũng có nghĩa là bạn có thể biến mobile thành một ổ cứng mạng bắng cách Map Network Driver như hình minh họa ở trên. Và mobile của bạn có thể coi là một Network Mobile Multimedia Computer.

Trong quá trình kết nối/ chia sẻ dữ liệu, bạn vẫn có thể nhận cuộc gọi tới hoặc xem phim nghe nhạc bình thường.

Tôi đã test thử trên E65 của tôi và chạy rất OK. Chỉ có một đáng tiếc là phần mềm này là unsigned.

Last edited by a moderator:
Cho xin 500đ hình đi bạn. Làm topic mà không có hình minh họa thì biết nó ra làm sao mà cài.:|

Phần mềm này hay nhưng không bác nào hướng dẫn cách tạo Map Network Driver và sử dụng PM thì dùng sao được :(

thanks bác nhé. phần mềm này good lắm. các bạn chỉ cần cài vào điện thoại thôi, rồi vào my phone chọn share các ổ ( C hoặc E) rồi vào control panel chọn connection kích start là kết nối máy tính như kết nối với mạng Lan bình thường(vào my network place -> nhìn bên phải có cái view work group là nhìn thấy điện thoại của mình liền và copy dữ liệu ok luôn. mình thấy chạy ngon trên N85 kết nối qua wifi, các cái khác chưa test. trong attackment file có hướng dẫn đó mấy bác. đây đúng là soft em đang cần. ngày xưa dùng ppc, dùng trình quản lý file resco explorer(giống như x-plorer của symbian) cũng có thể connect qua wifi ngon như thế này

các bác cho hỏi em chọn connection là mạng lan rồi mà nó cứ bắt nhập user name vs password,2 cái này thì lấy ở đâu, em nhập tên máy tính rồi nhập pass wifi vẫn không được

Cần 1 bài bằng tiếng Việt hướng dẫn cách dùng cụ thể của phần mềm này. Bạn nào có lòng thì hướng dẫn anh em nhé

vì mình làm cho nó lâu rồi, với lại mò trong hướng dẫn lên không nhơ dõ các bước nưa nhưng đại loại cấu hình của mình là như thế này:
chỉ kết nối với máy tính thông qua wifi còn qua bluetooth như chủ thớt nói thì mình chưa tìm ra:
sau khi cài đặt, kích hoạt nó, bạn xe thấy xuất hiện trong phone 3 thư mục là My phone, network neighbourth và control panel
+ đầu tiên bạn vào my phone và thấy 2 ổ là C và E, nếu bạn muốn share ổ nào(share ổ nào thì có thể nhìn thấy ổ đó trên computer) thì cho đốm sáng vào ổ đó, chọn add share -> trong folder chọn ổ share và ô dưới chọn tên ổ -> kick Done -> kick yes -> xuất hiện mục account chọn everyone, còn ô read and write chọn yes -> Done
vậy là xong với mục My phone
+ mục network neighbourh: sẽ có tên của các mạng wifi, cái mà các bạn đã từng truy nhập vào trước đó. mình không chỉnh sửa gì ở đây cả, chỉ cần nhớ tên mạng wifi mà bạn đang sử dụng là được
+ Mục control panel: kích vào bạn sẽ thấy
-accounts: kích vào là everyone, kệ nó, đây chỉ là tên của tài khoản ta chọn
-trong connection, bạn kích vào option -> New -> được một danh sách bao gồm: Name: tên là My phone, kệ nó
workgroup: đánh vào là MSHOME hoặc WORK Group tùy vào cấu hình cúa computer của bạn đang đặt trong cấu hình là MSHOME hay WORK Group mà đặt tên tương ứng.
Accept point: kích vào sẽ xổ ra list thì chọn tên mạng wifi nhà bạn,
Autorconect chọn disable
IP adress là thông số chỉ để đọc mà không cài đặt(khi kết nối mới có thông tin)
vậy là OK rồi, chọn Done
bạn thấy tài khoản My phone trong mục connection.
Mục network driver bạn để trống.

Như vậy là xong phần cài đặt, bây giờ, bạn vào phần control panel->connection->my phone-> kich star sẽ xuất hiện thêm địa chỉ phone của bạn, ví dụ như máy mình là 192.168.10.102 đó chính là địa chỉ IP của phone, như vậy, để copy dư liệu từ coputer sang phone và ngược lại, bạn vào trong computer rồi kick Start -> kích RUN - > gõ địa chỉ IP của bạn, ví dụ của mình thì mình sẽ gõ: \\192.168.10.102 và Enter
chờ 5 giây sau thì sẽ xuất hiện một cửa sổ mới và hiện tên ổ của phone mà bạn chọn share.

Mình có giải pháp hay hơn, đó là dùng QuickAccess của quickoffice.com tuy nhiên đang tìm hiểu cách phân quyền mọi người

Sau khi dùng phần mềm này, các máy tính PC và laptop chạy winXP và win7 đều nhìn thấy và vào được ổ share ở điện thoại mình nhưng laptop dùng winvista thì lại ko nhìn thấy ???

lúc trước đã xài phần mềm này, xài rất ngon, chỉ có điều xài cái này n82 của mình mau hết pin, mắc dù cả ngày ko dùng đến, nên đã remove ra rồi :((

Back