• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYỂN MÃ TIẾNG VIỆT TRÊN ĐIỆN THOẠI (vnTelex-> vnConverter)

quocsan

vnTelex thànhg vnConverter: Chuyển mã tiếng Việt ngay trên điện thoại

Chào mọi người!

Trước đây tôi có 1 chương trình Java (MIDP) nhỏ, vnTelex, cho các dòng điện thoại.
Chương trình này có thể chuyển chuỗi nhập theo kiểu Telex sang tiếng Việt.
Nay tôi bổ sung thêm tính năng và cũng đổi tên từ vnTelex sang vnConverter cho phù hợp:
1) Tính năng cũ:
1.1. Có thể chuyển từ chuỗi TELEX sang tiếng Việt.
Ví dụ "Aasn Ddooj" sẽ chuyển thành "Ấn Độ"
1.2. Cho phép chuyển thành các ký tự đặc biệt.
Ví dụ: "\9" -> ký tự TAB,
mà bình thường bạn không thể nhập được (Xem menu mục "Giới thiệu..."
1.3. Mục "Điền mã ASCII": Tôi bỏ đi vì thấy không cần.
2) Tính năng mới: Chuyển mã
2.1. Có thể chuyển mã qua lại giữa
UNICODE dựng sẵn (bảng mã mặc định của Symbian)

UNICODE tổ hợp, VNI, VietwareX (2 byte), BK HCM2, TCVN3, UTF-8, VIQR (chữ "Ấn Độ" theo VIQR sẽ là "A^'n DDo^."
2.2. Chuyển UNICODE có dấu thành không dấu (có thể hữu ích đây!).
Tôi bổ sung phần chuyển mã vì gần đây có nhận email dạng VNI, rồi UTF-8
và không thể đọc được. Giờ với chương trình này thì sẽ chuyển dễ dàng
(Mở email, chọn forward. Sau đó copy và dán qua vnConverter: Rườm rà nhưng tạm giải quyết).
Vẫn như phiên bản vnTelex, bản này vẫn có những khiếm khuyết.

Hy vọng nó hữu dụng.
Tôi có nhờ một chuyên gia viết lại bằng C++ trên Symbian.
Nếu được thì sẽ tiện hơn, dù sao JAVA MIDP cũng hơi giống con ghẻ trên Symbian.
Tôi đóng góp theo khả năng của mình và chờ nghe các bạn góp ý.

Chỉnh sửa cuối:
Trước giờ Việt hóa bọn em đa số đều dùng bộ gõ vntelex của anh, ko biết là ko có nó tụi em phải làm sao nữa :)

Hy vọng bản cập nhật này sẽ thành công như bản cũ của nó đang mang lại cho mọi người.

Chân thành cảm ơn anh!

anh ơi em chưa hiểu về soft này lắm.. túm lại, em đang sài 3250 khi cài soft này vào có thể viêt dc tiếng việt fai ko anh ? :)

anh ơi em chưa hiểu về soft này lắm.. túm lại, em đang sài 3250 khi cài soft này vào có thể viêt dc tiếng việt fai ko anh ? :)

mình cũng chưa hiểu về soft này lắm.

Soft này là bộ gõ tiếng Việt những máy HĐH ko có tiếng Việt, ví dụ như bạn muốn gửi 1 tin nhắn có dấu đến máy nào đó? Bạn sẽ làm thế nào? Bạn mở ứng dụng này lên, gõ nội dung tin nhắn theo kiểu telex rồi copy đoạn này dán vào tin nhắn rồi gửi, thế là có tin bằng tiếng việt có dấu đàng hoàng :)
Còn chức năng mới của nó thì dùng để convert những đoạn nội dung có mã đọc ko được để đọc được trên máy, nó dạng như toolkit của unik3y :)

Anh ơi anh có bộ gõ nào mà giúp người sử dụng có thể gõ như trên các máy nokia có hỗ trợ tiếng Việt không cho em với. Kiểu thế này "a-ă-â-b-c".sory em ol trên đt nên chưa thanks đc.em đang dùng bộ gõ của ah đây, vẫn chưa quen cho lắm ^^

Anh ơi anh có bộ gõ nào mà giúp người sử dụng có thể gõ như trên các máy nokia có hỗ trợ tiếng Việt không cho em với. Kiểu thế này "a-ă-â-b-c".sory em ol trên đt nên chưa thanks đc.em đang dùng bộ gõ của ah đây, vẫn chưa quen cho lắm ^^
Trước hết em kiểm tra xem đt của em thuộc dòng nào? Có thể upgrade firmware hỗ trợ tiếng Việt không?
Nếu không có firmware hỗ trợ tiếng Việt thì em xem thử trên diễn đàn, không chừng có thứ em cần.
Posted via Mobile Device

bác có cái pm nào mà nó cho gõ tiếng Việt thẳng trên máy kiểu pm này nhưng ko cần copy paste ko?

Posted via Mobile Device
co pro nao biet mod lai mau font sang mau khac khong? E thich dung theme mau den,phan mem java font mau den,lam phai chuyen qua sang xai font mau sang hon

Mình rất thích và thường xuyên dùng phần mềm này để gõ tiếng Việt trước đây khi mình dùng SE K800i. Bây giờ dùng N82, mình chờ đợi phần mềm này được viết cho symbian.
Rất cảm ơn bạn đã bỏ thời gian viết phần mềm hữu ích này

Mình rất thích và thường xuyên dùng phần mềm này để gõ tiếng Việt trước đây khi mình dùng SE K800i. Bây giờ dùng N82, mình chờ đợi phần mềm này được viết cho symbian.
Rất cảm ơn bạn đã bỏ thời gian viết phần mềm hữu ích này

Dùng N82 thì cần chi dùng phần mềm này vậy bạn :p Bạn vào phần cài đặt ngôn ngữ của máy chỉnh bộ gõ thành tiếng Việt, bỏ dấu bằng dấu # là ok mà.

Dùng N82 thì cần chi dùng phần mềm này vậy bạn :p Bạn vào phần cài đặt ngôn ngữ của máy chỉnh bộ gõ thành tiếng Việt, bỏ dấu bằng dấu # là ok mà.

Nhưng thực sự không hiểu sao cho đến giờ mình vẫn chưa quen với cách gõ tiếng Việt của Nokia, trong khi gõ Telex như phần mềm này thì mình có thể gõ nhanh hơn rất nhiều bạn à

Nhưng thực sự không hiểu sao cho đến giờ mình vẫn chưa quen với cách gõ tiếng Việt của Nokia, trong khi gõ Telex như phần mềm này thì mình có thể gõ nhanh hơn rất nhiều bạn à

Mình thấy cũng đơn giản mà :) Nếu bạn tham gia Việt hóa thì chỉ cần bộ gõ của Nokia là quá tuyệt vời, thời gian Việt hóa rút ngắn đáng kể đó.

Sao e down ko được thế, e nhấp vào thì hiện ra một trang trống.

Chỉnh sửa cuối:
Back