• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Digital Compass v1.2.6 - La Bàn cho 3G

doananhtai

Digital Compass là la bàn kỷ thuật số sử dụng GPS của Iphone để định hướng...

Chiều hướng sẽ được dựa vào chiều đi trên bề mặt trái đất... ...Nói lý thuyết mệt quá.. nói đại cho xong thì đại khái là khi bạn di chuyển, chương trình dựa vào các vị trí mà bạn vừa mới qua để tính ra được bạn đang đi theo chiều nào và sẽ xoay cái kim trên la bàn đúng theo hướng mà bạn đang đi..... (Lúc đó chỉ cần xoay la bàn sao cho cái kim này trùng đúng chiều bạn đang đi và bạn sẽ có được hướng Bắc N (hoặc E/S/W) trên la bàn.

Chú ý:
Digital Compass Chỉ chạy trên Iphone 3G
Phải bật Location ON và đi ngoài trời
Phải di chuyển mới tính được chiều hướng

Tương thích iPhone OS 2.2 trở lên.

TÓM LẠI LÀ CHỈ THỰC SỰ HỮU ÍCH KHI BẠN ĐANG NGỒI TRÊN XE ĐÒ, XE LỬA HAY TRÊN TÀU hoặc đi bộ lạc rừng thì bạn cần phải co giò chạy một hồi rồi mới biết được mình đang chạy theo hướng nào... còn ngồi trong nhà thì KHÔNG XÀI CÁI LA BÀN NÀY ĐƯỢC. :D

tải về Digital Compass

vậy cài này cần wifi hả bác tại em thấy cần phải mở bản đồ
Hi chúc mừng bác qua box iphone :D

Cái này chỉ cho iphone 3G mà thôi. 3GS đã có phần cứng hỗ trợ nên mở la bàn mặc định (hoặc phần mềm la bàn khác) là quay kim chi hướng Bắc ngay. Phần mềm la bàn này nó không tự động quay như phần mềm la bàn dành cho 3GS.

Khi bạn dùng phần mềm này, Phải bảo đảm 2 chuyện là
1. Bắt được tín hiệu GPS và
2. co giò chạy theo một hướng cố định một hồi (để GPS tính được vị trí, tốc độ chạy, và hướng chạy, .. (Mấy cái thông tin này bất kỳ phần mềm bắt tín hiệu GPS đều có cung cấp)...

Khi đó phần mềm này mới căn cứ vào hướng chạy mà xoay mũi tên trên la bàn theo hướng bạn chạy. Do vậy phần mềm này chỉ có 3G là nên xài thôi (2G không có GPS, 3GS đã có la bàn thật sự rồi). và khi xài BẮT BUỘC PHÀI là nên ngoài trời (để bắt sóng GPS cho tốt) và quan trọng nhất là CHẠY THEO MỘT ĐƯỜNG THẲNG ... (xin đừng đứng yên một chỗ và xin đừng chạy vòng tròn, hoặc lạng qua lạng lại hình chữ S) :D

Dùng GPS thì đúng ra chỉ cần ở NGOÀI TRỜI đồng thời DI CHUYỂN (Đi bộ cũng được) là định vị được, chứ Soft đây lại cần PHẢI CHẠY hả Bạn?:))

Dùng GPS thì đúng ra chỉ cần ở NGOÀI TRỜI đồng thời DI CHUYỂN (Đi bộ cũng được) là định vị được, chứ Soft đây lại cần PHẢI CHẠY hả Bạn?:))

Định vị được vị trí rồi, nhưng để tính tốc độ di chuyển và phương di chuyển thì đi bộ.. GPS sẽ cần thời gian lâu lắm mới tính ra nhiều khi tính thành 0 không chừng... Nếu anh đi bộ chầm chậm và mở xGPS ra mà xem tốc độ di chuyển (cái con số to đùng nằm ngay cạnh dưới bên trái) nếu số đó khác số 0... thì chắc chắn mở la bàn này ra nó sẽ chỉ đúng phương anh đang di chuyển ngay... Còn đi bộ chậm quá xGPS vẫn hiện con số 0 thì chắc chắn mở la bàn kim sẽ không nhúc nhích...

Vì thế cho nên mới nói, phần mềm này chỉ thích hợp khi đi đang đi di chyển trên xe (xe lửa, xe đò,....), hoặc tình huống lý tưởng nhất là trên một con tàu lướt sóng giữa biển khơi và muốn xem hướng Bắc nằm phía nào... bằng 3G (trong khi chưa kịp hoặc chưa đủ tiền mua 3GS). :D

Chỉnh sửa cuối:
Back