• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

GÓP Ý - GIẢI ĐÁP THẮC MẮC TẠI TTTM

MinhThang

Manager
Chủ đề này là nơi tiếp thu các ý kiến đóng góp xây dựng TTTM, đồng thời cũng là nơi giải đáp các vấn đề liên quan đến quyền lợi và nghĩa vụ của TTTM đối với thành viên khi tham gia.
Tất cả các ý kiến sẽ được BQT xem xét và giải quyết một cách nhanh nhất, chính xác nhất.

Mình thật sự rất bất bình với cách làm của PDAViet.

1/. Tại sao lại đột ngột xóa tất các topic trong khu vực mua bán như vậy? Đáng lẽ đối với những người đã gắn bó với mục thương mại của PDAViet thì PDAViet cứ tạm thời để lại topic của họ ở đó, nhưng niêm phong lại, sau đó ra thông báo chính thức về việc thu phí. Ai đồng ý và đóng phí thì tiếp tục unlock topic cũ của họ, ai không đồng ý thì hãy xóa đi. Tạo lại 1 cái topic không khó, nhưng công sức họ follow cái topic để có thể lọt vào danh sách tìm kiếm của Google thì PDAViet có nghĩ đến không?

2/. Mức thu phí như vậy theo cá nhân mình vẫn là quá cao so với các trang rao vặt khác. BQT cho rằng 30.000đ là thấp vì muốn tạo bao nhiêu topic cũng được, nhưng trên thực tế mỗi người cần tạo bao nhiêu cái topic? Và mỗi topic họ tạo ra để sử dụng cho nhiều tháng chứ có phải mỗi tháng tạo mới vài topic trong khu vực này đâu.
Thay vào đó sao không thu phí khởi tạo và phí tháng đối với số topic mỗi người sở hữu trong mục này, chẳng phải là công bằng hơn sao? (vd tạo 1 topic thương mại là 5.000đ, mỗi tháng muốn duy trì là 5.000đ).

30.000đ mỗi tháng với tụi mình không có gì khó, nhưng đâu phải vì thế mà tụi mình chấp nhận 1 giá đăng bài cao hơn (1 cách vô lý) so với giá thị trường, mà nhận lại được những giá trị không tương xứng (lượt view kém hơn rất rất nhiều so với tinhte.vn, 5giay.vn, v.v..., việc xóa topic 1 cách bất hợp lý như nêu trên).

Nếu tất cả những điều nêu trên các bạn lấy lý do là để "giúp đỡ duy trì hoạt động của PDAViet" thì hãy kêu gọi bằng 1 cách khác, còn kinh doanh là kinh doanh. Bạn muốn thu hút mọi người đến chỗ bạn thì bạn phải tạo môi trường kinh doanh thuận lợi.

Sáng nay ra thấy toàn bộ topic kể cả 2 cái của mình bị xóa đột ngột, tức mình nên chia sẻ suy nghĩ cho các bạn hiểu vậy thôi. Cá nhân mình sẽ không tiếp tục tham gia ở PDAViet nữa. 30.000đ/tháng không khó, nhưng việc xóa sạch topic là không chấp nhận được.

Chỉnh sửa cuối:
Mình là 1 mem cũ của pda , cũng biết nhiều tên tuổi kì cựu của PDAVIET , nhưng như bạn trên vừa nói , PDAV đôi khi hay phạm từ sai lầm này đến sai lầm khác , duy trì pdaviet cách duy nhất chính là thu hút thành viên , có thành viên là có tất cả, Việc xóa topic theo kiểu "đất của tao tao muốn làm gì thì làm " quả thật hơi quá đáng nếu không muốn nói là thiếu tôn trọng thành viên.

Đã có thông báo và đã có Topic để các bạn ý kiến góp ý trước khi làm mới TTTM, nhưng các bạn không vào xem và góp ý để bây giờ mới thốt lên là bất ngờ?

Đã có thông báo và đã có Topic để các bạn ý kiến góp ý trước khi làm mới TTTM, nhưng các bạn không vào xem và góp ý để bây giờ mới thốt lên là bất ngờ?

Trong đó bạn có nói vào ngày 1/5 bạn sẽ xóa toàn bộ topic không? Topic góp ý thì vẫn là GÓP Ý, còn trước khi bạn làm bất cứ hành động gì mang tính quản trị mà ảnh hưởng đến quyền lợi của nhiều người khác thì bạn phải ra thông báo chính thức trước khi thực hiện. Và bạn nhớ lại thử xem mình có góp ý hay không? Góp ý rất dài nữa là khác.

Nếu bạn vẫn nghĩ cách làm của BQT như vậy là đúng, thì thôi mình cũng không muốn nói nữa. Cá nhân mình rút, và sẽ theo dõi xem bao nhiêu chủ topic cũ quay lại.

Trong đó bạn có nói vào ngày 1/5 bạn sẽ xóa toàn bộ topic không? Topic góp ý thì vẫn là GÓP Ý, còn trước khi bạn làm bất cứ hành động gì mang tính quản trị mà ảnh hưởng đến quyền lợi của nhiều người khác thì bạn phải ra thông báo chính thức trước khi thực hiện. Và bạn nhớ lại thử xem mình có góp ý hay không? Góp ý rất dài nữa là khác.

Nếu bạn vẫn nghĩ cách làm của BQT như vậy là đúng, thì thôi mình cũng không muốn nói nữa. Cá nhân mình rút, và sẽ theo dõi xem bao nhiêu chủ topic cũ quay lại.

Tập thể BQT không phải cá nhân mình, các góp ý của bạn cũng đã được anh em đọc rất nhiều, trong thông báo có đó bạn.

Nay BQT xin thông báo để các thành viên được biết, sắp xếp thời gian giải quyết các giao dịch chưa hoàn tất.
Tất cả các dữ liệu của các bạn hiện có tại TTTM sẽ bị mất đi sau 3 ngày kể từ hôm nay 26/4/2013.
Rất mong sự hợp tác của các bạn cũng là thể hiện tinh thần góp phần duy trì phát triển diễn đàn.

Mình thì không biết có topic ấy , vì không nhận được bất kì thông báo nào, Cách đây thời gian ngắn thì nhận được 1 thông báo xóa nick auto posts , cái này mình rất đồng ý .không phải thành viên nào cũng mỗi ngày mỗi lên forum và lục tung cái site rộng lớn này để xem có gì mới không , mà đôi khi người ta bận, có thể hằng ngày , nhưng cũng có thể cả tuần mới ghé lại diễn đàn nên có thông báo bằng mail vào inbox và thông báo trong 1 thời gian nào đó là rất cần thiết .

Mình thì không biết có topic ấy , vì không nhận được bất kì thông báo nào, Cách đây thời gian ngắn thì nhận được 1 thông báo xóa nick auto posts , cái này mình rất đồng ý .không phải thành viên nào cũng mỗi ngày mỗi lên forum và lục tung cái site rộng lớn này để xem có gì mới không , mà đôi khi người ta bận, có thể hằng ngày , nhưng cũng có thể cả tuần mới ghé lại diễn đàn nên có thông báo bằng mail vào inbox và thông báo trong 1 thời gian nào đó là rất cần thiết .

BQT cũng như bạn thôi, đều là những người làm việc không công mà còn mất nhiều ấy chứ? Vậy sao có thể thông báo cho từng người được? Thông báo được đăng tải tại TTTM là hợp lý nhất.
BQT cũng đã xác định 1 là TTTM sẽ tồn tại nếu được anh em đồng tình theo cách làm mới và 2 sẽ không cần tồn tại nếu cứ phải Free mãi như thế.

Mình không thấy thông báo đó, bạn đăng ở đâu vậy? Trong topic Góp ý sao??? Thời hạn những "3 ngày" luôn cơ à? Sao không dùng chức năng PM?

Cá nhân mình và mình tin là hầu hết các bạn kinh doanh ở đây đều không hay vào khu vực Mua Bán theo kiểu: gõ "pdaviet.net", kéo xuống TTTM, tìm trong 1 list dài sọc các topic mới up trong ngày rồi mới thấy topic mình. Không biết bạn có bao giờ mua bán ở 5giay.vn chưa? điều đó là không thể. Từ đó hình thành thói quen của những người rao tin mua bán là: 1. nhớ ID topic mình vào cho lẹ, 2. Set trình duyệt tự mở lại các cửa sổ lần trước đã đóng (cách mình làm) hoặc đưa các topic mua bán của mình Favorite để mở cho nhanh. -----------> Điều này dẫn đến chẳng ai biết đến cái thông báo của bạn cả.

Mình đã tuyên bố là rút, nên bây giờ chẳng chỉ trích các bạn làm gì, nói để các bạn rút kinh nghiệm. Ở những trang khác như tinhte.vn, 5giay.vn, vatgia.vn, v.v... họ đều dùng chức năng PM bên cạnh 1 topic thông báo để gửi tin từ BQT đến những các chủ topic kinh doanh.

Chẳng có người kinh doanh nào rảnh rỗi đến mức mỗi ngày trước khi vào được topic của mình lại phải lượn qua xem thông báo 1 lần. Nếu là bạn, bạn có như vậy không (mỗi ngày đều lượn qua xem thông báo)?

BQT cũng như bạn thôi, đều là những người làm việc không công mà còn mất nhiều ấy chứ? Vậy sao có thể thông báo cho từng người được? Thông báo được đăng tải tại TTTM là hợp lý nhất.
BQT cũng đã xác định 1 là TTTM sẽ tồn tại nếu được anh em đồng tình theo cách làm mới và 2 sẽ không cần tồn tại nếu cứ phải Free mãi như thế.

Ai cũng hiểu điều đó, nhưng không làm thì thôi, đã làm thì làm cho đúng bạn à. Không ai yêu cầu các bạn làm free cả, nhưng chi phí phải hợp lý. Các bạn muốn thu tiền người ta mà lại ngại gửi thông báo bằng PM thì coi sao được? Các bạn đừng nói là cực. Tính ra trong TTTM cũ cũng chẳng hơn 100 chủ topic còn hoạt động đâu, bản thân mình khi tham gia các hoạt động xã hội không công còn phải nhập tay hơn 500 địa chỉ email và số đt cùng với họ tên.

Vả lại mình cũng đã từng góp ý rất dài với các bạn những cách để khai thác kinh doanh bằng forum. Diễn đàn các bạn có mặt từ rất sớm, lượng bài viết rất khổng lồ, nhiều bài chất lượng hơn tinhte.vn rất nhiều, nhưng họ biết cách khai thác quảng cáo, nên họ có than thở "làm không công" đâu?

Tụi mình góp ý đều là những ý kiến tích cực mà nếu các bạn để ý chút thì thứ nhất đã không mất lòng bao nhiêu người, thứ hai có thể thu hút thêm nhiều người khác, thứ ba là thu hút được các nguồn tài trợ. Chứ không phải để bạn suy nghĩ theo kiểu "làm được thì làm, không được thì dẹp bỏ". Thiệt hại là ở chính các bạn thôi: mất một lượng thành viên và người dùng nữa.

Các bạn nên đặt lại câu hỏi này cho chính mình: TẠI SAO BAN ĐẦU PDAVIET LẠI QUYẾT ĐỊNH THÊM CHUYÊN MỤC MUA BÁN RAO VẶT? Đó chẳng phải là vì muốn thu hút thêm nhiều người, nhiều lượt view đến PDAViet sao? Chính các topic rao vặt là các đầu mối để người dùng Google tìm đến PDAViet, ai cũng có lợi cả. Sao bạn lại trách cứ cái chuyện "để free mãi như thế được"??? Nếu các bạn biết cách khai thác lượt view thì đã có nguồn tài trợ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Chào bạn.

Mình hiểu là anh em BQT ờ đây là những người ăn cơm nhà vác ngà voi , không lương , làm vì yêu thích đôi khi là tâm huyết , nhưng suy cho cùng làm gì thì cái cốt lõi cũng chính là mong diễn đàn phát triển , thu hút thành viên và đưa nó vào quy củ .

Vấn đề pm thành viên thật ra chỉ vàì cái lick chuột trang admincp là có thể tự động sent mail đến tất cả thành viên thông báo cho họ vì dù gì sự thay đổi TTTM cũng là 1 phần ko thể tách rời của PDAVIET .

Vấn đề thu phí của TTTM cũng là cần thiết nhưng ntn , bao giờ .. thì có lẽ cái đó cần cân nhắc , và quyết định cuối cùng ở BQT , chỉ mong sao sự việc được thành viên ủng hộ đôi khi không phải vì tiền hay phí mà vấn đề là cách hành xử từ BQT .

Ai cũng hiểu điều đó, nhưng không làm thì thôi, đã làm thì làm cho đúng bạn à. Không ai yêu cầu các bạn làm free cả, nhưng chi phí phải hợp lý. Các bạn muốn thu tiền người ta mà lại ngại gửi thông báo bằng PM thì coi sao được? Các bạn đừng nói là cực. Tính ra trong TTTM cũ cũng chẳng hơn 100 chủ topic còn hoạt động đâu, bản thân mình khi tham gia các hoạt động xã hội không công còn phải nhập tay hơn 500 địa chỉ email và số đt cùng với họ tên.

Vả lại mình cũng đã từng góp ý rất dài với các bạn những cách để khai thác kinh doanh bằng forum. Diễn đàn các bạn có mặt từ rất sớm, lượng bài viết rất khổng lồ, nhiều bài chất lượng hơn tinhte.vn rất nhiều, nhưng họ biết cách khai thác quảng cáo, nên họ có than thở "làm không công" đâu?

Tụi mình góp ý đều là những ý kiến tích cực mà nếu các bạn để ý chút thì thứ nhất đã không mất lòng bao nhiêu người, thứ hai có thể thu hút thêm nhiều người khác, thứ ba là thu hút được các nguồn tài trợ. Chứ không phải để bạn suy nghĩ theo kiểu "làm được thì làm, không được thì dẹp bỏ". Thiệt hại là ở chính các bạn thôi: mất một lượng thành viên và người dùng nữa.

Các bạn nên đặt lại câu hỏi này cho chính mình: TẠI SAO BAN ĐẦU PDAVIET LẠI QUYẾT ĐỊNH THÊM CHUYÊN MỤC MUA BÁN RAO VẶT? Đó chẳng phải là vì muốn thu hút thêm nhiều người, nhiều lượt view đến PDAViet sao? Chính các topic rao vặt là các đầu mối để người dùng Google tìm đến PDAViet, ai cũng có lợi cả. Sao bạn lại trách cứ cái chuyện "để free mãi như thế được"??? Nếu các bạn biết cách khai thác lượt view thì đã có nguồn tài trợ rồi.

Đọc các bài của bạn này, nếu thực sự đứng trên quan điểm của các bạn, đúng là sẽ gây bất bình. Tuy nhiên nếu bạn nghĩ kỹ hơn một chút thấy sự việc rất bình thường.
Những site đăng tải mà bạn nêu lên, họ sẽ không dám huỷ các Topic quảng cáo vì lý do đơn thuần là họ đã thu phí và thành chợ chuyên nghiệp từ lâu rồi.
PDAVIET từ trước tới nay thiên về kỹ thuật và thực tế chúng tôi cũng chả quan tâm nhiều đến tài trợ, số lần view hay chỉ số nọ kia ... bởi nguồn tài chính duy trì site chủ yếu do anh em ĐHV tự đóng góp là chính, PDAVIET cho đến nay vẫn thể hiện là sân chơi kỹ thuật của những người đam mê PDA mà thôi. Do đó TTTM, với chúng tôi, trước đây là khu vực chúng tôi ít quan tâm cho nên quản lý khá lỏng lẻo và không chất lượng lắm (bạn chắc đã thấy người ta đã từng quảng cáo cả sex, nhà cửa linh tinh, ... trên site kỹ thuật PDA đó...).
Với mong muốn vừa kỹ thuật hoá tốt diễn đàn và vừa phục vụ những doanh nghiệp thật sự quan tâm khu vực này, một phần cũng dần thương mại hoá khu vực TTTM nên BQT đã quyết định cải tổ hoàn toàn lại khu vực này.
Những thiệt hại do mất các bài hay chủ đề thật sự theo tôi không quá lớn như bạn suy tưởng và phát biểu. Nếu khu vực TTTM này phát triển đúng chức năng thì hiệu quả theo tôi sẽ thực tế hơn nhiều bởi đơn giản những bài quảng cáo "vớ vẩn" hay dạng "được chăng hay chớ" sẽ không còn. Người cần tìm thông tin mua bán sẽ dễ dàng và đủ tin cậy hơn khi tìm đến những "doanh nghiệp" "kinh doanh" có uy tín thật sự.
Hi vọng bạn thông cảm và hiểu được những điều mong ước này của chúng tôi.

Đọc các bài của bạn này, nếu thực sự đứng trên quan điểm của các bạn, đúng là sẽ gây bất bình. Tuy nhiên nếu bạn nghĩ kỹ hơn một chút thấy sự việc rất bình thường.
Những site đăng tải mà bạn nêu lên, họ sẽ không dám huỷ các Topic quảng cáo vì lý do đơn thuần là họ đã thu phí và thành chợ chuyên nghiệp từ lâu rồi.
PDAVIET từ trước tới nay thiên về kỹ thuật và thực tế chúng tôi cũng chả quan tâm nhiều đến tài trợ, số lần view hay chỉ số nọ kia ... bởi nguồn tài chính duy trì site chủ yếu do anh em ĐHV tự đóng góp là chính, PDAVIET cho đến nay vẫn thể hiện là sân chơi kỹ thuật của những người đam mê PDA mà thôi. Do đó TTTM, với chúng tôi, trước đây là khu vực chúng tôi ít quan tâm cho nên quản lý khá lỏng lẻo và không chất lượng lắm (bạn chắc đã thấy người ta đã từng quảng cáo cả sex, nhà cửa linh tinh, ... trên site kỹ thuật PDA đó...).
Với mong muốn vừa kỹ thuật hoá tốt diễn đàn và vừa phục vụ những doanh nghiệp thật sự quan tâm khu vực này, một phần cũng dần thương mại hoá một phần TTTM nên BQT đã quyết định cải tổ hoàn toàn lại khu vực này.
Những thiệt hại do mất các bài hay chủ đề thật sự theo tôi không quá lớn như bạn suy tưởng và phát biểu. Nếu khu vực TTTM này phát triển đúng chức năng thì hiệu quả theo tôi sẽ thực tế hơn nhiều bởi đơn giản những bài quảng cáo "vớ vẩn" hay dạng "được chăng hay chớ" sẽ không còn. Người cần tìm thông tin mua bán sẽ dễ dàng và đủ tin cậy hơn khi tìm đến những "doanh nghiệp" "kinh doanh" có uy tín thật sự.
Hi vọng bạn thông cảm và hiểu được những điều mong ước này của chúng tôi.

Chào bác PhamQuang. Mình có sự tôn trọng với bác nên sẽ không nói nhiều, chỉ nói đúng điểm cần nói:

1/. Đúng vậy, mình đánh giá cao PDAViet ở chỗ nó có nhiều bài viết chất lượng về kỹ thuật PDA hơn các diễn đàn khác. Nhưng nếu đã nói vì chỉ quan tâm đến kỹ thuật mà không quan tâm đến lượt view hay quảng cáo này nọ, thì đó chính là sự thiếu sót của BQT không nắm được cơ hội, chứ không có lý do gì để nói như bạn MinhThang là "làm không công". Nếu đã định hướng sắp tới là "vì kỹ thuật" không quan tâm đến kinh doanh, không muốn đặt quảng cáo, thì cũng không nên đặt chi phí lên các bạn ở mục kinh doanh (bởi vì chẳng phải nó cũng là kinh doanh sao?). Còn nếu đã xác định bắt đầu quan tâm vấn đề tài chính để bớt gánh nặng cho BQT thì hãy nghĩ đến quảng cáo trước khi nghĩ đến việc thu phí (giá cao) trong TTTM.

2/. Bác nói mình suy tưởng về các "mất mát lớn" của chủ topic. Mình xin phản đối rằng mình chưa khi nào gọi nó là mất mát lớn, nên cũng chưa lần nào suy tưởng. Mình cũng đã nói rất thẳng rằng đối với chủ topic tụi mình sự việc rất đơn giản: không hợp thì rời PDAViet, đăng ở chỗ khác. Cái thiệt hại mà trong suốt mấy bài viết mình nhắc tới chính là thiệt hại của PDAViet khi cách hành xử thiếu hợp lý của BQT khiến mọi người bất bình. Bài viết đầu tiên mình cũng đã nhấn mạnh: 30.000đ/tháng đối với tụi mình không khó, nhưng cách làm việc như vậy của BQT là không tôn trọng các chủ topic.

3/. Quảng cáo không có gì là xấu xa nên chúng ta không có gì cần tránh né nó. PDAViet cũng vậy. Hoạch định tốt thì vừa có nguồn thu từ quảng cáo, vừa có thể quản lý chặt chẽ mọi thứ.

Đúc kết lại thế này: Mình hoàn toàn hiểu và thông cảm với PDAViet, nếu các bạn có thể làm cho mọi người thông cảm. Cá nhân mình là người cũng đang tập xài phần mềm có bản quyền, cũng đã từng đóng góp tiền bạc cho forum khác như HDMobi.net, cũng đã tham gia rất nhiều hoạt động mà chỉ bỏ công sức ra, không nhận đồng lương nào nhưng chẳng ai hiểu cho. Nhưng trước khi trách người ta không hiểu, thì phải xem lại mình đã làm hết mình chưa:
- Các bạn không muốn kinh doanh quảng cáo nhưng lại thu tiền của người kinh doanh khác, rồi lại than "làm không công". Bất hợp lý.
- Các bạn đăng thông báo ở 1 nơi không ai coi, trong khi muốn thu tiền người khác mà lại ngại nhắn tin PM, mắc dù tin nhắn PM chẳng nhiều và chẳng mất tiền. Bất hơp lý.
- Chi phí đăng bài 30.000đ/tháng cho bao nhiêu topic mới cũng được rất lãng phí (tài nguyên diễn đàn). Bất hợp lý. (trong khi đó thì nên thu phí mở mỗi topic mới và thu phí hàng tháng cho mỗi topic thì cong bằng hơn).
- Chi phí cũng quá cao so với mặt bằng rao vặt chung. Bất hợp lý. Nói là để đóng góp cho PDAViet cũng được, nhưng cao hơn 1 tí còn có lý (gấp đôi chẳng hạn), đằng này là quá chênh lệch.

Chung quy vẫn là vấn đề giao tiếp giữa con người với con người. Mong các bạn nhìn nhận lại vấn đề này và có sự thay đổi. Cá nhân mình chẳng mất mát gì hết mà cứ phải ở đây "góp ý" với "tranh luận" hoài. Đơn giản là lát nữa mình sẽ đăng thêm bài ở 1 cái trang rao vặt khác, chỉ vậy thôi.

Chào mọi người.

Chỉnh sửa cuối:
Cá nhân mình rất bất ngờ với cách làm của BQT PDAViet. Mình chẳng rao bán ở cái nơi này nữa, tệ. Sẽ chỉ comment và theo dõi topic này.

-BQT có cách suy nghĩ và cách hành động của riêng họ. Họ nghĩ ổn và sẽ thu tiền nhưng mình nghĩ sẽ chẳng ai tham gia và chi tiền cho cái PDA này vì quảng cáo, rao vặt không thuận tiện.
- Bạn Vladikox đã nhiệt tình góp ý như vậy mà BQT không tiếp thu xem lại mình mà còn đi cãi nữa. Cái "chúng tôi" của BQT diễn đàn này lớn quá. Cho rằng mình đúng, bọn đi quảng cáo suy nghĩ sai. Khá hài.

Mình chỉ góp ý vậy thôi, không rao bán bất cứ thứ gì nữa, free cũng không cần. Chúc BQT nhiều sức khoẻ, suy nghĩ được nhiều cái hay ho hơn.

Tôi thấy các bạn "quan trọng hóa vấn đề quá"
Là con buôn với nhau nói thẳng "được thì làm ko được thì đi"
Tôi xin hỏi bạn 5giay thu phí khi lập topic phải có tiền k xin hỏi bạn có đọc thông báo đó hay đến khi nó hiện thông báo bạn ko được lập topic thì ko đủ k thì bạn mới biết ?! tinhte 1 khi thấy raovat tạo nên gánh nặng cho cả 4rum và nơi thu ra tiền bắt đầu chuyển sang nhattao và có thông báo cho bạn chăng ?! bạn có thấy khi chuyển qua nhattao tình hình ế ế xuất hiện không ?!

Bạn bảo "kinh doanh" trên 5giay tìm id này nọ..thế bạn có thấy giờ chỉ còn up ké kéo chữ ký ... sự thật thì khách hàng tìm đến mình nhờ vào search và seo là chủ yếu

Tôi ko ủng hộ việc xóa bài hết kiểu này, nhưng ở 1 khía cạnh khác việc lập lại khu vực mua bán để tạo điều kiện tốt hơn cho người mua - người bán thì rất tốt.

Về vấn đề thu phí thì mình nghĩ chưa thật sự thiết phục trong lúc này.

Vấn đề cuối là hy vọng khu vực này sớm cho thành viên tham gia lại chứ ko phải khóa như hiện tại.

Tôi thấy các bạn "quan trọng hóa vấn đề quá"
Là con buôn với nhau nói thẳng "được thì làm ko được thì đi"
Tôi xin hỏi bạn 5giay thu phí khi lập topic phải có tiền k xin hỏi bạn có đọc thông báo đó hay đến khi nó hiện thông báo bạn ko được lập topic thì ko đủ k thì bạn mới biết ?! tinhte 1 khi thấy raovat tạo nên gánh nặng cho cả 4rum và nơi thu ra tiền bắt đầu chuyển sang nhattao và có thông báo cho bạn chăng ?! bạn có thấy khi chuyển qua nhattao tình hình ế ế xuất hiện không ?!

Bạn bảo "kinh doanh" trên 5giay tìm id này nọ..thế bạn có thấy giờ chỉ còn up ké kéo chữ ký ... sự thật thì khách hàng tìm đến mình nhờ vào search và seo là chủ yếu

Tôi ko ủng hộ việc xóa bài hết kiểu này, nhưng ở 1 khía cạnh khác việc lập lại khu vực mua bán để tạo điều kiện tốt hơn cho người mua - người bán thì rất tốt.

Về vấn đề thu phí thì mình nghĩ chưa thật sự thiết phục trong lúc này.

Vấn đề cuối là hy vọng khu vực này sớm cho thành viên tham gia lại chứ ko phải khóa như hiện tại.

Cậu này nới như vậy là chắc chưa đọc từ đầu đến cuối ý của mọi người rồi.

1. Con buôn cũng có 5-7 hạng chứ không cứ là marketing online đều là "con buôn" và có suy nghĩ như nhau.

2. 5 giay là 1 diễn đàn TMDT cái tên và mô hình của nó cũng phản ánh như vậy ,nhưng bạn nên hiểu ,họ cũng chỉ mới thu phí khởi tạo topic bằng cách nhắn tin thời gian gần đây chứ không phải từ ngày mới thành lập.

3.Tinhte chuyển qua nhatao là nhu cầu có thật của số đông thành viên chiếm đến 70% thành viên có nhu cầu mua -bán . và họ không pm bởi vì họ không hề xóa topic của thành viên dù topic đó đã được lập vài năm trước ,thậm chí người lập topic đó không còn nhớ đến có 1 topic như thế .
Họ đã phải chuyển toàn bộ database qua host mới ,công viec này tốm không ít công sức , và dùng direct để chuyển hướng nên thành viên cũng không phải khó khăn khi tìm lại topic của họ.
Còn vatgia vẫn free phần rao vạt , chỉ thu tiền gian hàng và nhiều site khác cũng thế.

4. Bạn nói nhờ search , SEO vậy bạn có biết để 1 topic lên top google cho người ta search cần gì chứ? đăng tin thì phải chăm sóc nó rồi này nọ nó mới lên , khi lên rồi thì bị xóa bao nhiêu công sức của người ta bạn lại bảo "mọi người quan trọng hóa " quan trọn hay không chỉ người làm và bỏ công mới biết còn chỉ đang xong quăng đó thì đúng là chả có gì phải tiếc cả..

5.Bạn không ủng hộ xóa bài ,nhưng có rất nhiều cách không cần xóa bài mà vẫn được lòng thành viên và chắc chắn sẽ thành công nếu làm đúng , phí gian hàng tai vatgia thấp nhát là 400k/thàng người ta còn đóng được thì xá gì 30k/tháng đúng không?

Anh em ở đây không phải ko ủng hộ BQT thu phí , mà bức xúc vì bị xóa bài mà không đc thông báo thôi , còn thu bao nhiêu và ntn thì từ thành viên cảm thấy cần thiết thì đóng , không cần thiết thì thôi , không ai ép .

Cảm ơn anh em đã góp ý cho forum PDAVIET nói chung và BQT - BĐH nói riêng, nếu có sai sót trong việc điều chỉnh các khu vực diễn đàn của PDAVIET anh em cũng "vui lòng" bỏ qua cho, vì chung qui forum cũng muốn thay đổi cấu trúc cũng như "thử nghiệm" cách thức giao dịch mua bán mới cho diễn đàn, thay mặt BĐH chúng tôi xin tiếp thu các ý kiến để giúp forum ngày càng hoàn thiện hơn. Anh em lưu ý forum đã active thêm nick chuyên doanh với màu sắc khác :D và "nhiều quyền lợi khác". Bên cạnh đó, BĐH cũng như BQT chào đón anh em góp ý và bán hàng trên PDAVIET cũng như nói say good bye với những anh em "không thiện chí" . Xin cảm ơn anh em !

Mình không bán hàng ở đây nhưng vẫn thường vào xem hàng bán có gì mới không.
Mình thấy có thông báo mà sao anh em lại không thấy nhỉ?

Mình không bán hàng ở đây nhưng vẫn thường vào xem hàng bán có gì mới không.
Mình thấy có thông báo mà sao anh em lại không thấy nhỉ?

Thông báo đăng ngày 11/12/12. Không có bài mới.
Mặc dù nội dung đã được cập nhật, nhưng cũng không thấy có dòng "Chỉnh sửa lần cuối... vào lúc..." như thường lệ.
Hơn nữa, chỉ cho thời hạn 4 ngày, lại đúng dịp nghỉ lễ nữa thì có mấy ai để ý cho kịp. Làm như vậy hơi bất ngờ quá.

Vừa rồi vào tìm lại mấy chỗ quen không thấy. May mà trước đó có lưu lại thông tin liên lạc.

Tại sao phải thu phí đăng bài trong mục thương mại? có thể kiếm tiền bằng cách đặt quảng cáo và thu topic stickey mà:) làm thế này mục thương mại lèo tèo một vài bài, chẳng ai quan tâm nữa, người bán thì phiền hà, người mua thì chẳng có nhiều chọn lựa

Back