• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CỤ THỂ CÁC BƯỚC UP ROM CHO HTC UNIVERSAL

PhamQuang

Manager
Hiện nay việc Up ROM cho các dòng HTC cũng không mấy khó khăn. Một số dòng đòi hỏi phải UnlockCID, khi đã hoàn thiện thì việc Up ROM không mấy khi gặp trục trặc.
Dòng HTC Universal cũng vậy, quá trình Up cũng đơn giản, tuy nhiên hiện tại bệnh "Stuck At Splash Screen" vẫn chưa có "thuốc" chữa cho nên tôi lập Thread này với mục đích hướng dẫn lại tỷ mỷ các bước Up ROM cho tới bước Unlock & Hide Extended_ROM với tỷ lệ an toàn nhất.

Quy trình dưới đây được coi là an toàn nhất, tránh được tới 90% các sự cố. Các bạn Up lần đầu đề nghị đọc kỹ các bước trước khi tiến hành, đảm bảo sẽ tự mình làm tốt.

Bước chuẩn bị cơ bản và ROM​

Đây là bước chuẩn bị trên PC, công cụ và ROM

* Chuẩn bị ROM:
ROM cho HTC Universal hiện có khá nhiều phiên bản khác nhau. ROM nào cũng có thể Up cho HTC Universal của bạn được cả. Tuy nhiên hiện tại các ROM i-Mate v1.90.96 và Ivan Beta-15 đang được coi là nhanh và ổn định nhất. Các ROM tải về đôi khi là các File *.EXE, đòi hỏi bạn phải Extract ra một Folder, điều này cần sự hỗ trợ của WinRAR hoặc kinh nghiệm hơn nữa phải qua bước Extract mà không phải ai cũng nhanh chóng làm được. Các bạn chưa làm quen nhiều nên tìm các bản đã Extract để Up thì tốt hơn.
Một ROM hoàn chỉnh phải có cấu trúc như sau:

Trong đó:
- nk.nbf, ms_.nbf và Radio_.nbf lần lượt là các file chứa hệ điều hành, ứng dụng hỗ trợ đưa vào ExtendedROM và phần sóng. Các thành phần này rất quan trọng. Các file này gọi là thành phần của ROM.
- Các file *.EXE và *.dll là các thành phần không thể thiếu hỗ trợ quá trình Up ROM.

Các bạn có thể Up riêng biệt các thành phần ROM, không nhất thiết phải Up đầy đủ. Ví dụ với ROM Ivan, thường chỉ có các thay đổi ở nk.nbf nên cấu trúc như sau:

Sau khi tải ROM về, bung ra thành Folder như trên ta coi như đã hoàn thành bước đầu.

* Chuẩn bị công cụ để Up ROM:
Có các cách khác để chỉnh sửa các thành phần ROM cho hợp các dòng máy bạn dùng, tuy nhiên đến thời điểm này dùng Tool MaUpgradeUt_noID.exe vẫn là hiệu quả và nhanh nhất.
Bạn hãy tải Tool đưa kèm dưới bài, giải nén và copy vào Folder ROM trên để chuẩn bị sử dụng.

* Chuẩn bị công cụ kết nối:
Thường thì với các dòng khác, ta ít khi chú ý tới công cụ này, tuy nhiên với HTC Universal, để an toàn khi Up ta nên quan tâm hơn tới MS ActiveSync.
Hiện nay các phiên bản MS ActiveSync có thể sử dụng là v4.1, v4.2 và v4.5, đều tốt.
Đây là công cụ tối cần thiết để hỗ trợ kết nối giữa PPC và PC qua USB.
Trước khi Up ROM cho HTC Universal bạn nên vào:

MS ActiveSync >>> File >>> Connections Settings >>> Allow USB Connections >>> bỏ dấu đi.
Chú ý là sau khi Up ROM thành công bạn phải vào lại và đánh dấu trả lại để PPC có thể kết nối với PC.

Đến đây ta có thể coi là bước chuẩn bị đã xong.

Bước Up ROM cho HTC Universal​

* Trước hết bạn hãy đưa HTC Universal về trạng thái Bootloader, đây là trạng thái tiếp nhận ROM mới tốt và an toàn nhất.
Cách làm:
Nhấn giữ phím Power + Light + chọc giữ 1 chút Reset
Khi đó trên màn hình mờ phía trên sẽ xuất hiện dòng "S.E.R.I.A.L" và phía dưới là dòng "1.00", hoặc "1.01"....
Khi bạn kết nối máy với PC qua USB bằng Cable chữ "S.E.R.I.A.L" sẽ chuyển thành "USB". Nếu đúng vậy, quá trình Up ROM sẽ hoàn thành tốt.
Để nguyên kết nối như vậy và tuyệt đối không rút ra khi quy trình Up ROM chưa hoàn thành.

* Bạn hay vào Folder ROM và kích cho MaUpgradeUt_noID.exe chạy, khi đó sau vài giấy sẽ xuất hiện lần lượt các màn hình.

Lúc này bạn chỉ cần nhấn "NEXT" để quá trình Up tiến hành mà thôi.
Sau khi khoảng 20-45 phút sẽ xuất hiện bảng "FINISH". Bạn chưa nhấn gì vội, hãy đọc hướng dẫn bước sau.

* Khi xuất hiện bước "FINISH", bạn hãy để nguyên như vậy, cầm lấy máy trong tư thế vẫn kết nối với PC, dùng bút chọc reset để máy khởi động lại.
Đến khi xuất hiện âm thanh báo vào căn chỉnh màn hình (ALIGN SCREEN) hãy nhấn FINISH và có thể rút kết nối.
Đây là biện pháp an toàn để tránh sốc điện, gây ra hiện tượng "Stick At Splash Screen" của dòng HTC Universal.
Đến đây các bạn có thể:
- Căn chỉnh màn hình.
- Lấy múi giờ...
Và quy trình Up ROM có thể coi là đã hoàn thành.

Bước Unlock & Hide Extended_ROM​

Đây không phải là bước chính trong quy trình Up ROM, tuy nhiên cũng cần nói đôi lời để các bạn lần đầu Up đễ làm hơn.
Extended_ROM có kích thước gần 10Mb, sau khi Up ROM xong nó thường trong trạng thái Lock và Hide.
Các bạn hãy dùng Tool dưới đây để Unlock và Unhide nó. Chú ý kẻo chỉ Unhide mà chưa Unlock đó, tức là xóa hết mà vẫn thấy lại sau khi khởi động lại máy.
Tool đưa cuối bài dùng tốt cho các ROM hiện nay.
Sau khi chạy xong CAB file, bạn chưa khởi động lại máy ngay mà tìm vào shorcut ExtROMUnlocker và kích chạy, nhấn 2 lần OK như hình sau:

Sau động thái này bạn hãy khởi động lại máy, máy của bạn đã Unlock và Unhide, muốn xóa, thêm bớt vào Folder Extended_ROM thoải mái rồi.

Đến đay có thể coi quá trình Up ROM đã hoàn chỉnh 100%.

Có bài viết này của bác PhamQuang rồi mà các Mod dùng UNI vẫn không Up ROM được thì pótay.com :-?? . Các mod nên cảm ơn bác PhamQuang vì bài viết rất hữu ích này nhé!!! =D> =D> =D>

Man Quang oi! Em đã lôi được cái thằng ExtROM ra ngoài rồi, sau đó em HR, trống đc gần 10M để cài chương trình---> sướng. Nhưng sau khi HR em kg biết nên cài thêm file CAB nào trong ExtROM cả. Anh có thể viết 1 bài giải thích công dụng của từng File CAB trong ExtROM đc kg anh?
Sau khi HR em chép 1 bài nhạc .mid vào window\ring để làm nhạc chuông (những lần trc em vẫn làm như thế) thì trong phần set ringtones vẫn set đc, nhưng khi có ĐT đến thì nó lại trở về chuông default. Em nghĩ là do thiếu file hỗ trợ nào đấy trong ExtROM mà em kg biết là file nào, mà em thì kg muốn cài hết cái ExtROM vào vì như thế sẽ làm nặng máy, em chỉ cài những file nào thật sự cần thiết thôi. Mong anh có bài hướng dẫn em.
Cám ơn anh nhiều!

Ở các bản ROM tự build như IVAN, Indra, hay mới nhất là Helmi thì bạn không cần cài ExtROM nữa !. Các file ExtROM cần thiết đã được tích hợp sẵn vào ROM rồi !. Về Ringtone, bạn có thể chép các file wma, mp3 vào dùng, còn về các file midi, vì mình chưa thử nên không biết ở bản ROM nào không thể set được !.

Cám Ơn Man Quang về bài viết này rất nhiều, lâu nay mình cứ Uprom bình thường xong là dùng, không quan tâm đến phần Unlock & Hide Extended_ROM nay nhờ bài viết của Man Quang thì mình biết được phải làm thêm bước này nữa thì mới hoàn tất phần uprom. Nhưng Man Quang có thể cho mình biết thêm khi mình Unlock & Hide Extended_Rom rồi thì lúc Hardreset có ảnh hưởng gì không. Mình đã uprom và cài ứng dụng vô dùng rồi bây giờ mình thực hiện bước Unlock & Hide Extended_rom được không vậy

Cám Ơn Man Quang về bài viết này rất nhiều, lâu nay mình cứ Uprom bình thường xong là dùng, không quan tâm đến phần Unlock & Hide Extended_ROM nay nhờ bài viết của Man Quang thì mình biết được phải làm thêm bước này nữa thì mới hoàn tất phần uprom. Nhưng Man Quang có thể cho mình biết thêm khi mình Unlock & Hide Extended_Rom rồi thì lúc Hardreset có ảnh hưởng gì không. Mình đã uprom và cài ứng dụng vô dùng rồi bây giờ mình thực hiện bước Unlock & Hide Extended_rom được không vậy

Đối với UNi thì Unlock và Unhie ExtRom là khá quan trọng.Vì nó cho bạn thêm được gần 10MB để cài Soft.Nếu bạn thấy lo lắng,thì sau khi Unlock ExtRom thì vào trong đó,copy hết ra ngoài,để sau này cần thì có thể bỏ vào lại.Nhưng mình thường xuyên làm công việc này rồi.Mình toàn xóa hết trong đó đi thôi,vì thấy nhiều cái cũng không cần dùng.Nó chẳng ảnh hưởng gì đến HR cả đâu bạn.Còn khi đã Up xong Rom,cài ứng dụng rồi mới Unlock thì cũng chẳng sao cả.Nhưng mà như thế thì nhiều Soft cần cài lên Main,đáng nhẽ ra bác Unlock ExtRom trước thì có thể cài vào ExtRom vì cài vào đó như cài trên Main,nhưng vì Unlock sau nên phải cài lên Main máy.Sẽ tốn mất tài nguyên,mà lại để dư ExtRom thì hơi phí.Nên theo em Bác nên Unlock ngay khi vừa Up xong Rom là ok,để tiện cho việc cài Soft.Have Fun!:)

Khi mình xáo hết tất cả các files trong ExtRom cài chương trình lên đó nó cũng giống như cài trên main phải không bạn, cho mình hỏi thêm tí nữ nhe bạn, như vậy khi up 1 bản rom khác thì mình cũng phải xóa các files đó lại hay mình chỉ cần xóa 1 lần còn các lần sau mình chỉ cần up rom mà không cần quan tâm đến việc xóa nữa hả bạn

Đã xóa rồi còn đâu mà xóa nữa hả bạn ?. :D. Khi bạn cài Soft lên ExtROM thì cũng giống như trên Main thôi !. Khi bạn Up lại ROM thì bạn cần vào ExtROM để xóa những data mà bạn đã cài trước đó !.

Mặc dù đã hết nhưng vẫn có thể dùng tools để làm hiện Exted rom lên để lấy khoảng trống để cài soft vào 10mb chứ ít đâu :D :D :D

Vậy là mình hiểu rồi. Nếu mình up lại bản rom của Imate 1.90.96 thì nó có ảnh hưởng gì đến phần ExtRom không ? hay nó cũng giống như các bản Rom Built vậy các bạn. Thông cảm cho mình nhe vì mình còn ít kinh nghiệm lắm

Không cần nữa đâu bạn à !. Vì ở các bản sau này hầu hết các file cần thiết đã được add thẳng vào ROM rồi !. Bạn chỉ cần Up thẳng ROM thôi, sau đó vào Storage ( là ExtROM) xóa hết các apps bạn đã cài vào ở ROM trước là Ok !.

Anh Quang cho em hỏi, Dopod686 có thuộc dòng ROM này không, em đã down bản cài về rồi nhưng chưa dám cài,nếu nó chưa thuộc dòng nào hi vọng các mod sẽ có bài viết hướng dẫn về dòng này.

Bạn nên tìm hiểu một vòng 4R trước khi Post bài chứ?Bạn nên tìm hiểu xem mình đang dùng máy gì và thuộc dòng nào thì hãy Down Rom về.Dopod 686 của bạn thuộc dòng Wallaby.Nó cùng dòng với 02XDA.Bạn sang đây để tham khảo cách UpROm và DownRom về Up nhé.Thân!
http://pdaviet.net/showthread.php?t=2070

bootloader 1.00 hay 1.01 có quan trọng lắm ko các bác?
em để bootloader 1.00 để up rom có an toàn ko ah?

bootloader 1.00 hay 1.01 có quan trọng lắm ko các bác?
em để bootloader 1.00 để up rom có an toàn ko ah?

Hiện tại có nhiều người dùng Booloder 1.01 hơn là để booloder nguyên thủy là 1.00 nhưng thực hư về sự an toàn giữa 2 booloder này thì chưa ai kiểm định chính xác cả.Booloder V1.01 cũng đã có người gập trường hợp Stuck rồi đó.Xong theo mình nghĩ bạn nên nâng cấp lên booloder v1.01
Thân...!

HELP!!!

MÌNH UP BẢN ROM CỦA IMATE VÔ, KO HIỂU SAO BOOT LOADER CỦA MÌNH BÂY GIỜ LÀ 2.01. TẠI SAO VẬY NHỈ?? THÀNH CÔNG? LÀM SAO XUỐNG LẠI ĐÂY.mÌNH UP THỬ BOOT LOAER 1.01 NHƯNG KO XUỐNG ĐC, MẶC DÙ ĐÃ BÁO UP THÀNH CÔNG. GIÚP MÌNH HẠ BOOT LOADER VỚI
THANKS

MÌNH UP BẢN ROM CỦA IMATE VÔ, KO HIỂU SAO BOOT LOADER CỦA MÌNH BÂY GIỜ LÀ 2.01. TẠI SAO VẬY NHỈ?? THÀNH CÔNG? LÀM SAO XUỐNG LẠI ĐÂY.mÌNH UP THỬ BOOT LOAER 1.01 NHƯNG KO XUỐNG ĐC, MẶC DÙ ĐÃ BÁO UP THÀNH CÔNG. GIÚP MÌNH HẠ BOOT LOADER VỚI
THANKS

Bootloader một khi đã nâng lên thì không hạ xuống được đâu, trừ có dụng cụ Up chuyên nghiệp đấy.

Back