• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn sử dụng Fomat Factory ^^!

Loveanhia

Như các bạn đã biết, trên mạng hiện nay có rất nhiều phần mềm convert video đa chức năng, nhưng phần lớn đều bắt các bạn phải đăng kí mà hiệu quả sử dụng chưa chắc đã cao. Nên hôm nay mình xin giới thiệu và hướng dẫn sử dụng một số mẹo mà mình biết khi mình sử dụng phần mềm Fomat Factory này, phần mềm tốt nhất mà mình biết ;) ;) Và đặc biệt là nó Free

Các bạn download phiên bản mới nhất 2.70 tại : http://format-factory.en.softonic.com/download nhé

Đây là giao diện làm việc chính của chương trình

Thật ra mà nói, giao diện của nó chẳng thể đẹp được như của Xilisoft Video Convert hay Total Video Convert, nhưng mình tin hiệu suất video cho ra của nó hơn hẳn với các phần mềm như thế. Ta bắt đầu thử nhé !!!!!!!

Đầu tiên, mình xin hướng dẫn convert các file có định dạng là MP4 ( Cụ thể là convert cho điện thoại, vì có người nhờ mình mà :D :D )
Bước 1
Các bạn nhấn vào " Tất cả sang định dạng Mp4 " như trong hình

Tiếp theo thì nó sẽ hiện ra cửa sổ làm việc vói định dạng Mp4 như trong hình

Sau đó thì các bạn nhấn vào " Thêm tập tin " và tìm đường dẫn tới file video mà các bạn muốn xử lí để cho vào điện thoại nhé !!!!!!!!!!

Mình xin chú thích một số mục nhỏ để các bạn dễ làm việc hơn với Fomat Factory
1 - Tệp tin mà bạn đã dẫn tới
2 - Xóa bỏ tệp tin mà bạn đang làm việc
3 - Xóa hẳn danh sách làm việc ( Nếu bạn thêm nhiều video một lúc )
4 - Xem thử video gốc
5 - Media File Info : Thông tin của file video gốc ( Nếu người chuyên nghiệp thì trước khi convert đều phải xem qua cái này )
6 - Đường dẫn mà sau khi convert video xong, Output sẽ ra tới thư mục đó
7 - Tùy chọn : Cái này dùng để cắt một đoạn video

Và giờ thì ta bắt đầu vào việc chính là covert video nhé
Các bạn nhấn vào thiết lập và nó sẽ xuất hiện một cửa sổ làm việc mới nhu thế này

Bây giờ mình sẽ lại chú thích cho các bạn vài cái thông số quan trọng :D :D

Vì mình dùng điện thoại Nokia 5230 nên mình sẽ hướng dẫn đúng chuẩn với điện thoại này

Mã hóa video : Các bạn để mặc định là MPEG4(DivX) , phần lớn các dòng điện thoại Nokia đều đọc được dòng Codec này
Kích thước video : Khá quan trọng vì nó cũng phụ thuộc khá nhiều vào chất lượng video.
Sau đây mình xin đưa ra thông số nhé
- Nokia màn hình 128x160 ( Điển hình là Nokia 3110c hay 3500c ) Các bạn viết là : 160x128
- Nokia màn hình 240x320 ( Như nokia 2700, 6300.... ) Các bạn viết là 320x240
- Nokia dòng 360x640 ( 5230, 5233, C6, C7, 5250.... Đều là cảm ứng ) Các bạn viết là 640x360
Những thông số này mình đưa ra các bạn cho vào điện thoại đều sẽ Full màn hình ( không có 2 vạch trắng ở trên hoặc dưới -:D- )

Vì mình dùng 5230 nên mình sẽ đánh vào là 640x360 ( Nếu bạn muốn nét hơn thì đặt là 640x480 cũng được )

Tần số(Kb/s) : Hay còn gọi là bitrate, cái này quyết định chất lượng của video khi ra, nếu các bạn đặt càng cao, thì video ra sẽ càng nét. Còn càng thấy thì sẽ càng mờ. ( Cũng phụ thuộc đôi chút vào Video gốc nữa các bạn nhé )
- Ở đây mình sẽ đặt là 800 ( Cho vào 5230 xem cũng nét rồi, muốn chơi hàng hiệu hơn thì cho tầm 2000 đổ xuống nhé ) ;))
FPS : Hay còn gọi là khung hình / một giây. Cái này thì ta cứ đặt ở mức chuẩn của nó là 23.976
Tỉ lệ : Hay còn gọi là KHUNG HÌNH :D, hem biết đúng không nữa :D. Ta cứ đặt ở 16: 9 là thông dụng nhất các bạn nhé
.......................................................................................................................................................
Vậy là xong phần Video, còn phần Audio nữa là xong ;))

Mã hóa âm thanh : AAC ( Không thể thay thế được vì AAC là codec chuẩn cho Mp4 rồi )
Tần số mẫu HZ : Cũng đặt ở mức 44100 luôn
Tần số Kb/s : Theo mình, cái này cứ đặt ở mức 128 hoặc 160 là tốt nhất để cho vào điện thoại
Điều chỉnh âm lượng ( +dB ) : Cái này nếu video nào mà tiếng bé quá ( nhất là phim HD ) thì ta lên tăng âm lượng cho nó to ra để nghe không bị bé khi phát ra ở điện thoại, Cũng nên căn vừa vừa tầm để Audio không bị rè các bạn nhé ;;)

..........................................................................................................................................................

OK. Vậy là bạn có thể có một video hoàn chỉnh để cho vào điện thoại của mình rồi

Giả sử các bạn convert cả một bộ phim vào điện thoại di động mà bị lỗi hình, lõi tiếng, hay phụ đề bị trục chặc thì sau đây mình xin chỉ cho các bạn một mẹo mà các bạn có thể xem được video cho ra trong khi quá trình convert vẫn đang hoạt động :)) ( Cái này độc nhá, mình mới thấy ở Fomat Factory có cái này )

Khi quá trình convert bắt đầu, thường thì ở các phần mềm khác sẽ bắt bạn phải convert xong xuôi rồi mới cho bạn xem thành quả, nhưng ở Fomat Factory thì các bạn vẫn có thể xem được khi đang convert.

Như ở trong hình thì các bạn Click vào cái đường dẫn đó, nó sẽ đưa ta tới file " MÀ TA CẦN XỬ =)) "

Các bạn sẽ thấy em nó có dạng file name là :_FFTemp_XXX_
Và các bạn chỉ việc play rồi xem trước kết quả là xong :)). Hay có phải không ?? :)) :)) :))

Mình hướng dẫn khá tỉ mỉ rồi, có lẽ các bạn chưa thạo với việc convert cũng có thể convert cho mình một đoạn video vào điện thoại mà không phải nhờ người khác rồi nhé !!!!!!! :D D:. Đây mới chỉ là mình hướng dẫn convert cho điện thoại, chứ còn nhiều cái mình chưa biết lắm.

Đây là hai video mình convert bằng FF, chất lượng rất tốt, các bạn có thể tải về và cho vào đt của mình test chất lượng nhé.
Chỉ vì anh quá yêu em : http://www.mediafire.com/?4b2l98763sul10b
Ngưởi ở lại : http://www.mediafire.com/?0w5ibtmk1dogk9o

Cho mình hỏi cái, phiên bản này khi convert xong lúc xem mình tua tới có bị nhòe hình ko vậy? Lúc trước có dùng pm này nhưng khi xem fim tua tới bị nhòe khoảng 3s nên mình ko dùng nữa, chuyển sang xilisoft. Phiên bản này ko biết đã khắc phục được lỗi đó chưa..

Bạn này hướng dẫn hơi dài dòng ^^ .
Nếu bạn muốn Covert chuẩn mp4 của Nokia thì Bước 1 chọn Tất cả định dạng sang thiết bị di động
Bước 2 chọn : Dòng Nokia
Bước 3 chọn: Chọn dòng có chữ 640x360 (Cho màn hình chuẫn 640x360)
Sau đó làm theo các bước còn lại .Chúc thành công.Với các loại Thiết bị di động khác tương tự !

Cho mình hỏi cái, phiên bản này khi convert xong lúc xem mình tua tới có bị nhòe hình ko vậy? Lúc trước có dùng pm này nhưng khi xem fim tua tới bị nhòe khoảng 3s nên mình ko dùng nữa, chuyển sang xilisoft. Phiên bản này ko biết đã khắc phục được lỗi đó chưa..
Mình dùng không bị lỗi này bạn ạ, có thể là do Source video của bạn có vấn đề

gần như tất cả soft conver mình đã dùng qua rồi, thằng này conver video HD cho mobile chất lượnh cũng chuẩn nhưng mỗi tội nặng và conver lâu!
theo mình thì dùng Xilisoft Video Converter Ultimate là tốt hơn, conver nhanh tiết kiệm time hơn, cài đặt tuỳ chỉnh thông số conver cũng khá đơn giản!

Bạn này hướng dẫn hơi dài dòng ^^ .
Nếu bạn muốn Covert chuẩn mp4 của Nokia thì Bước 1 chọn Tất cả định dạng sang thiết bị di động
Bước 2 chọn : Dòng Nokia
Bước 3 chọn: Chọn dòng có chữ 640x360 (Cho màn hình chuẫn 640x360)
Sau đó làm theo các bước còn lại .Chúc thành công.Với các loại Thiết bị di động khác tương tự !
^^! Dài dòng nhưng lại rất dễ hiểu cho những người chưa biết mà bác ^^!. Còn những người chuyên nghiệp thì chỉ cần thao tác vài bước là xong

gần như tất cả soft conver mình đã dùng qua rồi, thằng này conver video HD cho mobile chất lượnh cũng chuẩn nhưng mỗi tội nặng và conver lâu!
theo mình thì dùng Xilisoft Video Converter Ultimate là tốt hơn, conver nhanh tiết kiệm time hơn, cài đặt tuỳ chỉnh thông số conver cũng khá đơn giản!
Hi, đây là phiên bản phần mềm miễn phí mà bác.
Với lại mình thấy FF cho chất lượng hơn hẳn với Xilisoft.

Hi, đây là phiên bản phần mềm miễn phí mà bác.
Với lại mình thấy FF cho chất lượng hơn hẳn với Xilisoft.

do tuỳ chỉnh thôi bạn ah, biết chỉnh cài đặt hợp lý thì đẹp! mấy MV mình conver xem miễn chê nhé :D

do tuỳ chỉnh thôi bạn ah, biết chỉnh cài đặt hợp lý thì đẹp! mấy MV mình conver xem miễn chê nhé :D
^^. Bác có Video nào hay thì show để mọi người cùng download về nào ^^!.
như 2 video mình share ở trên đó, bác thử chất lượng của nó xem ( bác lưu ý là mình dùng 5230, màn hình 3.2 nên mình cho bitrate hơi thấp nhé )

có điều mình ko biết cách nào để add cứng sub vào file mp4, pác nào biết chỉ mình với ha

^^. Bác có Video nào hay thì show để mọi người cùng download về nào ^^!.
như 2 video mình share ở trên đó, bác thử chất lượng của nó xem ( bác lưu ý là mình dùng 5230, màn hình 3.2 nên mình cho bitrate hơi thấp nhé )

se upload thêm MW mình conver ở topic phim của mình! :D

có điều mình ko biết cách nào để add cứng sub vào file mp4, pác nào biết chỉ mình với ha
cÁi này thì bạn chỉ cần để film và phụ đề cùng thư mục. FF sẽ tự động nhận dạng mà bạn không cần phải chỉnh chọt thêm thọt gì :)). Nhưng tốt nhất thì phụ đề nên để ở font UTF-8. Nếu bạn chưa biết chỉnh thì bạn gửi phụ đề mình chuyển giúp cho

Tô Tồ Vi Đế Ồ cồn Vến Tờ dùng cũng đc mà !
Cái này mình thấy dùng cứ thế nào ý, nói chung chất lượng cho ra cũng chưa tốt mà chỉnh chọt cũng lâu hơn là FF và Xilisoft

Từ lúc bắt đầu có em v5 tới giờ tớ cũng chỉ dùng mỗi FF này để con vớt thôi :p hướng dẫn trên #1 dài (tỉ mỉ công phu quá mà =D> ) nhưng thực ra cũng có đến 10 lần nhấn chuột đâu =)) Anyway,thanks for ur hard work :p

Từ lúc bắt đầu có em v5 tới giờ tớ cũng chỉ dùng mỗi FF này để con vớt thôi :p hướng dẫn trên #1 dài (tỉ mỉ công phu quá mà =D> ) nhưng thực ra cũng có đến 10 lần nhấn chuột đâu =)) Anyway,thanks for ur hard work :p
^^! Cảm ơn bác, mình hướng dẫn cho những nguời chưa biết mà :D.
Khi nào rảnh, em sẽ update một vài video HD ( Gọi là HD cho nó oai vì chất lượng của nó rất chi là OK ) cho các bác thưởng thức + thêm phần sinh động cho đt nhé ^^!.

Cái allok video to MP4 này đỉnh mà chuẩn nhất này http://www.mediafire.com/download.php?24t2enmwmjz (Phần mềm bản quyền kèm serial) Dễ dùng mà chất lượng .
convert một bộ phim HD sang MP4 cho 5800 ở độ phân giải 640*360 chất lượng super rồi cắm lên tivi xem còn nét hơn DVD nữa dung lượng nhỏ hơn định dang DVD

Back