• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Hướng dẫn]Thêm bộ gõ tiếng Việt và cách MOD 1 bộ gõ theo ý thích by CNV

baeanhvaem

Cái này mình nghĩ có nhiều bạn biết rồi mà không chịu chia sẻ naz. Nên mình làm 1 bài hướng dẫn cho những bạn chưa biết, giúp các bạn có thể thêm bộ gõ khi viết hoặc tự design cho bản thân 1 bộ gõ hợp với nhu cầu của bản thân
Như các bạn đã biết, trừ những symbian đời cao sau này ra thì các symbian đời trước hầu hết không thể gõ đc tiếng Việt khi soạn thảo văn bản hay tin nhắn. Cách này của mình sẽ giúp các bạn có thể thêm ngôn ngữ viết Tiếng Việt và nhiều ngôn ngữ khác nữa trong khi soạn thảo. Ưu điểm của các này là rất dễ làm, không tốn bộ nhớ và đặc biệt là không đụng chạm gì đến c2z cả- 1 điều mà nhiều anh em khá ngán ngẩm.
Công cụ:
1. Rompat ( chắc ai cũng có rồi)
2. mobihex ( siêu dịch cũng đc)
3. Patch up by cnv
Tiến hành: (chú ý là mình chỉ hướng dẫn cho các máy dùng bàn phím thường nhé, Qwerty thì chắc máy nào cũng đầy đủ rồi, toàn đời cao cấp mà ;) )
I – Hướng dẫn thêm ngôn ngữ viết:
1. Đầu tiên dùng Xplore tạo đường dẫn C/resource/multitap. Đây là nới sẽ chứa các ngôn ngữ viết của máy sau khi ta thực hiện xong.
2. Down PtiVietnamese (mình đã chỉnh sửa) và PtiEnglish( đã đc chỉnh sửa, có thể gõ cả tiếng Việt song song với tiếng Anh) chép vào đường dẫn vừa tạo
3. Apply patch (add auto luôn)
4. Vào trình soạn thảo, sau đó chọn ngôn ngữ viết và xem thành quả nhé:)
II- Hướng dẫn mod bộ gõ theo phong cách riêng
1. Dùng mobihex tìm đến bộ gõ bạn muốn chỉnh sửa nhé, ấn phím 5 để xem

2. Ở đây bạn chọn dòng thứ 2 như hình nhé.

3. Để ý sẽ thấy trên hình khoảng đầu tiên là các kí tự mặc định cho phím số 1, đoạn tiếp theo là phím số 2 và lần lượt đến phím 0. Sau đó 1 đoạn là các kí tự mặc định cũng cho các phím từ 1,2… đến phím 0 nhưng là các kí tự khi bạn chon chế độ chữ viết Hoa. Các bạn có thể chèn thêm các kí tự mình thích ở đây. Chú ý với bộ gõ tiếng Việt các bạn ko nên sửa vì như vậy là chuẩn rồi. Mình sẽ upload nhiều bộ gõ ngôn ngữ khác ở đây, các bạn lấy 1 cái bất kì sau đó chỉnh sửa lại theo ý thíc của mình, thêm symbol, kí tự đặc biệt….. khi nào cần bạn chỉ cần chọn ngôn ngữ viết là có thể sử dụng được. Chúc các bạn thành công!
Cuối cùng nhìn có vẻ rắc rối nhưng thực hiện cực kì đơn giản, chỗ nào không hiểu các bạn cứ post lên đây thảo luận hoặc ghé thăm CôngNghệViệt để có thể tham gia thảo luận. Cám ơn các bạn!

Chỉnh sửa cuối:
Back