• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT ROM CHO HP68XX

PhamQuang

Manager
Hiện nay ROM WM6.0 (và sắp tới sẽ là WM6.1, WM7) cho HP68XX - gồm các Seri: 6815, 6818 và 6828, đã xuất hiện khá nhiều.
Các seri máy này hầu như về cơ bản không khác nhau nhiều về phần cứng (hỗ trợ hay không hỗ trợ 1 số chức năng nhỏ như Radio, GPS,... mà thôi). ROM của chúng có thể dùng lẫn nhau (cả WM5.0 và 6.0), và như vậy cách Up ROM cho chúng cũng áp dụng như nhau mà thôi.
Trong Topic này tôi sẽ viết tỷ mỷ các cách Up ROM (qua kết nối với PC và bằng thẻ nhớ) để các bạn mới làm quen với công việc này khỏi bỡ ngỡ và quan trọng là tránh ở mức độ thấp nhất các rủi ro có thể xảy ra.

UP ROM CHO HP68XX QUA KẾT NỐI PC​

Để có thể Up ROM qua kết nối với PC, cần có các đ/k sau:
- Máy của bạn vẫn hoạt động bình thường, kết nối với PC qua ActiveSync tốt.
- Nên sử dụng MS ActiveSync version 4.0 trở lên, bản tốt và ổn định nhất là v4.5
- Bạn tải bản ROM (có ghi chú là để Up từ PC) về và giải nén ra.
- Có trong tay bộ Tool Up ROM (thường các KTV đã đưa kèm trong ROM cho tiện lợi), trường hợp không có các bạn có thể tải theo link duới bài.

CÁC BƯỚC TIẾN HÀNH

[HIDE="Hide ND"]- Giải nén ROM ra thành 1 thư mục cùng bộ Tool đã Patch (có tác dụng bỏ qua bước kiểm tra ID Country và Language)
- Kết nối và Sync tốt máy với PC (quả cầu xanh hết xoay xoay)
- Copy tất cả các file của ROM và Tool (Patch) vào \Windows\Temp\

Sau khi đã hoàn thành, cho Tool Up ROM chạy.
Tool chính là: Device_Software_Update_Utility.exe.
Lưu ý: vào Windows/temp để cho Tool chạy.

Với việc Update (nâng cấp) lên WM6.0, nói chung chúng ta chỉ cần nâng cấp OS là đủ cho nên khi chạy Tool Update bạn hãy nhấn chuột vào dòng "All" và thay đổi trong đó sao cho hiển thị "OS only":

Sau khi lấy cấu hình như hình vẽ trên xong nhấn "NEXT" các bước sẽ như sau:

Và quá trình Up sẽ bắt đầu:

Sau khoảng 10-15 phút, quá trình hoàn thành:

Nhấn kết thúc, máy của bạn sẽ tự khởi động lại và bạn có thể tiến hành các bước vào Win như thường lệ.[/HIDE]

Đây là bài về Up ROM từ PC, áp dụng cho cả UP WM5.0, WM6.0,... Ngoài ra có thể Up cả Radio,...

Tool patch đưa kèm duới bài.

Help!

Mong các bác giúp gấp, tình hình là như sau:
1. Con iPAQ6828 đã được up lại ROM6815 theo hướng dẫn của bác Phamquang. Cách đây vài ngày Tôi đã thử nhưng không thể up lên WM6 theo bản 1.04 via PC của bạn nhocbanme vì cứ đến thông báo sau là dừng lại: Checking information on your device...please wait.... Sau đó tôi đã up lại theo bản ROM6828 via PC (download từ hp.com) nhưng từ đó không thể nhận và gửi được tin nhắn (SMS) dù đã thử đủ cách.
2. Hôm nay up lại ROM 6828 via PC, mọi thao tác bình thường cho đến khi PC thông báo trạng thái up 103%??? thì máy không tự hardreset lại, cứ hiện màn hình bootloader (BL 1.0.5).

Làm thế nào để khắc phục đây, mong các bác chỉ giáo!

Mong các bác giúp gấp, tình hình là như sau:
1. Con iPAQ6828 đã được up lại ROM6815 theo hướng dẫn của bác Phamquang. Cách đây vài ngày Tôi đã thử nhưng không thể up lên WM6 theo bản 1.04 via PC của bạn nhocbanme vì cứ đến thông báo sau là dừng lại: Checking information on your device...please wait.... Sau đó tôi đã up lại theo bản ROM6828 via PC (download từ hp.com) nhưng từ đó không thể nhận và gửi được tin nhắn (SMS) dù đã thử đủ cách.
2. Hôm nay up lại ROM 6828 via PC, mọi thao tác bình thường cho đến khi PC thông báo trạng thái up 103%??? thì máy không tự hardreset lại, cứ hiện màn hình bootloader (BL 1.0.5).

Làm thế nào để khắc phục đây, mong các bác chỉ giáo!

Bạn có thể chọc Reset xem có vào Win được không?
Nếu được thì tốt, trường hợp không được hãy sử dụng cách Up từ thẻ nhớ.
Các dòng PPC seri HP68XX này hoàn toàn giống Atom, tuy có khó khăn chút nhưng không quá dễ chết máy đâu.

Cá nhân thấy cách up bằng thẻ nhớ theo hướng dẫn của nhocbanme rất tốt.Chi copy file diskimage.nb0 vào thẻ nhớ.Ấn BL chờ chừng 10p là xong :D

May quá, cuối cùng cũng up lại được máy theo bản 6868 WM5. Sau một hồi tháo pin lắp lại và tháo thẻ nhớ, chạy lại hpRUU.exe trong \SP34074 khi máy đang hiện màn hình bootloader, quá trình up diễn ra tốt đẹp.
Tôi đã thử up lại lên WM6 theo 2 bản 1.0.3 và 1.0.4 via PC của bạn nhocbanme đều không được: thứ nhất không chọn được UpItem là OS only, thứ hai là cứ hiện thông báo: Checking information on your device... please wait là thôi không chạy nữa. Thử up qua thẻ nhớ cũng không được vì không biết vì sao không thể copy được cho thẻ nhớ qua MS ActiveSync hoặc đầu đọc thẻ!

May quá, cuối cùng cũng up lại được máy theo bản 6868 WM5. Sau một hồi tháo pin lắp lại và tháo thẻ nhớ, chạy lại hpRUU.exe trong \SP34074 khi máy đang hiện màn hình bootloader, quá trình up diễn ra tốt đẹp.
Tôi đã thử up lại lên WM6 theo 2 bản 1.0.3 và 1.0.4 via PC của bạn nhocbanme đều không được: thứ nhất không chọn được UpItem là OS only, thứ hai là cứ hiện thông báo: Checking information on your device... please wait là thôi không chạy nữa. Thử up qua thẻ nhớ cũng không được vì không biết vì sao không thể copy được cho thẻ nhớ qua MS ActiveSync hoặc đầu đọc thẻ!

Bạn nên đọc kỹ hướng dẫn, tuy nhiên, nếu Up bằng kết nối qua PC thì thỉnh thoảng vẫn bị lỗi trên. Nếu ko được thì bạn nên Up bằng thẻ nhớ như hướng dẫn của PIPo thì đơn giản hơn nhiều. (khuyến cáo : nên format thẻ nhớ trước khi Up)

UP ROM CHO HP68XX BẰNG THẺ​

Nguyên tắc Up bằng thẻ đã có nhiều bài nói tới, trong Topic này tôi tổng hợp và cụ thể thêm mà thôi.
Đây là cách Up khá đơn giản và trong nhiều trường hợp là cách "cứu vãn tình thế" khá đắc lực.

Lý do:

- Đôi khi Up từ máy tính trục trặc hoặc không hoàn thành và máy vào Bootloader vẫn tốt.
Nên nhớ cách Up từ PC như bài hướng dẫn đầu chỉ áp dụng với máy còn Sync được với PC mà thôi.
Đây cũng chính là đặc điểm đặc biệt của HP68xx và dòng Atom nói chung, hầu hết không hỗ trợ Up từ Bootloader.

- Với các trường hợp trục trặc Up từ thẻ là cách để chúng ta đưa máy về trạng thái "sống" tốt nhất. Tuy nhiên theo khuyến cáo thì cách này không nên quá "lạm dụng" nhiều, đôi khi dễ xảy ra lỗi màn hình (bản thân tôi đã gặp phải ko duới 2,3 lần).

Cách Up từ thẻ khá đơn giản, nguyên lý:

- Các bạn lấy file OS của ROM tải về là: diskimage_Ver.nb0
- Dùng trình Hex Editor nào đó, ví dụ tôi thường dùng là FlexHex hoặc Workshop Hex cắt bỏ đi 12byte đầu tiên.
Hình minh họa:

- Dùng chức năng CUT, cắt bỏ đi 12byte đầu như hình trên.
- Phần còn lại SAVE lại và đổi tên thành tên: diskimg.nb0
- Copy file này vào thư mục chính của thẻ nhớ và cắm vào máy.
- Đưa máy vào Bootloader, quá trình Up ROM sẽ bắt đầu chạy "chìm" trong khoảng 15-20 phút là xong.
- Máy sẽ tự khởi động lại và bạn tiếp tục các bước còn lại.

Mình up Rom từ pc qua usb.H BL bi thay đổi,trước là BL1.0.5 h thành MN1 .mà h nút chuyển máy về BL phải ấn camera+reset chứ ko phải 2 nút "-"+reset như trước.Như vậy máy có sao ko,có cần chuyển trả lại BL như cũ ko,xin các bác chỉ bảo

Mình up Rom từ pc qua usb.H BL bi thay đổi,trước là BL1.0.5 h thành MN1 .mà h nút chuyển máy về BL phải ấn camera+reset chứ ko phải 2 nút "-"+reset như trước.Như vậy máy có sao ko,có cần chuyển trả lại BL như cũ ko,xin các bác chỉ bảo

Trong quá trình up ROM bạn đã up cái Bootloader của ATOM, nếu máy vẫn hoạt động bình thường thì bạn vẫn có thể dùng Bootloader đó ko nên chuyển lại làm gì tại vì việc flash Bootloader khá là nguy hiểm có thể làm chết máy của bạn.

Cam ơn nhocbanme,hien h máy mình chạy bình thường.Vậy để nguyên BL vậy về sau có ảnh hưởng đến phần cứng máy hay bi lỗi thi up ROM mới hay ko?

Cam ơn nhocbanme,hien h máy mình chạy bình thường.Vậy để nguyên BL vậy về sau có ảnh hưởng đến phần cứng máy hay bi lỗi thi up ROM mới hay ko?

Theo mình nghĩ thì để vậy thì cũng ko bị lỗi j đến phần cứng cả. Nếu mà chạy bình thưởng thì bạn nên để vậy đi đừng đụng đến nó làm j rắc rối lắm.

sao em ko thể up dc room của con rw6828 của em nhỉ
em đã thử cả 2 cách
nhưng vẫn ko dc
up bằng thẻ nhớ chọt bootloader xong rồi đợi 15p nó lại trở lại trạng thái ban đâu
kết nối qua pc thì nó dừng lại ở cheking infomation
ai giúp em với

sao em down load Device_Software_Update_Utility.rar‎ hoài mà không được .Kể cà mấy chỗ khác cũng không đown được , toan la hinh không thôi!!!

Cho minh hoi toi moi mua lai mot may hprw 6828. Lam sao de biet minh dang dung room hay windown may? Neu chuyen tu wm5 len wm6 co dc ko va co ton bo nho ko, chay co nhanh hon ko?

mình đã up rom win 6.1 bản 2.0.1 của NHOCBANME,nhưng thấy còn nhiều lỗi wá nên muốn down về bản rom cũ của Hp để chờ bản rom sạch hơn mà sao k down được,nó cứ báo lỗi hoài.Có bác nào biết cách khắc phục k giúp mình với.

Cho minh hoi toi moi mua lai mot may hprw 6828. Lam sao de biet minh dang dung room hay windown may? Neu chuyen tu wm5 len wm6 co dc ko va co ton bo nho ko, chay co nhanh hon ko?

Rom WM6 cho máy 6828 của nhocbanme cook thì theo nhận định chung là rất nhanh (nhanh hơn nhiều lần so với WM5 gốc), Bộ nhớ trống cũng nhiều hơn WM5, các chức năng phone hoạt động trở nên hiệu quả hơn, chụp hình tốt hơn nhiều. Tuy nhiên do là ROM cook của ATOM nên vẫn có hiện tượng lỗi (tùy version, ), lỗi chủ yếu xảy ra ở báo pin, đèn flash chụp hình, Radio FM, bluetooth, IR, Sync... ROM không mắc nhược điểm này thì mắc phải nhược điểm khác. Nhưng về sau thì càng ổn định hơn.

Nếu bạn muốn xem cấu hình máy thì vào settings> System>System Info. để biết các thông tin về máy. và vào settings> System>about để biết thông tin về hệ điều hành.

Bạn hỏi vậy chắc là mới xài PDA lần đầu rồi phải không? Nếu chưa có kinh nghiệm thì mình khuyên bạn nên tìm hiểu máy 1 thời gian rồi hãy tính chuyện nâng cấp Windows. Ban đầu bạn có thể tìm hiểu về cách Sync PDA với PC, học cách backup dữ liệu và cách cài software cũng như sử dụng software và thiết lập các cấu hình cần thiết(time, display...). Một khi đã nhuần nhuyễn thì bạn đã có đủ tự tin để up ROM rồi đó. Trước khi up ROM bạn nên tìm hiểu bản ROM nào phù hợp với bạn (Rom đầy đủ softs hay Rom clean, ROM 6.0 hay 6.1, Rom cook phát triển lên từ Rom gốc nào, cách thức up Rom nào phù hợp: qua PC hay qua thẻ nhớ...) Khi đã tìm hiểu kỹ thì bạn có thể an tâm up ROM và sau đó chiêm nghiệm thành quả của mình. Chúc bạn may mắn.;;)
Nếu có thắc mắc về up ROM thì bạn cứ nêu ra, anh em trên PV 4room sẽ tận tình giúp đỡ. Thân ái.

Mr Quang ơi, em mới mua chú HP 6965 đang loay hoay up lên win6 anh có win6 dành cho dòng này thì share cho em và bác nào có Hp6965 up với, thanks bác rất nhiều :D

Mình đã up thành công lên 6.1 của Nhocbanme nhưng có 1 trở ngại là mình dùng phần mềm Backup and Restore để lưu danh bạ ở bản 5.0 nhưng lên đến 6.0 thì file backup .bak đó ko chạy được nữa, phần mềm vẫn chạy bình thường. Làm thế nào để lấy lại danh bạ cũ cho phiên bản WM 6.1 đây các bạn?

Đag tiếng hành Up rom của nhocbanme... vì máy của e đưa về BL thì ActiveSync nó h0k nhận.. nên cứ để nguyên ấy up lun...đến bước chọn OS Only>>> next... thì nó ra kái này suốt từ nãy giờ... cũng tầm hơn 15'
khôg thể up... chán quá... không hiểu tại sao.. ai bít chỉ mình với... nhấn mạnh là mình đả chờ rất lâu.... rồi :(

Back