• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Linux cho Universal, đầy đủ chức năng PHONE và SMS

hakkinen

Cập nhật trang 8: GNU/Debian Linux cho Universal (Full Linux)

Tình hình là đã có topic Linux ở bên Kĩ thuật ROM, nhưng topic đó lâu lắm rồi k ai động đến, mốc meo lên rồi. Với cả từ trước đến nay chưa có bản Linux nào hoàn chỉnh cho PPC. Hiện nay đã có bản Linux Qtopia mới dành cho Universal, cách cài đặt đơn giản và có cả chức năng phone, sms, đầy đủ các kết nối Wifi, bluetooth..., giao diện tương đối ổn. Vậy là giờ đây ta có thể dùng Universal với hđh Linux hàng ngày, như dùng WM vậy.
Đây là link down hđh Qtopia phiên bản 4.3.1, kernel 2.6.21-hh20 cho Universal
http://www.linuxtogo.org/~htcpxa/htcuniversal/images/Qtopia/Qtopia-htcuniversal.exe
http://www.linuxtogo.org/~htcpxa/htcuniversal/images/Qtopia/qtopia.linux.rootfs.tar.bz2

Mình cũng mới chỉ tìm hiểu Linux thôi, nhưng quả thật Linux rất hay và mạnh mẽ, nhất là với các bác IT thì k còn gì để nói, phần mềm mã nguồn mở.

Cách cài đặt:
1> Copy file cab và file bz2 vào chung 1 thư mục trên thẻ nhớ, chạy file exe để cài đặt, chọn cài vào thẻ.
2> Sau khi cài xong, trong Storage card sẽ xuất hiện thêm thư mục Windows. Vào Windows>Start Menu>Programs>Linux, chạy file Qtopia-Linux.exe
3> Sau đó máy sẽ tự động boot vào Linux và tự động thực hiện quá trình cài đặt, tạo 1 file image dung lượng 100Mb cho Linux trên thẻ nhớ
4> Kiên nhẫn chờ đợi khoảng 3-5 phút, qúa trình cài đặt hoàn thành, máy sẽ tự boot vào Qtopia.

Yêu cầu thẻ nhớ còn trống >= 150Mb trước khi cài đặt

Đến đây thì quá trình cài đặt hđh Qtopia đã thành công. Tuy nhiên tác giả của bản Qtopia này trong quá trình build đã mắc 1 lỗi trong qpe.sh (là nhân để boot vào Qtopia, oài, cái này mình hiểu nôm na như thế, chứ cũng chưa tìm hiểu kĩ về Linux, bác nào am hiểu vào giải thích giúp :D ). Do đó sau khi boot vào Qtopia máy sẽ k nhận được mạng, k thể unlock.

Cách khắc phục:
Khi đã vào đến màn hình Qtopia, bạn sẽ thấy dòng thông báo No network, ở phía góc dưới bên trái có chữ Unlock nhưng mọi thao tác đều k có tác dụng.
Bây giờ ta làm như sau:

1> Nhấn nút nguồn 1 lúc, sẽ hiện lên bảng thông báo có 4 tuỳ chọn:
Restart Qtopia
Restart device
Shutdown Qtopia
Shutdown device
Chọn dòng Shutdown Qtopia
2> Khi này máy sẽ thoát khỏi Qtopia và vào shell của Linux (cái này tương đương với dos của Windows, và cũng có rất nhiều điểm tương đồng với DOS).
Có dòng thông báo đòi Login, lúc này mở bàn phím cứng ra và gõ:
root <sau đó ấn enter>
3> Tiếp tục gõ:
nano /etc/init.d/qpe.sh <enter>

(Lệnh này như lệnh edit trong DOS, cho phép ta chỉnh sửa nội dung file)

4> Tìm đến đoạn HTCUNIVERSAL, mục Phone Vendor, sửa khoá "ficgta01" thành "htcuniversal" (giữ nguyên dấu ngoặc kép ở 2 bên)

5> Ấn phím email + phím o (trong Qtopia phím email trên bàn phím Uni tương đương với phím Ctrl) để lưu nội dung đã sửa. Sau đó ấn enter để xác nhận.
6> Ấn phím email + phím x để thoát khỏi quá trình edit.
7> Sau đó gõ:
/etc/init.d/qpe.sh start

Sau bước này máy sẽ boot lại vào Qtopia và máy bạn đã có thể hoạt động được bình thường, bắt đầu vọc Linux thôi :D
Quá trình edit qpe.sh chỉ cần thực hiện 1 lần. Bây giờ mỗi lần muốn vào Linux bạn chỉ cần kích hoạt file Windows>Start Menu>Programs>Linux>Qtopia-Linux.exe
Có thể cho file này ra ngoài màn hình Today cho tiện. Hoặc có thể dùng Linux để chạy thay cho WM luôn mà k nguy hại gì. Chúc vui!

*** Hi vọng các mod sẽ để topic này là topic dính, vì mình thấy nó rất thú vị. Cám ơn! ***

Chỉnh sửa cuối:
hay quá, cảm ơn bạn, mình cũng đang theo dõi tình hình xem linux chạy thế nào, đang thamkhoar nhưng chưa có 1 rom nào chyaj ổn cả, hy vọng sẽ có nhiều người quan tâm,

ps: hình như khong phải 4rmat thẻ nhớ phải không bạn, nó ưu việt hơn so với mấy rom cũ, toàn phải định dạng lại thẻ để cài

hay quá, cảm ơn bạn, mình cũng đang theo dõi tình hình xem linux chạy thế nào, đang thamkhoar nhưng chưa có 1 rom nào chyaj ổn cả, hy vọng sẽ có nhiều người quan tâm,

ps: hình như khong phải 4rmat thẻ nhớ phải không bạn, nó ưu việt hơn so với mấy rom cũ, toàn phải định dạng lại thẻ để cài

K cần format gì hết, nó sẽ tự tạo ra 1 file image 100Mb để chạy Qtopia luôn, cài đặt rất dễ vì quá trình cài đặt hoàn toàn tự động, các bản trước đều phải cài "tay", sử dụng các lệnh trong shell để bung hđh ra

Tốc độ và tính ổn định có tốt không vậy Bạn? Khi SR có boot hai lựa chọn HĐH hay không, Hay là vào Win thì mới chạy được Linux? Cái này có vẻ hay đấy!;;):-??

Tốc độ và tính ổn định có tốt không vậy Bạn? Khi SR có boot hai lựa chọn HĐH hay không, Hay là vào Win thì mới chạy được Linux? Cái này có vẻ hay đấy!;;):-??

Chưa làm được cái multi boot thế đâu bác ạ, vì muốn thế có lẽ phải can thiệp cả vào ROM WM mới được. Tốc độ và tính ổn định thì em mới dùng từ chiều thấy cũng ổn, nhìn chung là giao diện thân thiện, dễ sử dụng, trông cũng lạ, tuy còn vài tính năng (như media) còn chưa dùng được, nhưng đang khắc phục và sẽ sớm có kết quả thôi

đến phần Shutdown Qtopia thì myas mình không có hiện tượng gì cả, nó vẫn hiện lên 4 lựa chọn thôi, k biết có pahri là lỗi không nhỉ, đang máu test quá

Cái này nghe có vẻ rất hay nhưng nghe sao thấy vẫn lỗi không biết làm như trên có được không ta??? Phải tìm hiểu kỹ về thằng linux này mới được :D:D:D

Cái này nghe có vẻ rất hay nhưng nghe sao thấy vẫn lỗi không biết làm như trên có được không ta??? Phải tìm hiểu kỹ về thằng linux này mới được :D:D:D
Mình chưa bị lỗi như thế bao giờ. Cũng chưa hiểu nguyên nhân vì sao lại bị như vậy, liệu có phải do thẻ nhớ k nhỉ? Mọi người thử copy dữ liệu qua PC rồi dùng phần mềm dưới đây format lại thẻ xem sao
http://www.mediamax.com/sirhak1/Hosted/VAIOSoft Recovery Manager.exe
Để tí nữa đưa mấy cái screenshot lên

Theo mình thì nó vẫn phải nó vẫn phải dựa vào Win vì khi cài thì cho vào storage card và cũng phải nhờ vào hệ điều hành có sẵn mình mới kích hoạt được, bước đầu chắc là thử nghiệm nó như một phần mềm thôi.

Theo mình thì nó vẫn phải nó vẫn phải dựa vào Win vì khi cài thì cho vào storage card và cũng phải nhờ vào hệ điều hành có sẵn mình mới kích hoạt được, bước đầu chắc là thử nghiệm nó như một phần mềm thôi.

Đúng vậy. Con nào có ROM trâu thì cài vào ROM dùng chắc sướng lắm. Nói chung đây là bản Linux đầu tiên có cả phone và sms dùng tốt, bước đầu là như vậy đã.
Sozzi các bác, hiện tại mạng đang rất lởm nên em k up phần mềm format thẻ nhớ lên được. Các bác chịu khó vào google search phần mềm VAIOSoft Recovery Manager về nha.
Đây là 1 số hình ảnh minh hoạ, chụp bằng 76 nên hơi mờ :D
Cái unlock của Qtopia rất cool :D

Chỉnh sửa cuối:
Các bác vào đây tham khảo nè :
http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Universal_Installing_Linux
Em cài thử thấy khá giống như Linux trên PC ,nhưng chưa thật sự hài lòng về tốc độ của nó ,có thể do thẻ nhớ của em cùi bắp .:D .Mình nhớ là phải format thẻ nhớ theo định dạng ext3 hoặc ext2 mà ? :-?

cái này là cài bằng tay mà bạn, còn đây là cài tự động, bạn chỉ cần 4rmat bằng soft rồi copy vào là chyaj thôi, rất đơn giản mà

Các bác vào đây tham khảo nè :
http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Universal_Installing_Linux
Em cài thử thấy khá giống như Linux trên PC ,nhưng chưa thật sự hài lòng về tốc độ của nó ,có thể do thẻ nhớ của em cùi bắp .:D .Mình nhớ là phải format thẻ nhớ theo định dạng ext3 hoặc ext2 mà ? :-?

Có lẽ là bạn cài bản Opie rồi, bản này đúng là chậm thật, giao diện cũng k đẹp. Bạn thử cài bản Qtopia mình đưa lên ở trang trước xem, cài rất đơn giản và tốc độ thì rất ổn, chỉ cần format thẻ nhớ bằng phần mềm Vaio thôi, vẫn giữ nguyên định dạng thẻ là FAT hoặc FAT32. Chúc vui!

Đã có ai dùng WM6 check thử chưa nhỉ, mình dùng WM5 thấy cài ngon k biết WM6 thế nào

Chỉnh sửa cuối:
các bác đi trc cho hỏi tí ,thế cài vào ..còn thằng wm6 để đâu ??? ..nó vẫn giữ trong máy hay là tự động xóa hết ....

các bác đi trc cho hỏi tí ,thế cài vào ..còn thằng wm6 để đâu ??? ..nó vẫn giữ trong máy hay là tự động xóa hết ....

Linux bạn cài trên thẻ nhớ nên k ảnh hưởng gì đến WM nha bạn. Muốn boot lại WM bạn chỉ cần reset lại là máy lại vào WM, k có vấn đề gì cả

cái này là cài bằng tay mà bạn, còn đây là cài tự động, bạn chỉ cần 4rmat bằng soft rồi copy vào là chyaj thôi, rất đơn giản mà
Okie ,mình nhầm sorry ! :p
Có lẽ là bạn cài bản Opie rồi, bản này đúng là chậm thật, giao diện cũng k đẹp. Bạn thử cài bản Qtopia mình đưa lên ở trang trước xem, cài rất đơn giản và tốc độ thì rất ổn, chỉ cần format thẻ nhớ bằng phần mềm Vaio thôi, vẫn giữ nguyên định dạng thẻ là FAT hoặc FAT32. Chúc vui!

Đã có ai dùng WM6 check thử chưa nhỉ, mình dùng WM5 thấy cài ngon k biết WM6 thế nào
Mình dùng GPEphone ,chuẩn bị cài Opie mà làm biếng quá à ,để cài Qtopia của bạn nói xem sao .Mình xai WM6 nè ,cài bình thường y chang WM5 :D

Cái Linux này chỉ để vọc cho biết rồi xóa đi, chứ đừng nên để đồng thời trong WM6, vì sẽ bị ngốn pin khủng khiếp.

Thế bác nào giúp Lunix chạy trên Minis được không, nhìn thích thật
Spam tý mong các bác giúp đỡ, em rất muốn thữ với com Minis của mình

Thế bác nào giúp Lunix chạy trên Minis được không, nhìn thích thật
Spam tý mong các bác giúp đỡ, em rất muốn thữ với com Minis của mình

Mình k có máy Minis nên k thử được bạn ạ. Bạn thử qua box Kĩ thuật ROM, mục Linux xem, hình như có hướng dẫn cài đặt đó.
Diễn đàn mình có ai am hiểu Linux k nhỉ, mình muốn hỏi vài thứ quá. Ai giúp được thì pm cho mình nha. Cám ơn!

Back