• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nhờ kiểm tra dùm phần mềm gõ tiếng việt cho S60 3rd

doananhtai

Mình đang thử chuyển code từ UIQ3.0 sang S60 3rd.
Vì không có máy E61 thật để thử, nên nhờ Bạn nào có bàn phím chữ cài và test dùm. (đã chạy thử trên emulator E61 thì OK).

Để cho nhanh và test thử xem có chạy ổn không, mình lấy file helloworld và chèn thêm phần bắt phím để gõ tiếng Việt phiên bản đầu tiên

- Nên file cài vào sẽ là helloworld.
- Chỉ có cách gõ Telex.
- Gõ dấu trực tiếp (gõ dấu ngay sau nguyên âm)

PHẢI SIGN TRƯỚC KHI CÀI.

Các bạn nào có NOKIA E61 hay các dòng máy dùng hệ điều hành Symbian S60 3rd và có phím chữ thì cài và testing dùm mình. Nếu OK mình sẽ cập nhật phiên bản mới.

Cám ơn nhiều
Đoàn Anh Tài.

Chỉnh sửa cuối:
Mình đã test trên Ê61 rồi, tình hình là khả năng đọc phím nhận dạng dấu ấy, của phần mềm này chưa tốt bác ạ, hiện giờ mới chỉ có dấu sắc là ok và các chữ cái như: ô, ê, â là ok thôi. Đã soạn theo kiểu TELEX rồi bác ạ.Bác nghiên cứu rồi chỉnh sửa thêm nhé. chúc bác thành công

Mình đã test trên Ê61 rồi, tình hình là khả năng đọc phím nhận dạng dấu ấy, của phần mềm này chưa tốt bác ạ, hiện giờ mới chỉ có dấu sắc là ok và các chữ cái như: ô, ê, â là ok thôi. Đã soạn theo kiểu TELEX rồi bác ạ.Bác nghiên cứu rồi chỉnh sửa thêm nhé. chúc bác thành công

Vì mình không có máy thật để test nên nhờ các bạn kiểm tra dùm. Do vậy xin bạn vui lòng nói rõ hơn, để mình biết mà gỡ rối với....

khi gõ mấy cái khác thì nó hiện ra cái gì vậy?
VD: khi gõ ar -> thì nó ra ô vuông hay là vẫn là ar hay là ra chữ gì khác...
hay có hiện tượng lạ nào đó khi gõ dấu thì bạn nói rõ cho mình luôn nhé...

Cám ơn nhiều.
Đoàn Anh Tài.

Sao mình nghi máy bạn chưa cài font unicode quá. ra toàn ô vuông phải không?
dấu sắc và các chữ cái như: ô, ê, â là font khác cũng có nên hiện ra là phải kể cả chữ ã. còn mấy nguyên âm chỉ có tiếng Việt là có thì hiện ra ô vuông (hay ký tự lạ nào khác) là đích thị máy bạn chưa cài font unicode rồi.....

hic hic, tất nhiên là máy mình cài unicode rồi chứ.
Để mình nói rõ hơn nhé:
- Tất cả các chữ cái: â,ă,ô,ơ,ê đều hiển thị đc, chỉ có ư là k dc mặc dù đã gõ: uw hoặc uu.
- tất cả các chữ j liên quan đến dấu sắc thì đều ok
- còn lại đối với các dấu khác thì không dc: tức là mình gõ: ar thì nó vẫn hiện là ar; aj vẫn là aj. tình trạng này xảy ra đối với mọi chữ có dấu(ngoài dấu sắc đã nói ở trên)
Bạn xem xét rồi edit lại cho ngon lành nhé. Thanks bro

Mấy hôm nay cũng đang tính bỏ S60v3 vì support tiếng Việt kém quá, đúng lúc định lên rao bán máy thì đọc được bài của bác nên vui khôn tả.

Trước hết xin cảm ơn bác có nhã ý giúp AE có cơ hội sử dụng Tiếng Việt một cách trong sáng và tiện hơn. Sau là sẵn đây tôi xin tình nguyện làm "chuột bạch" cho bác thí nghiệm, trước là giúp bác sau là giúp bản thân. Hy vọng sẽ sớm qua đi cái cảnh "đồ công nghệ cao" mã không gõ nổi cái chữ mẹ đẻ cho đúng nghĩa thì phí công hồi nhỏ cô giáo nắn nón dậy tập viết, đánh vần quá.

Tôi đang dùng Nokia E61i đã cài soft của bác, trước khi test xin góp ý một chút thế này:
Tôi dùng thử con Nokia E90 của ông bạn thấy vào phần Writing language có phần Tiếng Việt, cách gõ thì giống cách của bác là Telex bỏ dấu ngay sau nguyên âm nhưng tiện cái là khi nào muốn gõ thì chỉ cần chọn tiếng việt và gõ luôn không cần mở soft ra đỡ mất công bấm thêm khoảng 5 - 7 phát. --> Bác thử tham khảo xem nếu có thể thì bác tích hợp vào đây là tiện nhất không thì bác có cách nào cho nó chạy mặc định luôn nhưng có phần on, off để tắt bật vì mình gõ tiếng việt là chính mà.

Đây là một đoạn gõ thử soft của bác với Nokia E61i gõ trong Active Note hay gõ trong SMS đều ra kết quả tương tự

#######Copy nguyên văn######

Côjng hofa xã hôji chur nghĩa Viêjt Nam

DĐôjc lâjp - Tuwj do - Hajnh phusc

a ă â e ê ô uw ơ đ

A Ă Â E ê Ô Uw ơ đ (Chữ cái đầu viết hoa, chữ sau (bỏ dấu) viết thường  = Aa)

A AĂ A EÊ OÔ UW OƠ DĐ (Cả chữ đầu lẫn chữ sau (bỏ dấu) đều viết hoa  = AA)

Dấu sắc thif có ver tốt nhuwng các dấu năjng thif không đuwơjc, các dấu huyêfn cuxng không đuwơjc, các dấu ngã thif lusc đuwơjc lusc không, dấu sắc trujc trăjc khi dufng với chuwx U

Các dấu hori cuxng không đuwơjc, các dấu ngã thif lusc đuwơjc lusc không

#########

Dấu sắc có vẻ tốt nhưng gặp lỗi khi bỏ với chữ U bác ạ

Nếu bác nghĩ ra được một đoạn nào đó để test thì tốt quá, AE sẽ gõ đúng trình tự như bác yêu cầu rồi paste kết quả lên đây cho bác kiểm tra --> theo tôi như vậy kết quả test sẽ nhanh hơn.

Mong bác sớm thành công cho AE được nhờ

Thân mến

Chỉnh sửa cuối:
Cám ơn sự nhiệt tình của bạn.

Trước tiên bạn thử lại lần cuối dùm mình bản mới này thử xem....

(Nếu vẫn không được thì mình cần bạn cộng tác thêm về việc đọc lại chính xác mã phím trên máy thực - máy ảo (emulator) lại khác so với máy thực thì hơi bị khó hiểu.... Nhưng trước hết bạn thử lại dùm mình bạn này nhé.)

Thân
Đoàn Anh Tài.

Chỉnh sửa cuối:
Hình như bản vừa rồi cũng không được luôn rồi......

Nên mình nhờ bạn cài bản thử nghiệm này và chạy thử dùm mình - Bản này mình xóa hết viết lại và chỉ để kiểm tra 2 thứ.

Thứ Nhất quan trọng nhất kiểm tra có thể gởi 1 ký tự unicode lên được không bằng hàm giống như bên UIQ3 được không:
Khi chạy chương trình xong, qua phần mềm soạn thảo. Bạn gõ một phím (thử phím r đi). nếu trên trang soạn thảo xuất hiện: 1ẩ2Ẩ3ẩ thì OK. Nếu khác thì bạn cho mình biết 1?2?3? để mình kiểm tra 1,2,3 cái nào hiện đúng.

Nếu cả 1,2,3 đều không ra chữ ẩ (hoặc Ẩ) thì mình đầu hàng rồi (không gởi ký tự unicode được - phải bỏ thêm nhiều thời gian để tìm hiểu thêm)

Thứ Hai:
Nếu hiện ra được chữ ẩ (ở một trong 3 cái trên) thì còn hy vọng. Lúc đó bạn trở lại chương trình helloworld (không thoát ra).
gõ mấy chữ nguyên âm: a, e,i,o,u,y
và gõ mấy chữ dấu s,f,r,x,j

và cho mình biết ứng với mỗi chữ sẽ hiện ra 2 số nào. (đó là 2 mã phím icode và iscancode). để xem nó có khác biệt so với phím của máy ảo không?

Cám ơn nhiều.
Đoàn Anh Tài

Chỉnh sửa cuối:
Back