• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Permament ROOT (root bền) và S-off cho T-mobile G2

hellboy424

Tình hình là sau 1 thời gian mày mò tìm hiểu mình đã làm dc sơ sơ 1 vài thủ thuật trên G2, bài này chia sẽ với các bạn chưa có kinh nghiệm có chỗ nào sai các bác đừng ném đá ;;):

Luư ý : Bài viết này chỉ có tính chất chia sẽ mình sẽ ko chịu trách nhiệm với những máy bị hư hỏng trong quá trình thực hiện thủ thuật này. Các bạn có rắc rối hay thắc mắc có thể hỏi trực tiếp trên topic

Trước nhất bài này mình lấy nguồn từ XDA-developer, xin cám ơn các thành viên scotty2 và Unorgiven512. Bạn có thể donate để ủng hộ cho họ tại đây . Bài trình bày này là cách làm thủ công(manual) sử dụng term-root của Visionary trong bài của bác Quangpham. Mình trình bày cho các bạn chưa có kinh nghiệm nên hơi chi tiết chút

Các công cụ cần thiết bạo gồm:
- Visionary+
- ADB (android debug bridge) công cụ lập trình android.

+ Visionary thì sử dụng tưong đối đơn giản như bài của bác QuangPham
+ ADB : thì hơi khó hơn 1 chút để tiết kiệm thời gian mình xin trích dẫn vài của bác Giaplv bên diễn đàn vietandroid .

Những file bạn cần

1. Driver cho windows Android : http://djdoprkngutub.cloudfront.net/usb_driver.zip

2. Tools cho Android: http://dl.google.com/android/android-sdk_r07-windows.zip

Các bước thực hiện:
I.Cài đặt driver
1. giải nén file thứ nhất usb_driver.zip ra
2. trên điện thoại vào settings>Applications>Development>USB debugging.
3. Kết nối điện thoại với máy tính (cắm usb vào đó mà)
4. bấm windows+r gõ vào devmgmt.msc
5. Chuột phải vào hardware điện thoại của bạn (thường sẽ có biểu tượng vàng hay chấm thang gì đó do chưa có driver) > chọn properties.
6. Chọn tab Driver>Update Driver
7. Chọn install from Specific Location
8. Chon Include this location ín the search đồng thời bỏ chọn search removeable media
9. Browse tới file giải nén ở bước một, chọn OK
10. Đợi Finish nữa thôi.

II. Thiết lập tools Android.
1. Extract file thứ 2
2. kiếm vào thư mục tools và copy lại đường dẫn. Ví dụ của mình là C:\android-sdk\tools\
3. windows +r và gõ vào SYSDM.CPL
4. Vào tab Advanced Click vào Enviroments... ở phía dưới cùng
5 Trong cửa sổ mới, nhìn xuống khung dưới System variables - kiếm phần path và chọn vào edit
6. Di chuyển dấu nháy xuống cuối. Nhập vào dấu ; và paste đường dẫn đã copy ở bước 2
Ví dụ của mình sẽ phải viết thêm vào cuối là ....;C:\android-sdk\tools
7.Ok liên tục để đóng các cửa sổ lại

III Kiểm tra;
1. Windows+r gõ vào cmd
2. nhập vào adb xem có báo unrecognized nếu không là OK
3. nhập tiếp adb devices xem List Attachement Deive có cái nào không? có cái dãy số nào đó là OK.

Sau khi cài ADB xong ta bắt đầu vào phần chi tiết của hack-root

Đầu tiên bạn cần tải file này về

http://bt.microcozm.net/vision-perm-root.zip

sau khi Unzip sẽ ra đựoc 3 file

hboot-eng.img
wpthis-OTA.ko (file này sử dụng cho máy đã update OTA của t-mobile)
wpthis-pre-OTA.ko (file này sử dụng cho máy chưa update OTA)

Bứơc 1
Mở Visionary lên để term-root như trong bài của bác QuangPham

Bứơc 2

Bạn có thể sử dụng root explorer ( tải tại đây) để chép file wpthis-OTA hay wpthis-pre-OTA (cái này tùy máy bạn đã update chưa mà chọn 1 trong 2 file nhé) và file hboot-eng.img vào \data\local\ (để làm việc này bạn phải term-root máy làm ở buóc 1)

Bứơc 3

Ở bưóc này bạn sử dụng thủ thuật với ADB như mình đã pót cách cài ở trên

Bạn nhấp window+R để Run sau đó đánh lệnh:
adb shell( sau lệnh này của sổ comman sẽ hiện dấu $)
$ su( sau lệnh này của sổ sẽ hiện dấu #)
# insmod /data/local/wpthis-(OTA hay pre-OTA tùy theo máy bạn).ko

Cửa sổ sẽ hiện
init_module 'wpthis-OTA.ko' failed (Function not implemented)
Đến đây là đựơc nửa đưòng rồi

Bứơc 4
Nguy hiểm: bạn nên làm cẩn thận vì bứoc này có thể làm hỏng máy nếu làm sai. Trưòng hợp xấu nhất có thể biến máy bạn thành cái chặn giấy cao cấp :D
Nhập tiếp đoạn code này vào

# dd if=/data/local/hboot-eng.img of=/dev/block/mmcblk0p18

Bứơc 5

Nhập code

# sync

Để cho thật sự an toàn bạn hãy đợi 1 đến 2 phút sau đó reboot lại máy

Sau đó bạn có thể nhấp volume down và nút power để xem thành quả . Nếu dòng đầu suất hiện dong S-off thì bạn đã thành công rồi đấy;;)

Bài này hoàn toàn là bài tổng hợp từ các nguồn khác nhau, hiện tại mình đã làm đựơc và đang sử dụng giao diện sense của HTC desire Z.

Bác nào thấy hay thì thanks mình cái nhé.

Chỉnh sửa cuối:
cám ơn bạn rất nhiều , bài viết rất chi tiết nhưng hình như có 1 command bị sai .
adb sheel đúng phải là adb shell.

Đọc bài của bạn hellboy424 thấy hay quá nhưng vẫn run nên chưa dám làm:-??.

Trong trường hợp mình chỉ cần root theo cách của bác QuangPham thì có cài được giao diện sense của HTC desire Z không

Đọc bài của bạn hellboy424 thấy hay quá nhưng vẫn run nên chưa dám làm:-??.

Trong trường hợp mình chỉ cần root theo cách của bác QuangPham thì có cài được giao diện sense của HTC desire Z không

mình làm theo bác Quang vẫn cài rom custom, chạy các app yêu cầu có root ầm ầm...........

Đầu tiên bạn cần tải file này về

http://bt.microcozm.net/vision-perm-root.zip

sau khi Unzip sẽ ra đựoc 3 file

hboot-eng.img
wpthis-OTA.ko (file này sử dụng cho máy đã update OTA của t-mobile)
wpthis-pre-OTA.ko (file này sử dụng cho máy chưa update OTA)
em đã làm theo cách của bác.đến đoạn này thì em chưa hiểu.máy như thế nào là đã up OTA và máy như thế nào là chưa up OTA.bác có thể giải thích dùm em không?thank bác.

OTA là bản update do T-mobile cung cấp , nếu máy bạn đã có wifi call sẵn trong máy thì máy bạn đã được update, nếu chưa có thì chưa được update. Bản Update OTA này sẽ cho bác chức năng WIFI call

Ở bước 5: nhập code
là mình nhập # sync hay là đoạn code vừa type ở bước 4 vậy bro?

xin mạo muội khơi lại 1 chút :D . Mình tình cờ đc tặng con T-mobile g2 , mình đã root nó thành công trên unclock root. Nhưng k hiểu sao lúc vào phần recovery thì góc trên màn hình ghi là s-on. Zậy mình s off nó bằng cách nào ? Mọi người gửi mail qua cho mình nha bapngo012@gmail.com . Cảm ơn rất nhiều

Back