• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

So sánh Rom WM5 và WM6.1 !?!?

hoangmlp

em xài exec và thử qua nhìu bản rom rồi ( toàn 6.1 và 6.0 ) , nhưng độ ổn định nhiều lúc ko cao , bây giờ em tính thử cài rom chuẩn WM5 , nhưng đang phân vân là rom cũ liệu có tốt không , về giao diện thì ko sao ( em xài WAD nên có thể sửa okie ) , chỉ quan tậm sự tương thích soft , độ ổn định , thời gian dùng pin và tụt ram ... nói chung là so với Rom 6.1 thì rom WM5 chuẩn sẽ thế nào ( loại bỏ không so sánh giao diện )

nếu rom wm5 tốt hơn wm6.1 thì em sẽ dùng nó luôn , các bác cho em ý kiến với :-??

Vớ vẩn, cách đặt vấn đề của bác vớ vẩn quá
Không hiểu nổi ...

Last edited by a moderator:
có chuyện gì , bác nói thẳng ra xem nào , thế nào là vớ vẩn ?
so sánh 2 loai rom khác nhau không được sao , một bên là rom cũ , một bên là rom mới , cái nào ổn định thì mình xài thôi

Vớ vẩn, cách đặt vấn đề của bác vớ vẩn quá
Không hiểu nổi ...

ông nội này dữ quá , có ji thì phân tích ra để người ta hiểu , nói vớ vẩn mà chả hiểu sao lại vớ vẩn , ng ta bực mình rồi kìa..

cái nào cũng có cái ưu và cái nhược của nó bạn à, quan trọng là sở thích của từng ng thoi !!!

mình nghĩ cho dù có yêu cái gọi là original bản gốc WM5 thế nào đi nữa thì cũng phải up lên 6.1 thôi, dùng WM5 thì cứ khó chịu bực mình vì có quá nhiều apps tuyệt vời chỉ hỗ trợ WM6.1 mà thôi.

ROM 6.1 thì mình đã thử hầu hết các bản mới cũ và chỉ duy nhất hài lòng với bản 33 Black của bác Quang mà thôi vì những lý do sau;
Pin tuyệt nhất trong các bản rom mới vì dùng đến 4 ngày với pin chuẩn máy O2 exec 3G bootloader 1.01, mình đi làm công việc dùng đt không ít +-30 cuộc nghe gọi/ngày.
Không bị soft reset nhiều, không lo lắng khi chờ hay thực hiện nghe gọi, tin nhắn nên rất an tâm.
cài tất cả apps yêu thích của mình không có vấn đề như Resco 08, Magicall 2, Pocket Mechanic 2.9, Music Pocket 5.1, TCPMP,...
Ram tụt không phải là vấn đề đối với mình.

Đúng là tùy ý thích từng người và tùy mục đích sử dụng nữa.
- Nếu cần ổn định, pin hao ít thì nên chọn WM5 (bản ship ấy cho nó chắc).
- Nếu thích giao diện đẹp và tốc độ cải thiện một chút thì nên chọn WM6 hoặc WM6.1.

Nhân tiện cũng so sánh WM6 và WM6.1 theo cảm nhận của tôi (cũng đã up rất nhiều Rom) thì WM6.1 cho đến nay chưa có bản nào đáng để thay thế Rom WM6 vì các lý do:
+ Tệ nhất là Reset bất tử, bác nào dùng điện thoại nhiều cho công việc thì lỗi này khó có thể chấp nhận được. Lỗi này đến nay hầu như chưa có cách giải quyết.
+ Cảm nhận là pin nhanh hết hơn WM6.
+ Tốc độ nếu có nhanh hơn WM6 thì cũng rất khó phân biệt. Hầu như việc đánh giá WM6.1 nhanh hơn WM6 có lẽ là theo cảm tính thôi.
+ Giao diện WM6.1 không có gì hay hơn WM6, trừ cái Zoom trong I.E và Thread của SMS, nhưng hai cái này không có gì đáng để đánh đổi lỗi Reset.

Tôi đang dùng Rom WM6 bản 2.11.11 PV cho G3 và hài lòng với bản này, sau khi đã thử hầu hết các Rom từ WM5, WM6 đến WM6.1 . Lý do:
- Giao diện đẹp hơn hẳn WM5 (xin lỗi lại nói về giao diện, nhưng đây có lẽ là lý do chính để có WM6 và WM6.1).
- Ổn định tương đương WM5
- Tốc độ hơn WM5
- Pin tốt (nhưng có lẽ thua bản Rom T-Mo WM5 do Minhsu giới thiệu)
- Ram phục hồi tốt
- Cài soft cơ bản đều chạy tốt

Chúc bác chọn được bản Rom ưng ý.

thanks tất cả các bác đã góp ý một cách xây dựng , không như những người rãnh hơi có vấn đề về đọc hiểu !

tóm lại theo ý kiến của các bác thì WM5 là ổn định nhất , nhưng tốc độ hơi chậm và có nhiều soft không chơi được
6.1 thì nhiều lỗi hơn wm6 .

Vậy tóm lại là Wm6 là tốt nhất sao các bác -> liệu nó nhanh hơn Wm5 là bao nhiêu , em thấy bản rom WM5 do bạn minhsu giới thiệu cũng được coi là rất nhanh

mình nghĩ cho dù có yêu cái gọi là original bản gốc WM5 thế nào đi nữa thì cũng phải up lên 6.1 thôi, dùng WM5 thì cứ khó chịu bực mình vì có quá nhiều apps tuyệt vời chỉ hỗ trợ WM6.1 mà thôi.

tỷ lệ những soft này nhiều không bác , em thấy hầu như soft mới vẫn hổ trợ Wm5 , và nhiều soft lại chạy tốt trên wm5 nữa cơ

ROM 6.1 thì mình đã thử hầu hết các bản mới cũ và chỉ duy nhất hài lòng với bản 33 Black của bác Quang

vâng , một bản rom rất tuyệt vời , nhưng với em ( một người cài rất nhiều soft chạy nền : WA + WAD + Ringo + S2U2 + Eye on privacy ... ) thì bản rom này thực sự quá nặng

Chỉnh sửa cuối:
Hix, chẳng hiểu các bác trên đã dùng WM5 chưa mà có bác bảo WM5 kén phần mềm hơn WM6 và 6.1 nữa. Hầu hết các phần mềm hiện nay đều tương thích cao nhất với WM5 bởi vì WM6.1 mới ra và cũng chỉ là sự nâng cấp của WM6 1 chút, còn WM6 thì về mặt phần mềm là hoàn toàn giống WM5, việc phần mềm k chạy được trên bản ROM này hay bản ROM kia là do chính bản ROM ấy thôi, chứ đối với bản WM5 ship thì phần mềm nào cũng ok cả (bởi vì WM5 là ROM chính thức và duy nhất mà nhà cung cấp phát hành cho Uni).
Về cảm nhận của mình thì WM5 dùng ổn định hơn, tiết kiệm pin hơn, các kết nối đều ổn, chậm thì cũng k chậm, thậm chí còn là nhanh, tóm lại là để dùng lâu dài thì rất ổn.
WM6.1 thì k phải bản nào cũng tệ, bản 7.7 của Tomal (ngày trước là Ranju) dùng rất ổn, mình dùng từ ngày nó mời ra rồi và k hề bị lỗi tự động reset. Sở dĩ mình up lên WM6.1 bởi vì có vẻ như WM6.1, đặc biệt là 1 số bản ROM mới đây hình như là về phần đồ họa đã được cải thiện (đồ họa chứ k phải giao diện nhé), có lẽ là driver mới tốt hơn các driver cũ, thậm chí là so với bản ROM ship. Vì vậy mà chơi game cũng nhanh hơn 1 chút. Mình chọn WM6.1 thay cho WM5 là vì WM6.1 dùng các chương trình Overclock chip ổn định hơn WM5 rất nhiều, k bị softreset như khi dùng WM5, vì mình hay chơi game giả lập PSX trên PPC, và mình cũng cảm nhận là WM6.1 chơi giả lập PSX tốt hơn WM5 tương đối rõ rệt, thế nên mới nói là đồ họa của WM6.1 được hỗ trợ tốt hơn WM5.
Tóm lại nếu bạn là người ngại up ROM, muốn dùng máy ổn định lâu dài thì nên up bản ROM WM5, đặc biệt là bản ROM ship 2.00.41 của Tmobile, trước mình cũng dùng bản đó rất lâu và hoàn toàn hài lòng. Hi vọng bạn tìm được bản ROM hợp với mình bởi vì cũng có 1 điều là 1 bản ROM có thể hợp với 1 máy này nhưng có thể lại k hợp với nhiều máy khác, thực tế là như vậy. Chúc thành công!

Hix, chẳng hiểu các bác trên đã dùng WM5 chưa mà có bác bảo WM5 kén phần mềm hơn WM6 và 6.1 nữa. Hầu hết các phần mềm hiện nay đều tương thích cao nhất với WM5 bởi vì WM6.1 mới ra và cũng chỉ là sự nâng cấp của WM6 1 chút, còn WM6 thì về mặt phần mềm là hoàn toàn giống WM5, việc phần mềm k chạy được trên bản ROM này hay bản ROM kia là do chính bản ROM ấy thôi, chứ đối với bản WM5 ship thì phần mềm nào cũng ok cả (bởi vì WM5 là ROM chính thức và duy nhất mà nhà cung cấp phát hành cho Uni).
Về cảm nhận của mình thì WM5 dùng ổn định hơn, tiết kiệm pin hơn, các kết nối đều ổn, chậm thì cũng k chậm, thậm chí còn là nhanh, tóm lại là để dùng lâu dài thì rất ổn.
WM6.1 thì k phải bản nào cũng tệ, bản 7.7 của Tomal (ngày trước là Ranju) dùng rất ổn, mình dùng từ ngày nó mời ra rồi và k hề bị lỗi tự động reset. Sở dĩ mình up lên WM6.1 bởi vì có vẻ như WM6.1, đặc biệt là 1 số bản ROM mới đây hình như là về phần đồ họa đã được cải thiện (đồ họa chứ k phải giao diện nhé), có lẽ là driver mới tốt hơn các driver cũ, thậm chí là so với bản ROM ship. Vì vậy mà chơi game cũng nhanh hơn 1 chút. Mình chọn WM6.1 thay cho WM5 là vì WM6.1 dùng các chương trình Overclock chip ổn định hơn WM5 rất nhiều, k bị softreset như khi dùng WM5, vì mình hay chơi game giả lập PSX trên PPC, và mình cũng cảm nhận là WM6.1 chơi giả lập PSX tốt hơn WM5 tương đối rõ rệt, thế nên mới nói là đồ họa của WM6.1 được hỗ trợ tốt hơn WM5.
Tóm lại nếu bạn là người ngại up ROM, muốn dùng máy ổn định lâu dài thì nên up bản ROM WM5, đặc biệt là bản ROM ship 2.00.41 của Tmobile, trước mình cũng dùng bản đó rất lâu và hoàn toàn hài lòng. Hi vọng bạn tìm được bản ROM hợp với mình bởi vì cũng có 1 điều là 1 bản ROM có thể hợp với 1 máy này nhưng có thể lại k hợp với nhiều máy khác, thực tế là như vậy. Chúc thành công!

vâng , một ý kiến rất hay và cụ thể ,xin cảm ơn bác
như vậy em sẽ cố gắng thử con WM5 2.00.41 như bác nói ( đây cũng là bản rom do bạn Minhsu giới thiệu , được đánh giá rất cao ) . bản thân mình thì mình cần Rom cho exec thật ổn định và tương thích soft tốt , ngoài ra 2 vấn đề còn lại là giao diện ( đã có WAD và WA ) , tốc độ ( mình Tweak regetry bằng soft ) nên cũng không lo mấy

nhưng WM6 em nghe nhiều đến driver mới so với Wm5 , vậy đây là những drriver gì ? ảnh hưởng của nó đến toàn hệ thống ra sao ?

Hoàn toàn đồng ý với bạn, dùng uni được gần 3 năm rồi, úp không biết bao nhiêu lần rồi, fomat doc 2 lần, lỗi thì tùm lum không nhớ nổi, banh exec ra chọc ngoáy cũng rồi... Nói chung ROM nó như cái win XP, là HDH thôi, máy như phần cứng, cái CPU+moni+mouse+key. Không có tiền đổi máy xoành xoạch thì ra cái HDH nào mới thì cứ úp, xem nó có gì hay, không hay thì lại cài lại cái mình dùng quen. Như cái laptop mình xài, qua dủ loại HDH, 98,98se,2k,2k3,xp,redhat7, hacao,unbuntu... giờ lại về với 2k, thầy nó hợp với mình. Nếu ít nữa vista nó có bản lite thì lại thử, thử chán thì lại về 2k. Thế thôi, up ROM cứ coi như bạn cài cái windows mới ấy mà, ACE người ta bỏ côgn nghiên cứu, chỉnh sửa cho ra cái bản win (ROM) tốt cho mọi người dùng người ta còn không ngại, thậm chí free mình dùng thế mà có cài thôi cũng ngại nữa thì mua mấy cái điện thoại BT về dùng cho nó lành! nhỉ!??

Tóm lại: Không có gì là không có nhược điểm và hoàn hảo cả! Lợi bao nhiêu lần về lực thì thiệt bấy nhiêu lần về đường đi mà lỵ!:D VD: Nokia màn hình đơn sắc chẳng thấy bao giờ trục trặc, sao Nokia E90 hay bị trục trặc thía? Không lẽ E90 dở hơn 1100???:)):)):))

thanks các bác , việc up rom với em không thành vấn đề vì cái máu liều nó cũng cao , với lại có hứong dẫn hết rồi thì em ko lo gì cả , chỉ mỗi tội là up xong rom , em thấy hợp hợp thế là em cài soft và làm giao diện WAD + Wa , nói thật các bác , em cài 2 cái này hết khoảng 2 ngày liên tục mới hoàn chỉnh được , sau đó tinh chỉnh lại hệ thống bằng soft nữa , rồi tét coi cái soft có đụng nhau hay không , nói chung là khoảng 4,5 ngày mới xong , mà thời gian lại không có , nên mới mong các bác giúp nhằm chọn ra bản rom ưng ý nhất

Chỉnh sửa cuối:
Tội nghiệp bạn quá nhỉ, hihihih......nói zị thui chứ mình có khác bạn đâu, ai kiu a e mình ham hố up Rom làm chi, fai chịu thui, heheheh....

thanks các bác , việc up rom với em không thành vấn đề vì cái máu liều nó cũng cao , với lại có hứong dẫn hết rồi thì em ko lo gì cả , chỉ mỗi tội là up xong rom , em thấy hợp hợp thế là em cài soft và làm giao diện WAD + Wa , nói thật các bác , em cài 2 cái này hết khoảng 2 ngày liên tục mới hoàn chỉnh được , sau đó tinh chỉnh lại hệ thống bằng soft nữa , rồi tét coi cái soft có đụng nhau hay không , nói chung là khoảng 4,5 ngày mới xong , mà thời gian lại không có , nên mới mong các bác giúp nhằm chọn ra bản rom ưng ý nhất

he he..thấy bác dùng WAD và WA mà ko biết cách tsave cái file cònig của nó à...ngày xưa e nghịch cái đó mãi mỗi lần úp rom chỉ cần cài WA và cóp đè cái file cònig vào là mọi thứ như cũ chứ tinh chỉnh làm j.... bây h ko dùng wa nữa...nặng lắm....e thích tốc độ...nên dùng w6.1...với lại 6.1 1 số cái khác với wm5 ...ai dùng nhiều sẽ thấy...:D

em xài rom Wm5 Tmobile 2.00.41 , trong phần call có chức năng Smart Dialing Option nhưng sao em xài không được vậy bác , nhấn vào chẳng thấy gì cả , SMS cũng ko có Smart luôn , bác nào giúp em với , cứ phải mở danh bạ ra add mệt quá

Hihi sẵn nói về W5 và W6 cho mình quote lại cái bài post trên box thảo luận Uni mà ko ai reply hết ^^ có lẽ phần nào cũng nói về mạnh và yếu của từng W. (Mình hiện vẫn đang xài 2.11.11 của bác Cường)

Mọi người cho mình hỏi chút nha.

Dạo này thấy ROM nhiều quá nên mình up về lại ROM Original WM5 chơi ^^

Quả thật rất 'sướng' với tốc độ ko chê vào đâu được của WM5 nhưng gặp 2 cái rất phiền sau đây, ko biết anh em nào giúp được ko:

1/ Lúc trước mình xài 2.11.11 của bác nncuong. Mình vô Button chỉnh nút cứng thoại video là nút gọi pBar (để nó xổ cái list các chương trình em chọn cho dễ đó mà).

Nhưng WM5 thì cái pBar.exe chỉ là file chạy (ko cần install) nên vô phần Button nó ko có pBar cho mình chọn => pó tay.

Anh em có thể cho biết giải pháp hack registry or cài soft để chỉnh chức năng các nút cứng được ko? (mình thích hack registry hơn vì xài WM5 là để chạy nhanh mà cài soft vô thì sợ chậm)

2/ Trong 2.11.11 mình soạn thảo, take note bấm Fn + C nó hiểu là Copy nhưng sao WM5 bấm Fn + C nó ko hiểu T_T

Thank a e nhiều lắm.

2 cái đó thì mình tìm soft khác cũng dc , ko thì cũng là lỗi nhỏ , chỉ có cái smart dialing mới đau đầu , mới thử lại , SMS thì có Smart rồi ( nhưng nhập bằng keyboard mới được , nhập bằng bàn phím phone pad thì bó tay ) , còn Call thì vẫn chưa có

Tôi thấy WM5.0 đúng là có vẻ ổn định thôi, dùng WM6.1 các bản gần đây đều không thấy SR gì (tôi dùng ROM Tomal v8.0) có một điểm là bộ contact, calendar, phone calls list của WM6, 6.1 hay hơn hẳn: contact có file as, rẩt tiện cho hiển thị tên người + cty...; phone call list trình bày lịch sử gọi cho từng contact, tiện theo dõi, đối chiếu khi có nhu cầu, calendar có tùy chọn hiển thị lúc mới bấm vào chuơng trình... và nhiều ưu điểm khác. Nhược điểm đối với tôi là WM 6.1 phần smartdial vẫn chưa nhận tiếng Việt unicode tốt (contact của tôi toàn tên tiếng Việt có dấu). Một vài ý kiến cá nhân sử dụng như vậy, còn tôi ít cài soft nặng nên 5 hay 6 cũng không thấy khác nhau mấy.

Back