• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tải files từ ĐTDĐ qua ĐTDĐ bằng WiFi

bigtiger0905

tiếp nối thành công của topic Tải files từ máy tính qua ĐTDĐ bằng WiFi
nay mình xin tiếp tục với topic "Tải files từ ĐTDĐ qua ĐTDĐ bằng WiFi" tuy mình biết không phải ai cũng có thiết bị để test và những dòng có wifi cũng không hẳn đã nhiều nhưng mình cũng post để anh em diễn đàn tham khảo thử.
nếu bạn muốn tải 1 bài nhạc hay 1 tập tin chừng vài MB thì dùng bluetooth là 1 việc dễ dàng, nhưng để chia sẻ 1 file film chừng vài trăm MB thì bluetooth là 1 điều không thể. khi chỉ có 2 chiếc đtdđ có chức năng wifi nhưng lại không có PC và cáp để có thể chép qua PC rồi chép lại vào đtdđ thì wifi là 1 điều mà chúng ta đang nghĩ tới.

1/ chuẩn bị:
a/ 2 điện thoại di động có chức năng wifi
b/ download bộ công cụ tại đây
c/ bộ cài đặt python và python script shell (cái này download trong diễn đàn có, nên mình không upload)
2/ Các bước cài đặt::
a/ máy a và b setting giống nhau chỉ khác cái IP tĩnh (máy a ip: 10.0.0.1 máy b ip: 10.0.0.2 subnet mask thì giống nhau là 255.255.255.0 nếu không giống thì không thể gởi và nhận được đâu nhá) thôi nhá
các bước này mình làm trên nokia n96 v30.033, firmware khác nhau và các máy khác nhau sẽ có các bước cài đặt hơi khác nhau 1 chút, nhưng cơ bản là phải đáp ứng được những thứ bên dưới thì mới có thể làm được.

b/ tới phần tải file từ máy này sang máy kia:
máy nhận file thì chạy rxfile, còn máy gởi file thì chạy txfile

tốc độ của bluetooth thì mình khôg biết bao nhiêu, nhưng cái này mình lấy tổng dung lượng chia tổng time trong log của điện thoại thì mình thấy tốc độ cỡ khoảng 120kb/s (tested trên N81-8gb và N96)
tuy tốc độ không bằng N81-8gb với PC (tested 700-800kb/s) mình đã post bài bên kia nhưng cái này được cho là phương pháp duy nhất để chia sẽ file dung lượng lớn từ DTDD này sang DTDD khác bằng wifi với tốc độ cao hơn tốc độ của bluetooth truyền thống
[COLOR="black "]chúc các bạn thành công!!! và cho mình xin ý kiến!!!
[/COLOR]

Last edited by a moderator:
Theo mình biết thì tốc độ của Bluetooth 2.0 đối với 2 máy Nokia với nhau thì tốc độ khoảng 100kb/s. Cách bạn làm thì dùng wifi làm mạng Lan cục bộ thì bạn nói đc 120kb/s cũng đâu hơn gì bluetooth ( đôi khi còn tốn pin hơn bluetooth ấy chứ)

mình cũng biết là cách của mình hiện tại là chưa khả thi cho lắm, bởi vì không có bao nhiêu máy là có wifi, và mình cũng không biết có PM nào hỗ trợ hay chưa, chứ mình thấy tại ứng dụng bằng python nên tốc độ mới "khiêm tốn" đến thế, chứ mình xài wifi giữa n81 với laptop và n96 với laptop tốc độ thấp nhất cũng tầm 700-800kb/s (khoảng cách từ laptop đến dtdd khoảng tầm 3m). wifi của n81 và n96 đâu có tệ đâu mà tốc độ kết nối giữa chúng lại tệ đến thế.
có ai biết cách khắc phục cái tốc độ kết nối của 2 thằng đố không??? (dẫu biết câu hỏi này chừng 10 năm nữa mới được giải đáp, nhưng cũng hy vọng sẽ có người trả lời)
chứ bên tụi iphone nó có cái PM gì gì đó, chia sẽ video, apps, game qua wifi giữa 2 máy iphone được đó thôi. mà tốc độ thì mình chưa biết bởi chưa có đủ 2 máy để test.

Cái này chắc là cũng ít người có khả năng và thời gian để test. Bởi vì, việc gửi 1 file nhỏ thì đã có Bluetooth, còn nếu file lớn thì mượn luôn thẻ nhớ cắm vào xài luôn cho tiện ( chắc là phim xxx=))). Bởi vì để dùng được wifi thì 2 người phải ở gần nhau rồi.

chà chà,tốc đọ thế thì nên dùng bluetooth thì hơn,muốn chia sẻ qua wifi thì dùng Fring or Skype cho symbian cũng đc mà,theo cảm quan của mình thì dùng skype trao đổi nhạc phim giữa 2 máy nhanh hơn bluetooth

Cái này chắc là cũng ít người có khả năng và thời gian để test. Bởi vì, việc gửi 1 file nhỏ thì đã có Bluetooth, còn nếu file lớn thì mượn luôn thẻ nhớ cắm vào xài luôn cho tiện ( chắc là phim xxx=))). Bởi vì để dùng được wifi thì 2 người phải ở gần nhau rồi.
wifi xài được tới cả chục mét lận mà, bluetooth thì cũng phải gần nhau chừng 3m thôi.

chà chà,tốc đọ thế thì nên dùng bluetooth thì hơn,muốn chia sẻ qua wifi thì dùng Fring or Skype cho symbian cũng đc mà,theo cảm quan của mình thì dùng skype trao đổi nhạc phim giữa 2 máy nhanh hơn bluetooth
bạn ơi cái này là wlan đâu có internet đâu mà fring với skype, mà xài có internet tốc độ upload lên còn chậm nữa chứ đâu có được như vậy.

Last edited by a moderator:
không biết có ứng dụng nào kết nối internet qua bluetooth từ laptop đến điện thoại cho những máy không có wifi ko nhỉ? Dùng 3G tốn quá

không biết có ứng dụng nào kết nối internet qua bluetooth từ laptop đến điện thoại cho những máy không có wifi ko nhỉ? Dùng 3G tốn quá
nhầm chủ đề rồi bạn ơi, topic này chỉ nói về chuyển file từ đt này sang đt khác bằng wifi thôi, hình như mình thấy trong diễn đàn có cái topic kia riêng đó, bạn search thử coi.

để tối nay mình về thử xem cái SYMSMB cho cả 2 máy thử xem có kết nối được hay không, và cũng xem thử tốc độ có cải thiện hơn không, chứ wifi tốc độ đâu có kém vậy, chỉ 120kb/s chứ wifi là phải cỡ 700-800kb/s mới chấp nhận được.

nhầm chủ đề rồi bạn ơi, topic này chỉ nói về chuyển file từ đt này sang đt khác bằng wifi thôi, hình như mình thấy trong diễn đàn có cái topic kia riêng đó, bạn search thử coi.

Mình tìm nhiều forum rùi nhưng ko thấy. ý mình ở đây là mình dùng Nokia 6220c, không có wifi, mà mình lại có laptop có bluetooth. Vậy có phần mềm nào dùng sóng bluethooth để vận chuyển internet ko, cài laptop làm sever và đt làm máy trạm. hồi trc có một phần mềm java có chức năng này nhưng mình k test dc vì ko có máy jo ko tìm thấy nữa :(. ai biết chỉ mình với thanks a lot

Mình tìm nhiều forum rùi nhưng ko thấy. ý mình ở đây là mình dùng Nokia 6220c, không có wifi, mà mình lại có laptop có bluetooth. Vậy có phần mềm nào dùng sóng bluethooth để vận chuyển internet ko, cài laptop làm sever và đt làm máy trạm. hồi trc có một phần mềm java có chức năng này nhưng mình k test dc vì ko có máy jo ko tìm thấy nữa :(. ai biết chỉ mình với thanks a lot

mình đã search dùm bạn rồi, nhưng mình khuyên nếu bạn dùng bluetooth thì thôi hãy đùng PC lướt web và tải file đi, chứ bluetooth chỉ có chừng 3m (không vật cản, còn có là thua luôn)
http://www.thienlong.org/forumvn/showthread.php?t=74131
người ta test trên n73 thành công rồi đó, bạn test thử cái 6222c gì đó của bạn nha, chúc thành công.

mình đã thử trên symsmb cho cả 2 nhưng không được, nó toàn báo lỗi, vậy là bài viết bị phá sản, chấm dứt tại đây, tốc độ chỉ dừng lại ở đó
mình dùng bluetooth file manager thì thấy tốc độ tải file giữa n81-8gb và n96 có tầm 75kb/s thôi.

mình đã thử trên symsmb cho cả 2 nhưng không được, nó toàn báo lỗi, vậy là bài viết bị phá sản, chấm dứt tại đây, tốc độ chỉ dừng lại ở đó
mình dùng bluetooth file manager thì thấy tốc độ tải file giữa n81-8gb và n96 có tầm 75kb/s thôi.

Tiếp tục đi bạn hiền ơi !! nhưng khám phá của bạn rất tuyệt vời bài viết có ích!!
biết đâu 1 ngày nào đó bạn ra tốc độ 700-800kb/s thì sao !!!
Thanks!! cố lên !!\-/=D>

Tiếp tục đi bạn hiền ơi !! nhưng khám phá của bạn rất tuyệt vời bài viết có ích!!
biết đâu 1 ngày nào đó bạn ra tốc độ 700-800kb/s thì sao !!!
Thanks!! cố lên !!\-/=D>
cám ơn bạn đã ủng hộ, hình như mình thấy bên topic "Tải files từ máy tính qua ĐTDĐ bằng WiFi " bạn cũng ủng hộ rất nhiệt tình. nhưng mình biết là khả năng nâng lên 700-800kb là 1 điều rất xa vời. vì hiện tại dòng s60v3 mình thấy mấy cái máy có wifi thì chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi, nên việc phát triển các ứng dụng hỗ trợ không được các nhà sản xuất chú ý đến nhiều, có cái ứng dụng python là khá lắm rồi.còn nếu muốn 700-800kb/s như trên PC thì chắc còn phải chờ hơi bị lâu, chờ đến khi thời đại của bluetooth qua đi, đến thời wifi tái xuất giang hồ thì may ra mới có.

mình đã search dùm bạn rồi, nhưng mình khuyên nếu bạn dùng bluetooth thì thôi hãy đùng PC lướt web và tải file đi, chứ bluetooth chỉ có chừng 3m (không vật cản, còn có là thua luôn)
http://www.thienlong.org/forumvn/showthread.php?t=74131
người ta test trên n73 thành công rồi đó, bạn test thử cái 6222c gì đó của bạn nha, chúc thành công.

Cảm ơn bạn đã giúp nhưng con 6220c của mình kén lắm cả GnuBox và Hiisi Proxy đều ko nhận dc tín hiệu từ laptop mà con 5700 của bạn mình lướt web qua bluetooth ầm ầm. chán luôn.

Cảm ơn bạn đã giúp nhưng con 6220c của mình kén lắm cả GnuBox và Hiisi Proxy đều ko nhận dc tín hiệu từ laptop mà con 5700 của bạn mình lướt web qua bluetooth ầm ầm. chán luôn.

vậy thì chắc bạn chịu khó xài máy tính vậy, chứ bluetooth truyền cao lắm cũng chỉ có chừng 100kb/s thôi, còn wifi thì tới những 700-800kb/s (dt và laptop) và wifi có thể sử dụng hết tốc độ đường truyền của ADSL hiện nay, chứ bluetooth mình thấy hơi bị khó.

Back