• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp các trường hợp treo HD2 và cách khắc phục

dthong

Tôi thấy có rất nhiều người bị treo máy hỏi rải rác trong các topic khác nhau nên muốn tạo topic này để tập trung các trường hợp làm treo máy HD2 lại 1 chổ cho những người sau dể tham khảo.
Bạn nào thấy thích thì cùng tham gia
Chúc các bạn vui, khỏe

Xin đóng góp vài kinh nghiệm cá nhân

- Cách vào Bootloader:
1. Nếu máy đang chạy, bạn chọt nút reset hay chọn Reset bằng phần mềm để khởi động lại. Nếu máy đang tắt, bấm nút Power để khởi động.
2. Ngay khi máy bắt đầu khởi động (màn hình chưa sáng), bạn bấm và giữ nút Volume Down (không cần giử nút Power) cho đến khi màn hình hiện 3 vạch màu (bootloader) thì thả ra.

- Cách HardReset:
1. Nếu máy đang chạy, bạn chọt nút reset hay chọn Reset bằng phần mềm để khởi động lại. Nếu máy đang tắt, bấm nút Power để khởi động.
2. Ngay khi máy bắt đầu khởi động (màn hình chưa sáng), bạn bấm và giữ 2 nút Volume Up + Volume Down (không cần giử nút Power) cho đến khi hiện thông báo thì thả ra.
3. Bấm nút Volume Up lần 1, chờ 1 chút để máy xóa dữ liệu rồi bấm lần 2 để khởi động lại.
-------------------------------------------

1. Tôi thích xài PhonEx thay cho PhoneCall của WM nhưng nếu cài trên thẻ nhớ là máy hay bị treo khi có cuộc gọi đến mà không biết. Nếu cài trong máy thì không sao.

2. Khi tôi xài MaxManila và cài thêm cab làm trong suốt Slide là máy bị treo ở màn hình nạp MaxManila khi khởi động. Phải bấm nút Start > chạy Remove Program để gỡ bỏ cab làm trong suốt Slide thì mới khởi động bình thường.

3. Khi cài ROM mới mà máy thường bị treo sau khi nhận tin nhắn sms mà không biết, bạn hãy cài BSB Tweaks rồi cho hiệu lực mục SMS Wake Up thì máy sẽ không bị treo nữa (nhưng hao pin hơn một chút).

4. Các bản ROM Mod sau này đòi hỏi phải có phiên bản Radio phù hợp (2.07 hay 2.08), nếu không máy sẽ bị treo ngay khi mới khởi động. Do đó cần up Radio phù hợp trước rồi mới up ROM Mod.

5. Nếu up ROM mà không Hard Reset cũng có thể làm máy hay bị treo.

Chỉnh sửa cuối:
Trường hợp của tôi là sau khi cài Spb Mobile Shell thì hay bị treo máy, nhất là sau khi chuyển qua chuyển lại giữa các chương trình, hoặc lướt web. Tôi cài shell trên bộ nhớ máy.

Hiện tượng treo này là do lỗi phần mềm chăng?

Đúng rồi, trước đây tôi cũng bị như vậy, hình như do Spb Mobile Shell không tương thích với một số bản Rom mod

Còn tôi hay bị treo máy khi tắt màn hình rồi bật lại không được, hiện vẫn chưa tìm ra cách khắc phục, chỉ còn nước reset hoặc tháo pin thôi

Còn tôi thì chẳng bao giờ bị treo cả vì tôi chỉ chạy Rom ship và không dùng bất cứ phần mềm nào của hãng thứ 3 hêt. Ha ha ha... đùa các bác tý cho đỡ bớt căng thẳng thui. Chúc cả nhà Vui

Còn tôi hay bị treo máy khi tắt màn hình rồi bật lại không được, hiện vẫn chưa tìm ra cách khắc phục, chỉ còn nước reset hoặc tháo pin thôi

Bạn kiểm tra xem máy có bị treo sau khi có cuộc gọi hay tin nhắn mà không biết không, nếu đúng thì thử khắc phục bằng cách cài BSB Tweaks rồi cho hiệu lực mục SMS Wake Up đồng thời bỏ chọn các mục trong phần Led Notifications

mình thì bị treo máy khi up rom cook và sử dụng clean ram 1.7,lạ ở chỗ là nó chỉ treo khi chọn level 2 thôi,chon quét level 1 thì vẫn vô tư,còn 1 số phần mềm nữa ko tương thích,chắc tại nâng cấp nên 6.5.x nên nó kén phần mềm hơn:))

mình thì bị treo máy khi up rom cook và sử dụng clean ram 1.7,lạ ở chỗ là nó chỉ treo khi chọn level 2 thôi,chon quét level 1 thì vẫn vô tư,còn 1 số phần mềm nữa ko tương thích,chắc tại nâng cấp nên 6.5.x nên nó kén phần mềm hơn:))
Mức 2 có tác dụng đóng 1 số phần mềm chạy trong Startup nên treo là phải rồi!! Tốt nhất chạy mức 1 là An toàn ko can thiệp sâu vào hệ thống.!!

Bạn kiểm tra xem máy có bị treo sau khi có cuộc gọi hay tin nhắn mà không biết không, nếu đúng thì thử khắc phục bằng cách cài BSB Tweaks rồi cho hiệu lực mục SMS Wake Up đồng thời bỏ chọn các mục trong phần Led Notifications

máy mình nghe gọi vẫn bình thường mới lạ, thỉnh thoảng treo tý thôi, chắc tại đụng phần mềm, hôm nào rảnh up lại ROM vậy

Còn tôi thì chẳng bao giờ bị treo cả vì tôi chỉ chạy Rom ship và không dùng bất cứ phần mềm nào của hãng thứ 3 hêt. Ha ha ha... đùa các bác tý cho đỡ bớt căng thẳng thui. Chúc cả nhà Vui

Mình cũng đang dùng bản ROM ship 1.48.479.1 của Czech nhưng thỉnh thoảng vẫn bị treo máy: hoặc là bấm bất kỳ phím nào cũng không lên màn hình lại được mặc dù các phím cứng vẫn sáng đèn (nhấn nút Reset hoặc tháo pin), hoặc là kể cả các phím cứng không sáng đèn khi bấm (chỉ có cách tháo pin, không nhấn nút Reset được). Có bạn nào bị tình trạng giống mình chưa và cách khắc phục?! Mình đã thử up lại tất cả ROM ship cũng như ROM cook rồi mà vẫn còn tình trạng này. Vì máy mới còn BH nên mình đã đổi thử 3 cái rồi (1 cái Europe, 2 cái Czech) từ Cửa hàng M & N O2 trên THD_Q.5, kể cả cái Asia của anh bạn cũng mua từ chỗ này luôn đều bị tình trạng như vậy, tụi nó nói do mỉnh không biết sử dụng, pó tay luôn ~X(

Lỗi của em thế này, 2 lần rồi, bác nào biết mách cách xử lý giùm với: màn hình đen xì giống chế độ off, ấn 1 trong 5 nút phía dưới thì thấy sáng nút, tuy nhiên không sáng màn hình và không hiện ra thanh trượt slide; giữ phím nguồng để tắt máy không được, e đành phải cậy nắp pin và reset em nó. Bực quá, nếu bị lần nữa e se up rom lại

Lỗi của em thế này, 2 lần rồi, bác nào biết mách cách xử lý giùm với: màn hình đen xì giống chế độ off, ấn 1 trong 5 nút phía dưới thì thấy sáng nút, tuy nhiên không sáng màn hình và không hiện ra thanh trượt slide; giữ phím nguồng để tắt máy không được, e đành phải cậy nắp pin và reset em nó. Bực quá, nếu bị lần nữa e se up rom lại
Lỗi này xuất hiện ở một số build OS
Bạn sử dụng ROM mà có lỗi này thì trong phần thiết lập BackLight phải chọn chế độ Auto Adjust Backlight, đừng tắt nó để cố tình đưa độ sáng màn hình về tối hơn hay sáng hơn.

Theo mình lỗi này là do Rom. Mình cũng bị vậy, fai up bản rom khác thui.

Mình up các bản rom cook hay rom ship cũng đều bị treo hết,mặc dù là đã làm theo hướng dẫn rồi. Up radio 2.08 trước rồi up rom mà vẫn treo máy khởi động rất khó phải tháo pin ra để vài phút rồi gắn lại mới khởi động đc. Mà khi khởi động đc thì thực hiện cuộc gọi khoảng 30s đến 2p là tự reset rồi lại bị treo==>lại phải tháo pin và............

Bạn thử thực hiện các bước : dùng task29 - hspl - up radio - up rom xem.Theo kinh nghiệm của mình máy sau khi up rom nhiều lần mà phát sinh lỗi thì nên dùng task29.Chúc bạn may mắn ^^

Lỗi này xuất hiện ở một số build OS
Bạn sử dụng ROM mà có lỗi này thì trong phần thiết lập BackLight phải chọn chế độ Auto Adjust Backlight, đừng tắt nó để cố tình đưa độ sáng màn hình về tối hơn hay sáng hơn.

Mình đã để chế độ như bro bảo từ trước mà vẫn bị, chắc rảnh up rom lại xem ntn

Mình đã làm theo các bước như các bro hướng dẫn nhưng cũng vẫn bị. Tình cờ mình phát hiện ra là khi minh dùng chế độ GSM thì mình sử dụng bình thường,nhưng khi mình dùng 3G(viettel) thì thực hiện cuộc goi, nhận cuộc gọi và lướt net(dùng 3G) thì chưa được 3p máy đã tự động reset. Có Bro nào bít lỗi này là như thế nào không? Mình đang dùng bản rom V33C5

Mình up các bản rom cook hay rom ship cũng đều bị treo hết,mặc dù là đã làm theo hướng dẫn rồi. Up radio 2.08 trước rồi up rom mà vẫn treo máy khởi động rất khó phải tháo pin ra để vài phút rồi gắn lại mới khởi động đc. Mà khi khởi động đc thì thực hiện cuộc gọi khoảng 30s đến 2p là tự reset rồi lại bị treo==>lại phải tháo pin và............
Mỗi bản Rom tương thích với Radio khác nhau, nếu bạn quay lại bạn dùng Rom ship (ví dụ 1.66 nên dùng với Radio 2.06 )

e mới mua con HTC hd2
r: 2.05.51.05.2
g:15.28.50.07u
d: 3.14.04666
nhưng dạo này khi có cuộc gọi đến thì thường bị treo máy khi trả lời và không thể tắt được đành phải tháo ra reset lại máy mới được. bị liên tục mà nhắn tin thì lại không sao hết. các bác trị dùm e bệnh này cái!

e mới mua con HTC hd2
r: 2.05.51.05.2
g:15.28.50.07u
d: 3.14.04666
nhưng dạo này khi có cuộc gọi đến thì thường bị treo máy khi trả lời và không thể tắt được đành phải tháo ra reset lại máy mới được. bị liên tục mà nhắn tin thì lại không sao hết. các bác trị dùm e bệnh này cái!

Chắc là bạn đang dùng Mobi hay Vina có phải không? Bản Radio của bạn quá cũ, nên update lên bản Radio mới. Bạn tham khảo các bản Rom mà bác PhamQuang có đưa ra ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?80076-★-HD2-(Leo)-Radio-ROM-CÁC-PHIÊN-BẢN-★&

Back