• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ZipManager & FreeUnRAR_Nén & Giải nén 'Pro' ngay trên điện thoại

Caominh171

ZipManager v1.0 & FreeUnRAR v1.01

Nén & Giải nén "PRO" ngay trên điện thoại !!

Giới thiệu:

Đây có thể nói là tin zui cho các bạn hay lướt web và tải file trực tiếp từ điện thoại. Nếu chỉ đơn thuần giải nén file đuôi *rar, *zip thôi thì X-plore làm wa' dễ dàng,. Nhưng ngặt nỗi có một số người up file kèm password (mật khẩu) để giữ bản quyền (như nhóm SymPViet của mình chẳng hạn) thì việc giải nén bây giờ yêu cầu phải có PC can thiệp, thế là các bạn đang dùng đt lướt web sẽ có cảm giác ngán ngẫm, chẳng buồn tải. Mình nói zậy đúng chứ?! :D
Vì thế mình đã nghiên cứu, kết hợp 2 pm này lại để phát huy hết tác dụng mà chúng mang lại :)

Yêu cầu: Đã cài sẵn X-plore hay trình quản lý file khác mạnh tương đương

Chú thích: Trong hình chụp, mình có dùng mấy file nén làm mẫu, có đặt pass, mình xin giải thích sơ ý nghĩa của tên các file nén này

- File_rar.rar : Nén theo chuẩn file *rar, có pass
- File_zip.zip: Nén theo chuẩn file *zip, có pass
- File_7z(rar).7z : Nén theo chuẩn file *rar, có pass. Nhưng bị đổi tên đuôi thành *7z
- File_7z(zip).7z : Nén theo chuẩn file *zip, có pass. Nhưng bị đổi tên đuôi thành *7z

Phần mềm cần cài đặt: Chỉ cần tải về, cài là được, icon của 2 pm này sẽ như trong hình

- FreeUnRAR v1.01: giúp giải nén file *rar
- ZipManager v1.0: giúp giải nén file *zip
[Có những máy có sẵn ZipManager rồi thì cài đặt sẽ ko thành công. Khi đó, mấy bạn tìm nó ở trong thư mục Tiện ích (Offfice) của máy nha]

Hướng dẫn sử dụng: Nhớ đối chiếu chỉ dẫn với hình nha

Ở đây, mình chỉ hướng dẫn cách giải nén file có đặt pass thôi nhé!

- Dùng ZipManager giải nén file *zippass:

1. Đến nơi chứa file *zip cần giải nén
2. Nhấp vô file *zip
3. Nhấn Options/Extract
4. Chọn nơi cần lưu file đã giải nén
5. Nhập pass giải nén
6. Nơi chứa file đã giải nén (ở đây mình đặt tên file đã giải nén giống tên file nén, chỉ khác đuôi *txt cho các bạn dễ biết)

- Dùng FreeUnRAR giải nén file *rarpass:

1. Nhấn Options/Open File để tìm đến nơi chứa file cần giải nén
2. Nhấn Options/Select để chọn file nén
3. Nhấn Options/Extract... hay Extract Here... đều được. Nếu chọn Extract... thì sẽ thao tác như dùng ZipManager. Ở đây mình chọn Extract Here...
4. Chọn nơi cần lưu file đã giải nén
5. Nhập pass giải nén
6. Do chọn Extract Here... nên đã giải nén thành 1 thư mục chứa file đã giải nén bên trong (ở đây là thư mục File_rar)

- Đối với file được nén theo chuẩn file *zip, có pass mà bị đổi thành đuôi *7z: (nếu bạn biết rõ chuẩn nén)

1. Đổi đuôi *7z thành *zip
2. Vào ZipManager sẽ thấy file nén vừa đổi tên hiện ra, thao tác giải nén tương tự giải nén 1 file *zippass bình thường
3. Nơi chứa file đã giải nén (ở đây mình đặt tên file đã giải nén giống tên file nén, chỉ khác đuôi *txt cho các bạn dễ biết)

- Đối với file được nén theo chuẩn file *rar, có pass mà bị đổi thành đuôi *7z: (nếu bạn biết rõ chuẩn nén)

1. Đổi đuôi *7z thành *rar
2. Vào FreeUnRAR, Nhấn Options/Open File, tìm đến nơi chứa file nén đã đổi tên sẽ thấy file nén đó hiện ra, thao tác giải nén tương tự giải nén 1 file *rarpass bình thường
3. Nơi chứa thư mục đã giải nén (hoặc file đã giải nén)

- Cách tạo file nén (chỉ được nén chuẩn *zip) có đặt pass bằng ZipManager:

1. Nhấn Options/New archive để tạo file nén mới
2. Đặt tên cho file
3. Nhấn Options/Password/Set để đặt pass
4. Nhập pass mình muốn đặt
5. Nhấn Options/Add to archive để thêm file cần nén vào
6. File đã được thêm vào trong file nén. Nếu để ý thì nếu file nén có pass thì file được thêm vào sẽ có dấu hiệu "ổ khóa" đằng trước tên, và ngược lại
[File nén có pass được tạo bằng cách này X-plore vẫn giải nén được nhưng file sẽ bị hư hoặc ko xài được nhé, nên vẫn phải được giải nén bằng cách trên :D]

Lưu ý:

- Nếu chưa biết rõ chuẩn nén thì bạn cứ đổi đuôi thành bất ký (*rar hoặc *zip), rồi dùng 1 trong 2 pm trên mở nó, nếu pm này giải nén không được (bị lỗi gì đó) thì thế nào pm còn lại cũng giải nén được thôi àh :)
- Có những file nén có tới 2 đuôi (vd như: File.rar.7z hoặc File.zip.7z) thì bạn cứ bỏ đuôi *7z rồi giải nén bình thường

Kết luận: Với cách này, các bạn có thể giải nén bất kỳ file nén gì ngay trên chiếc điện thoại của mình mà ko cần đến PC. Thật tiện lợi wa' phải không nào!! :D

Bài liên kết:

Nếu được thì các bạn tham khảo luôn 2 bài này để có thể cải thiện khả năng lướt web, tải file, nén và giải nén ngay trên chiếc điện thoại của mình (như mình chẳng hạn :D)

[Hot!]Iphonesque+FlashLite 3.1_Kết hợp cực hay, lướt web cực đã

[Hot!!] Tải file trực tiếp từ điện thoại, khỏi cần PC

Download:

- 1 file nén FreeUnRAR v1.01.zip
- 1 file nén ZipManager v1.0 Repacked by caominh171.rar đã được mình bỏ bớt file ngôn ngữ cho nhẹ, chứ bản cũ đến 42 ngôn ngữ lận (cũng có TV nhưng ko chắc tại có sẵn của Nokia)

- Các bạn xài N73 hay những ai ko cài được bản ZipManager v1.0 Repacked by caominh171 thì tải bản ZipManager v1.0 Repacked for N73 by caominh171.rar zề cài nhé, đã có bạn test OK rồi :D

Hoặc

ZIP Manager 1.0 Việt Hóa - FreeUnRAR v1.01 Việt Hóa

Chỉnh sửa cuối:
Mình nhớ không lầm mấy cái FW trên mình sài lâu lắm rồi mà ,có bài đã post cách đây rất lâu .nhưng dù sao cũng thanks vì viết quá công phu .....:D

Phần mềm cũ, bài viết hay;)

mình thấy bạn chưa đề cập đến những file 7z thật,tức là file 7zip chứ ko phải rar hay zip đổi tên.cái này thì mình dùng 7zip unpacker bản 0.0.2.mong bạn bổ sung để hthiện bài viết.

Posted via Mobile Device

Mình nhớ không lầm mấy cái FW trên mình sài lâu lắm rồi mà ,có bài đã post cách đây rất lâu .nhưng dù sao cũng thanks vì viết quá công phu .....:D

PM thì rất cũ chứ không phải cũ như bạn nói đâu, nhưng cái mới ở đây là sự kết hợp như tác giả đã trình bày, một rào cản mà xưa nay anh em gặp phải,bạn đọc kỹ sẽ thấy rào cản đó là gì và mới hay cũ.

sao em cài cái Zip manager được rùi nhưng khi bật chương trình lên thì báo "applicatinon canot run on phone model" chán hẳn. em xài N73 ko biết có cách nào xài ko?

Chỉnh sửa cuối:
PM thì rất cũ chứ không phải cũ như bạn nói đâu, nhưng cái mới ở đây là sự kết hợp như tác giả đã trình bày, một rào cản mà xưa nay anh em gặp phải,bạn đọc kỹ sẽ thấy rào cản đó là gì và mới hay cũ.

Em thấy có mỗi đoạn này là hay nhất "Có những file nén có tới 2 đuôi (vd như: File.rar.7z hoặc File.zip.7z) thì bạn cứ bỏ đuôi *7z rồi giải nén bình thường"Còn phần nén và giải nén em nghĩ chắc ai củng biết ......

mình thấy bạn chưa đề cập đến những file 7z thật,tức là file 7zip chứ ko phải rar hay zip đổi tên.cái này thì mình dùng 7zip unpacker bản 0.0.2.mong bạn bổ sung để hthiện bài viết.

Posted via Mobile Device
Tuy mình chưa dùng qua pm 7zip unpacker mà bạn nói nhưng liệu nó có giải nén file có pass ko? Bạn review cho mình cũng như mọi người biết đc chứ?

sao em cài cái Zip manager được rùi nhưng khi bật chương trình lên thì báo "applicatinon canot run on phone model" chán hẳn. em xài N73 ko biết có cách nào xài ko?
Mình cũng ko bik sao nữa tại máy mình có sẵn, cài ko đc. Bạn thử cài 1 trong 2 bản gốc TA hay TV xem thế nào nha!
Em thấy có mỗi đoạn này là hay nhất "Có những file nén có tới 2 đuôi (vd như: File.rar.7z hoặc File.zip.7z) thì bạn cứ bỏ đuôi *7z rồi giải nén bình thường"Còn phần nén và giải nén em nghĩ chắc ai củng biết ......
Thì ở đây mình chỉ đề cập riêng việc nén & giải nén file nén có pass thôi mà, nếu ko pass thì X-plore đã là wa' tốt rồi :)

Tuy mình chưa dùng qua pm 7zip unpacker mà bạn nói nhưng liệu nó có giải nén file có pass ko? Bạn review cho mình cũng như mọi người biết đc chứ?

Mình cũng ko bik sao nữa tại máy mình có sẵn, cài ko đc. Bạn thử cài 1 trong 2 bản gốc TA hay TV xem thế nào nha!

Thì ở đây mình chỉ đề cập riêng việc nén & giải nén file nén có pass thôi mà, nếu ko pass thì X-plore đã là wa' tốt rồi :)
7zip unpacker này có bên box việt hoá bạn à.nó chuyên dùng giải nén file 7z thật.hỗ trợ pass.cần python

Posted via Mobile Device

mình cài cái zipmanager khi chạy toàn báo lỗi : Applications cannot run model... hjc. Với lại bạn xem lại link việt hóa đi. Bị die rồi Mình muốn cài thử bản việt hóa xem có chạy được không mà không được

mình cài cái zipmanager khi chạy toàn báo lỗi : Applications cannot run model... hjc. Với lại bạn xem lại link việt hóa đi. Bị die rồi Mình muốn cài thử bản việt hóa xem có chạy được không mà không được

Vẫn bt bạn àh!

ô ye "Applications cannot run model"...máy em hack rồi mà......chịu đảng...pro nào bít thì bày với !!!

ặc máy em hack rồi mà, chắc cái zipmanager bị lỗi nên mới vậy

uhm! Đúng là nó có nghĩa là không tương thích với máy mình. Có ai biết chương trình nào tương tự như zipmanager không ạ

Chỉ là không tuơng thích với máy bạn thôi, chứ sao lỗi, mình mới cài thử sử dụng bình thường mà.:-?
Đúng là bản này không tương thích với N73, search trên Google cũng thấy nhìu người dùng N73 bị giống các bạn ấy

Bạn thử cái này coi sao:
HandyZip thì em cũng chưa chắc giải nén có pass được anh àh, hồi đó em cũng có xài wa òi :(

ặc máy em hack rồi mà, chắc cái zipmanager bị lỗi nên mới vậy
2 bạn thử tải bản dưới thử xem mình tìm thấy trên mạng, có người nói dùng được cho N73 đó, giờ ko có máy test nên up lên đây nhờ các bạn test dùm :)
Hy vọng các bạn sẽ dùng được!

cám ơn cao minh n73 đã giải nén được file zip có pass. Bạn nên post lên bài đầu để anh em sài n73 dễ tìm. Thank

Back