• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Bàn luận về cách tiết kiệm Internal Memory.

Mặc dù đã sử dụng A2SD để move hầu hết apps qua SD Card. Nhưng trong thời gian sử dụng vẫn phát sinh những file trong Internal Memory khiến bộ nhớ trong đã ít nay càng ít hơn.

Do sử dụng nền tảng của Linux khác xa Windows nên mình cũng chẳng biết những file tạm, file rác hay cache của android nằm ở đâu trong bộ nhớ trong cả.

Mình cố dùng Titanium backup move toàn bộ apps qua SD nhưng khi kiểm tra lại Internal memory vẫn y nguyên chỉ số cũ mà không thay đổi gì hết. Có bác nào có kinh nghiệm vấn đề này xin chia sẻ với.

Dùng rom hay tool nào dạng data2sd thôi ! (data, settings, app ... sang sd)

Tình trạng hiện giờ là em dùng MIUI JAW 1.5 rec bật EXT4. Mặc định cài apps vào SD.
Lượn Applanet 1 hồi cài tùm lum thấy bộ nhớ trong sụt gần 30MB nên mới dùng Titanium backup move hết qua SD lần nữa.
Trở ra thấy dung lượng vẫn ko hề thay đổi tí nào.

Tháo thẻ ra MIUI có chạy đc kg ? Tháo ra chạy đc thì check xem /data/app có app nào trong đó kg ? Nếu còn thì chưa move đc rồi.
Vấn đề này cần dùng tool cụ thể để tự động move sang sd ! Có thể dùng initrd.gz có tác dụng move data sang sd hoặc script để move sang...

Tình trạng hiện giờ là em dùng MIUI JAW 1.5 rec bật EXT4. Mặc định cài apps vào SD.
Lượn Applanet 1 hồi cài tùm lum thấy bộ nhớ trong sụt gần 30MB nên mới dùng Titanium backup move hết qua SD lần nữa.
Trở ra thấy dung lượng vẫn ko hề thay đổi tí nào.

tiện mình mún hỏi xíu,mình cũg đag dùng rom bác đang xài,thấy nhiều app gốc có sẵn trong rom muốn gỡ ra cho tiết kiệm bộ nhớ mà k biết có ảnh hưởng gì đến rom k nhỉ,sợ gỡ ra nó chạy k đc mượt hoặc bị lỗi thì chán lắm

Tháo thẻ ra MIUI có chạy đc kg ? Tháo ra chạy đc thì check xem /data/app có app nào trong đó kg ? Nếu còn thì chưa move đc rồi.
Vấn đề này cần dùng tool cụ thể để tự động move sang sd ! Có thể dùng initrd.gz có tác dụng move data sang sd hoặc script để move sang...
Dĩ nhiên là gỡ thẻ ra thì tất cả ứng dụng đều mất biểu tượng, tất cả đều ko chạy được nữa bác ơi.
tiện mình mún hỏi xíu,mình cũg đag dùng rom bác đang xài,thấy nhiều app gốc có sẵn trong rom muốn gỡ ra cho tiết kiệm bộ nhớ mà k biết có ảnh hưởng gì đến rom k nhỉ,sợ gỡ ra nó chạy k đc mượt hoặc bị lỗi thì chán lắm
Các apps có sẵn của nó ko cho gỡ, phải gỡ kiểu khác nên mình thấy phiền quá để đó luôn. Mặc định cài xong bản này chiếm dung lượng rất ít nên ko quan tâm mấy.

thích gỡ thì vào /system/app mà xóa file apk trong đó đi mà bạn....chú ý tránh những cái hệ thống thì chả sao cả...thích thì gỡ cả market =))

thích gỡ thì vào /system/app mà xóa file apk trong đó đi mà bạn....chú ý tránh những cái hệ thống thì chả sao cả...thích thì gỡ cả market =))

Có cái roise.apk, phone.apk, mms.apk... xóa đi nhẹ cả máy !

Rốt cuộc cũng có cách tinh giảm biên chế cho con HD2 :D
Nếu duyệt web sau 1 thời gian các cookie, history, ... sẽ phình ra chiếm dung lượng đáng kể.
Mặc định trình duyệt đi theo máy sẽ lưu vào bộ nhớ trong. Để làm sạch ta vào option của trình duyệt clear bớt. Nên dùng Dolphin HD để duyệt web, chọn chức năng lưu cache vào SD cho tiện.
Trong /data/data/ có những thư mục của các chương trình đc cài trong máy tự tạo ra lưu data với setting tùm lum trong đó. Lùng thấy cái nào có cache thì xóa bớt cũng tiết kiệm được 1 mớ.
Thứ 3 như các bác đã nêu: xóa bớt chương trình được cài sẵn trong /system/app.

Lưu ý: mấy cái dalvik cache có vài trăm KB xóa cũng ko tiết kiệm đc bao nhiêu, xóa xong trục trặc em ko chịu trách nhiệm.
Cuối cùng là mấy game của gameloft chuyên môn đòi cài vào bộ nhớ trong. Ít cài bao nhiêu tiết kiệm được bấy nhiêu. Tốt nhất chơi xong thì xóa là nhẹ cái máy.

Rốt cuộc cũng có cách tinh giảm biên chế cho con HD2 :D
Nếu duyệt web sau 1 thời gian các cookie, history, ... sẽ phình ra chiếm dung lượng đáng kể.
Mặc định trình duyệt đi theo máy sẽ lưu vào bộ nhớ trong. Để làm sạch ta vào option của trình duyệt clear bớt. Nên dùng Dolphin HD để duyệt web, chọn chức năng lưu cache vào SD cho tiện.
Trong /data/data/ có những thư mục của các chương trình đc cài trong máy tự tạo ra lưu data với setting tùm lum trong đó. Lùng thấy cái nào có cache thì xóa bớt cũng tiết kiệm được 1 mớ.
Thứ 3 như các bác đã nêu: xóa bớt chương trình được cài sẵn trong /system/app.

Lưu ý: mấy cái dalvik cache có vài trăm KB xóa cũng ko tiết kiệm đc bao nhiêu, xóa xong trục trặc em ko chịu trách nhiệm.
Cuối cùng là mấy game của gameloft chuyên môn đòi cài vào bộ nhớ trong. Ít cài bao nhiêu tiết kiệm được bấy nhiêu. Tốt nhất chơi xong thì xóa là nhẹ cái máy.
ji mà khổ thế nhỉ. H thiếu ji bản chuyển data qua SD sao ko dùng đi.

Các pác lên market để download mấy cái soft chuyên dọn dẹp cache cho android (search bằng keyword "cache") về dùng, hiệu quả tương đối khá.

Back