• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách thay đổi 3 icon (App.mgr, Myown, Game) và icon Menu Circle.

tienquoc87

Cách thay đổi 3 icon Thư mục Mặc định (App.mgr, Myown, Game) ở một số dòng máy và icon Menu Circle (biểu tượng chạy nền).

Như mọi người đã biết, một số dòng máy khi đã cài Theme mà kô thể thay đổi đc 3 icon thư mục mặc định là AppMgr, My own và Game.

Đây là máy đã cài Theme nhưng 3 icon thư mục KHÔNG thay đổi đc và Circle: ▼

Đây là máy đã cài Theme nhưng 3 icon thư mục ĐÃ thay đổi được và Cirle: ▼

Trong quá trình sử dụng mình đã tìm ra đc cách khắc phục đc điều này, làm rất đơn giản!
Công cụ cần có là: X-plore, MIFEditor (có sẵn Plugins càng tốt) đã cài sẵn và bộ Theme bạn đang dùng.​

Thực hiện như sau:

Đầu tiên cũng cần c2z, các bạn QUA ĐÂY tham khảo!

Cài bộ Theme bạn muốn dùng vào Máy, Thẻ nhớ tùy bạn (hoặc dùng soft bung Theme của bạn ra làm cũng đc nhưng cài vào cho tiện).

Dùng Xplore vào !:\resource\skins\thư mục theme bạn đang dùng\ tìm đến file themepackage.mif.

Nhấn vào trực tiếp thì ngay lập tức MIFEditor sẽ bung file này ra cho bạn, ở đây bạn thấy vô số hàng ngàn icon (tha hồ mà chọn), bạn tìm đến những icon mà thấy nó giống giống những Thư mục trên và cả Circle, rùi bạn trích xuất ra để tí nữa còn thay thế! (nhớ phải ghi tên trùng với icon mà bạn muốn thay, để cho dể nhớ!
Vd như: App.mgr.svg, Circle.svg....)

Tiếp tục dùng Xplore vào ổ Z:\resource\apps\ tìm file Menu.mif, chép vào đâu cũng đc chẳng hạn như ổ E:\ để chỉnh sửa file này.

Ta lại dùng Xplore tìm đến file Menu.mif vừa chép vừa nảy lên (hoặc vào MIFEditor mở lên cũng đc).

Thường thì file này có 13,14...18 mục, nhưng kô quan trọng, chỉ cần bạn nhớ và thay thế các mục theo vị trí sau:
Mục vị trí 9 là icon Circel
Mục vị trí 10 là icon App.mgr
Mục vị trí 11 là icon Game
Mục vị trí 12 là icon My own

Sau khi thay thế các file .svg mà bạn đã trích xuất trong file themepackage.mif của Theme xong, các mục icon Thư mục và Circle như trên, bạn chọn Lưu lại và thoát MIFEditor.
Nó sẽ tạo ra file Menu.bak (file này kô dùng, bạn xóa cho sạch máy).
Còn file Menu.mif thì đã thay đổi, bạn chép vào ổ C:\resource\apps\

Quá trình đã hoàn tất!
Bây giờ bạn kích hoạt (apply) c2z và khởi động lại máy và thưởng thức thành tích!

Note: Nếu bạn nào chỉ thay đổi Menu Circle thì chỉ cần thay thế mục ở vị trí 9, Lưu lại là xong!
Các bạn có thể dùng file Menu.mif và các file .svg ...từ các nguồn khác để làm cũng đc.

Đây là MIFEditror mình đã bổ sung Plugins:

MIFEditror+Plugins(VI)

P/s: Để post những bài như thế này trên ĐT quả là rất khó khăn các bạn ạ!
Do nhiều bạn yêu cầu và tớ đã hứu với 1 người nên bạn nào thấy khó hiểu thì cứ post lên để tớ trợ giúp. Còn bạn nào cảm thấy kô cần thiết thì xin đừng post những lời vô bổ. Thank's!!!

Chỉnh sửa cuối:
Mình cũng muốn đổi lắm vì cái icon mặc định của E71 nó xấu lắm.nhưng mà đọc dài quá.hoa cả mắt.để khi nào ngâm cứu thêm,thank bạn nhá

Mình cũng muốn đổi lắm vì cái icon mặc định của E71 nó xấu lắm.nhưng mà đọc dài quá.hoa cả mắt.để khi nào ngâm cứu thêm,thank bạn nhá

Đơn giản mà!
Tớ cố gắng làm cho gọn rồi đó mà kô hiểu à!
Cả pm tớ cũng Vh và thêm plugin luôn, dễ thế mà lại...
Hehe☺

ôi dào, theme ko có là do mấy bro làm theme trình còn hơi noob nên chưa biết thay chứ ko phải là do máy ko cho đổi, mình thì thích tự làm theme hơn là xài của người khác,

Bạn ơi.sao mình làm thế rồi mà khi cop vào ổ C và khởi động máy thì không thấy hiện gì cả,nó vẫn như cũ,xin sự trợ giúp

ôi dào, theme ko có là do mấy bro làm theme trình còn hơi noob nên chưa biết thay chứ ko phải là do máy ko cho đổi, mình thì thích tự làm theme hơn là xài của người khác,

Thật sự thì có một số máy không cho đổi bạn ah, trên máy này thì bình thường nhưng trên máy khác lại không hiển thị, phải làm như bài của TienQuoc hướng dẫn ở trên thì mới được.

To: TienQuoc: Test thành công rùi nhé=D>=D>, thanks nhiều!!!!:D:D
Mà sao TienQuoc post bài bằng dt k vậy? Sao k làm trên PC.

Bạn ơi.sao mình làm thế rồi mà khi cop vào ổ C và khởi động máy thì không thấy hiện gì cả,nó vẫn như cũ,xin sự trợ giúp

bạn pải apply c2z và để auto start nha.reset va thưởng thức!:)

Cậu hãy đọc lời giới thiệu ở trên...
Chú ý là dòng chữ Màu Đỏ ở cuối bài!

Thật sự thì có một số máy không cho đổi bạn ah, trên máy này thì bình thường nhưng trên máy khác lại không hiển thị, phải làm như bài của TienQuoc hướng dẫn ở trên thì mới được.

To: TienQuoc: Test thành công rùi nhé=D>=D>, thanks nhiều!!!!:D:D
Mà sao TienQuoc post bài bằng dt k vậy? Sao k làm trên PC.

Nói ra bạn đừng chê!
Tớ ở nơi kô có điện...hehe☺
Chắc cũng vì thế mà tớ phát huy hết để xem khả năng của ĐT ra sao?
Tuy tớ post bằng đt nhưng những bài tớ post chắc chắn sẽ kô thua kém post trên pc đâu!
hihi☺

Symbian có từ lâu, mọi người bảo cũng đã vọc nát ra kô ít nhiều thủ thật, mình nghĩ là sự bí ẩn của chúng, ta khó mà khám phá ra hết đc trên chiếc phone mà chính chúng ta đang dùng!

Tớ nhận ra một điều rằng!
Những điều tưởng chừng như quá khó khăn, không thể... Nhưng lại là những điều đơn giản bạn à!

Tớ còn khám phá ra cách fomar một lúc cả ổ C:/ và E:/ mà kô mất dữ liệu, quan trọng là Thẻ vì các file rác rất nhiều ở trong này nên bạn thường cài pm mà báo lỗi cập nhật....mà khó hiểu tại sao?

Cậu hãy đọc lời giới thiệu ở trên...
Chú ý là dòng chữ Màu Đỏ ở cuối bài!

Nói ra bạn đừng chê!
Tớ ở nơi kô có điện...hehe☺
Chắc cũng vì thế mà tớ phát huy hết để xem khả năng của ĐT ra sao?
Tuy tớ post bằng đt nhưng những bài tớ post chắc chắn sẽ kô thua kém post trên pc đâu!
hihi☺

Symbian có từ lâu, mọi người bảo cũng đã vọc nát ra kô ít nhiều thủ thật, mình nghĩ là sự bí ẩn của chúng, ta khó mà khám phá ra hết đc trên chiếc phone mà chính chúng ta đang dùng!

Tớ nhận ra một điều rằng!
Những điều tưởng chừng như quá khó khăn, không thể... Nhưng lại là những điều đơn giản bạn à!

Tớ còn khám phá ra cách fomar một lúc cả ổ C:/ và E:/ mà kô mất dữ liệu, quan trọng là Thẻ vì các file rác rất nhiều ở trong này nên bạn thường cài pm mà báo lỗi cập nhật....mà khó hiểu tại sao?

Thank Tienquoc vi bài viết rất hay, lại còn post trên mobile nữa chứ ;)) . Tuy mình xài E63 , full icon rồi, nhưng vẫn xin tienquoc cái ''MIFEditor+Plugins_v0.01'' để về nghịch coi :))
Thật sự rất nể tienquoc,mong bạn có thêm nhiều cách vọc hay hơn nữa, để share cho anh em.thân !

Thank Tienquoc vi bài viết rất hay, lại còn post trên mobile nữa chứ ;)) . Tuy mình xài E63 , full icon rồi, nhưng vẫn xin tienquoc cái ''MIFEditor+Plugins_v0.01'' để về nghịch coi :))
Thật sự rất nể tienquoc,mong bạn có thêm nhiều cách vọc hay hơn nữa, để share cho anh em.thân !

Anh chàng này cũng biết dùng đấy nhỉ?
Cần cài vào là máy cậu tự động có thêm phần chức năng xem, chỉnh sửa file .mif trực tiếp luôn!
Rất tiện để thay đổi skin, icon....theo ý mình.
Tuy máy cậu đã full nhưng icon Circle thì chưa thay đổi đâu...hehe☺
Mẹo: ở trong Theme có hàng ngàn file ảnh .svg rất đẹp, tha hồ mà chọn để thay đổi skin, chẳng phải tìm đâu xa!

hic hic hic bac tienquoc oi cai effects của bác giống em quá, nhưng mà cái file c2z em vẫn chưa làm đc, thực chất là nó xung đột với lại cái patcher của cái theme effect thì phải, bác có cách nào không?

Lại c2z, hic hic! Em ngại đụng vào cái thắng c2z này lắm, làm sai bước nào là 4mat như chơi

hic hic hic bac tienquoc oi cai effects của bác giống em quá, nhưng mà cái file c2z em vẫn chưa làm đc, thực chất là nó xung đột với lại cái patcher của cái theme effect thì phải, bác có cách nào không?

Hehe☺
Cậu đưa cái file EFSrv.dll của máy cậu lên đây!
Tớ tạo dùm c2z cho nha...☺

Lại c2z, hic hic! Em ngại đụng vào cái thắng c2z này lắm, làm sai bước nào là 4mat như chơi

Sao kém thế, tháo Thẻ nhớ ra là hết, format là hạ sách rùi...hEhe☺

Cũng đưa cái file EFSrv.dll lên đây luôn đi, tạo cho c2z cho mà test thử xem!
Máy mình dùng c2z vẫn ngon ư!

Chỉnh sửa cuối:
Hêhe menu.mif của mình chỉ có 9 ic0n thui nhưng cài theme 1 photo 2music 3map 4video ko full tìm trong menu.mif thì ko có có mỗi cái icon chạy nền

Back