• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

DayHandInput_Bộ gõ đa năng [CN] (Bonus: VnTelex Mod icon)

Caominh171

DayHand Input S60v3 v6.2.0003 Repacked 19Caps Unsigned [CN]

Bộ gõ đa năng

Giới thiệu:

Sau 1 thơi gian nghiên cứu cách gõ TV trên các dòng máy 9.1 như N73 theo kiểu gõ VNI giống bên s60, nhưng vẫn chưa tìm ra. Bất ngờ mình tìm thấy bộ gõ này, toàn tiếng Trung, mình đã cố gắng Anh hóa hay Việt hóa hết nhưng ko được, chỉ Anh hóa 1 phần nhỏ còn lại Trung ko (mình ko muốn vừa xài Việt ít-Trung nhìu vì nhìn nó sao sao ấy), các bạn thông cảm!
Pm này dùng rất dễ, cài vào là có thể xài, có vài tinh chỉnh, chỉ cần theo các bước chỉ dẫn của mình thì các bạn sẽ dùng dễ dàng hơn với bộ gõ đa năng này.

Cài đặt: Sign trước khi cài hoặc máy hack thì khỏi cần!

Cách dùng: Chỉ sơ sơ đủ dùng thôi :D

Mới vào pm sẽ có bảng này, các bạn chọn No

Nếu ko cần tinh chỉnh gì, các bạn vào dòng đầu tiên, click chọn DayHandInput, xong Exit là xài được

Bảng ký hiệu khi nhấn * trong kiểu gõ tiếng Trung hoặc tiếng Anh, kỷ tự:

Mình đã Anh hóa phần tùy chọn khi nhấn giữ * hoặc #

Các chức năng khi nhấn giữ nút #:

- Pin Yin mode: gõ tiếng Trung theo kiểu Pin Yin
- Stroke mode: gõ tiếng Trung theo số nét
- English mode: gõ tiếng Anh kiểu tiên đoán
- Abc mode: gõ ký tự bình thường, nhưng có chia ra 2 loại: viết hoa hết hoặc viết thường hết (Khuyên dùng)
- Number mode: gõ số

Các bạn vào pm, chuyển wa tab thứ 2, xuống dòng thứ 7 (trên dòng có số 50 áh): dùng tinh chỉnh chỗ báo đang dùng chế độ gì (nhìn hình sẽ rõ hơn)

Khi chuyển wa chế độ ký tự (AB, ab), các bạn có thể chuyển wa kiểu Ab để tiện dùng sau này hơn bằng cách: chuyển qua tab 3, xuống 6 dòng (2 dòng trên dòng có số 300 áh) chọn như sau:

Mình nói tiện ở đây là khi ở kiểu Ab, khi nhấn bất kỳ phím nào (phím 2 chẳng hạn), nó sẽ hiện ra bảng chọn như sau:

Ngoài ra khi nhấn giữ phím 1 sẽ ra bảng nhìu chế độ ký tự gồm các code, smile của PDAViet, emotions (có các ký tự tiếng Việt nữa đó :D) được mình thêm vào như sau:

Để chỉnh cho bảng ký tự rộng ra đều hết thì các bạn chỉnh như sau: chuyển sang tab 2, xuống 6 dòng, chỉnh như trong hình

Các bạn có thể đổi theme cho bảng báo chế độ bằng cách: chuyển sang tab 2, click vào dòng đầu tiên, chọn theme mình muốn đổi

Sau đây là các mẫu theme cho bạn chọn:

Ngoài ra, các bạn còn có thể tinh chỉnh được độ trong suốt của theme bằng cách: chuyển sang tab 2, xuống dòng cuối cùng, click vào, bấm trái phải để tăng giảm độ trong suốt

Nói chung lại:

- Ở chế độ gõ tiếng Trung, khi nhấn phím 1 sẽ hiện ra bảng nhìu chế độ ký tự, nhấn giữ bất kỳ phím số nào khác (ngoài phím 1) thì sẽ chuyễn wa chế độ gỏ tiên đoán của tiếng Anh, chọn xong sẽ trở về như cũ
- Ở chế độ gõ tiếng Anh, nhấn phím 1 cũng sẽ hiện ra bảng nhìu chế độ ký tự
- Ở chế độ gõ ký tự kiểu Ab, nhấn phím 1 cũng sẽ hiện ra bảng nhìu chế độ ký tự

Kết luận: Nếu dùng wen thì sẽ thao tác nhanh hơn tý

Bonus: VnTelex Mod Icon

Bộ gõ tiếng Việt kiểu Telex

Rất dễ dùng, cứ gõ chữ theo kiểu Telex rồi vào Options/-> chữ Việt là được

Nếu muốn biết rõ hơn về kiểu Telex, bạn vào Options/About sẽ rõ, rất đầy đủ!

Mình cũng nêu sơ luôn cách viết Telex nè:

Aa = Â aa = â Aw = Ă aw = ă Ee = Ê ee = ê Oo = Ô oo = ô Ow = Ơ ow = ơ Uw = Ư uw = ư
s = sắc f = huyền r = hỏi x = ngã j = nặng

Các bạn lưu ý là phải gõ dấu sau chữ cần bỏ dấu nhá!

Download: 2 file cài đặt: 1 *jar, 1 *sis

Khuyên các bạn nên dùng font hỗ trợ tiếng Trung để tránh bị ô vuông trong pm cũng như các ký tự emotions

Font YaHeiHandelGotD

Chỉnh sửa cuối:
Cảm ơn bác Caominh171 đã làm icon cho chương trình VnTelex của mình đẹp như thế.
Chương trình này thô sơ, nhưng cũng là kỷ niệm ngày đầu dùng E61: Phải dùng Java (CLDC/MIDP) để làm tạm một bộ gõ trong khi chưa có bộ gõ tiếng Việt cho OS9.1.

Cảm ơn mọi người!

Chỉnh sửa cuối:
bác ơi chuyển qua box việt hóa . Rồi việt hóa full luôn cho anh em dễ dùng chứ vẫn nhiều tiếng tầu thế nào thì ai dùng được chứ

bác ơi chuyển qua box việt hóa . Rồi việt hóa full luôn cho anh em dễ dùng chứ vẫn nhiều tiếng tầu thế nào thì ai dùng được chứ

Bạn không đọc bài à, bác Chủ Topic đã gắng hết sức nhưng chưa được, vì Anh hóa thì còn dễ dùng hơn Việt hóa, do pm nó hạn chế đấy bạn à.

Mình đang tập VH, thử sức PM này xem sao.

PM này ko chứa tất cả các string dịch trong file *rsc đâu bạn àh, nếu muốn thử sức VH thì bạn nên tìm pm khác (có thể hỏi thêm Mod MinhThang, SM Kojiro)
Tạm dừng vấn đề VH ở đây, tránh làm loãng topic bạn nhé!

phần mềm này rất hay, mình có thể cài chung với Psiloc Crystal japanese Localization mà khi rs máy không bị lỗi hiển thị kanji , còn cài ZTA4 với Psiloc Crystal japanes Localization thì lỗi tùm lun , phải gỏ bỏ 1 trong 2 ,
cài nay tha hồ mà gỏ tiếng trung hay tiếng nhật ^^

cho mình hỏi mặc định khi vào soạn tin nhắn nó hiển thị kểu go piying , mình chỉnh như thế nào để nó là kiểu Ab soan tin nhắn thông thường , chứ không phải nhấn rồi chọn từng chữ

cho mình hỏi mặc định khi vào soạn tin nhắn nó hiển thị kểu go piying , mình chỉnh như thế nào để nó là kiểu Ab soan tin nhắn thông thường , chứ không phải nhấn rồi chọn từng chữ

Thì bạn nhìn lên hình trên bài đầu, chỉnh lại như hình phía trên là đc. Nếu chưa chuyển nữa thì nhấn giữ phím #, chọn Abc mode là đc

Sao mình muốn remove phần mềm này thì nó lại báo Unable to delete files vậy ? Mình dùng N81-8Gb

Posted via Mobile Devicemình dã cài vntelex , nhung sao mình không víêt duoc hoàn chinh . Gõ "aw"hay "uw" không duoc , hay gõ dâu không duoc . Mình sài e51 .

Back