• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Dùng điện thoại làm Webcam cực Pro

anhcoj

Dùng điện thoại làm Webcam
. Giới thiệu sơ lược.

Mobiola webcam V3.011 là một PM không mấy ai là chưa từng nghe nói(đã có phiên bản cao hơn),nó hữu ích mà rất dễ sử dụng,bộ cài đặt trọn gói gồm 2 phần,1 cho PC và 1 cho điện thoại của bạn.

. Cài đặt.
*Trên PC
Trước tiên các bạn tải file bên dưới về PC của bạn(Giải nén),khi tải xong các bạn tiến hành cài đặt Mobiola Webcam v3.0.11 s60v3.exe trước vào PC,sau đó bạn chép cả 2 file(Trị táo bón) trong thư mục c@k file vào đường dẫn mặc định là C:\Program Files\Mobiola Web Camera for S60.
Sau khi hoàn tất ở trên bạn khởi động lại PC vậy là đã full....

*Trên Mobile
Bạn tiến hành cài đặt (webcam_s60_v_3_0.sis) như bao ứng dụng khác...Vậy là xong phần cài đặt.
. Sử dụng thế nào???
Việc sử dụng Mobiola Webcam khá đơn giản.Trước tiên bạn mở Mobiola Webcam trên PC và chọn kiểu kết nối (Wifi,Bluetooth,Usb).Chọn kết nối USB thì PC của bạn phải cài đặt (Nokia PC Suite) điều này có lẽ ai cũng phải biết... Sau đó cắm cáp USB vào điện thoại rồi mở Webcam 3 trên điên thoại của bạn lên.Khi điện thoại và PC được kết nối, bạn nhìn vào giao diện của Mobiola Webcam trên PC sẽ thấy ngay 3 kiểu kết nối đã định và tích vào ô USB nhé.
Kết nối bằng Wifi cũng tương tự,chọn kiểu kết nối là wifi trên PC và trên điên thoại cũng vậy(chọn kết nối wifi) nhưng điều kiện là bạn phải có sóng wifi...Mình test kết nối wifi thấy rất hay,bạn có thể mang dế cưng đi khoảng cách mà wifi phủ sóng là Ok,nếu dùng làm Cammera giám sát cửa hàng lúc ăn cơm trưa thì quá ok=D>=D>
Với kiểu kết nối Bluetooth có lẽ cũng vậy,PC phải có Bluetooth.(Không có ĐK test)

Files lưu mặc định tại My Documents​
* Lưu ý:
_Trên PC. Khi đã chọn ô USB bạn kéo xuống dưới ô Invalid nhấn vào hình tam giác nhỏ sẽ thấy 3 cổng kết nối (COM1,COM3,COM4) và nhớ là bạn phải chọn vào COM3 nhé.COM1.COM4 không tác dụng trên N82 các máy khác trưa test(Mong được bổ sung).
_Trên điện thoại.Bạn nhấn lựa chọn ====> Kết nối(Chọn USB) Chờ cho nó kết nối....Ở giao diện webcam 3 trên điện thoại ta thấy có (CAM1,CAM2) Cam1 là cammera sau(Có lắp thì mở ra nhé),Cam2 là Cammera trước. Việc còn lại là nhìn lên màn hình PC sẽ thấy (Biểu tượng của khu vực nguy hiểm) =))=))

Hình ảnh Mobiola Webcam kết nối bằng wifi...N82

.P\S
Có thể đã có người post rồi nhưng mình không tìm thấy bên Box V3 này,thôi thì thấy xài hay cứ post đại cho ae nào có nhu cầu...đường cùng thì MOD khu vưc cứ xử lý vô sờ tư
:D:D:D

Chỉnh sửa cuối:
mình đã thử trên C5-00 nhưng không được, nản, bạn thử kiểm tra lại xem, máy toán báo conecting eror

Last edited by a moderator:
mình đã thử trên C5-00 nhưng không được, nản, bạn thử kiểm tra lại xem, máy toán báo conecting eror
Có lẽ nó không tương thích cho C5-00 bạn à..Đây là danh sách mà Mobiola webcam hỗ trợ dòng NOKIA.

Nokia 6600, 6620, 7610, 6630, 6670, 6260,6680, 6681, 6682, 3230, N70,N90, 3250, 5500, E50, E51, E65, E70, E90, N71, N73, N76, N80, N81, N82, N91,N92,N93, N93i, N95, N96...Và một số máy không thuộc NOKIA..như Sony-Eric chẳng hạn.
Mà bạn nên chú ý không nên Quoete bài quá dài nhé!!!

Chỉnh sửa cuối:
thanks 4 shared nhưng chắc bác nên tìm kiễm kĩ 1 chút thôi :D. Đã có bài

thanks 4 shared nhưng chắc bác nên tìm kiễm kĩ 1 chút thôi :D. Đã có bài
Bên Simbian^3 cũng có nhưng bên V3 mình không thấy....Và mỗi Topic có cách hướng dẫn khác nhau cho ae sao dễ thực hiện nhất.Mình đi thẳng vào phần cài đặt và sử dụng,tránh nan man giới thiệu nhiều về sof....Thanks bạn nhiều!!!

Cái này có đòi hỏi key ko nhỉ?
Dạ thưa bạn không cần k@y đâu ạ...Chép cái gọi là"thuốc" ấy vào đường dẫn trên PC (C:\Program Files\Mobiola Web Camera for S60.) và khởi động lại PC nhé

maý mình 3.2MP bản của mobiola này thì ko hiển thị tốt ở độ phân giải 640x480 trở lên hơn Ecpo... thì ít tính năng hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Thuốc này xài không được chủ thớt ơi,mình đang xài win 7.Trial thì chạy bình thường nhưng cứ chép thuốc vào là báo Mobiola Web Camera has stopped working.Mình đã gỡ ra cài lại 3 lần vẫn thế.Help me,đang cần cái này lắm

Thuốc này xài không được chủ thớt ơi,mình đang xài win 7.Trial thì chạy bình thường nhưng cứ chép thuốc vào là báo Mobiola Web Camera has stopped working.Mình đã gỡ ra cài lại 3 lần vẫn thế.Help me,đang cần cái này lắm

tùy bản Windows 7 thoi bạn , bạn cố gắng fix vài thứ xem, lúc trước mình cũng bị thế, chạy qua lại, cài lại Windows 7 hay up cài từ Vista up lên thì bình thường, bạn thử hạ giảm độ bit xuống xem hay chạy thuộc tính Capable Windows XP SP2/3....

Bạn copy file ConnAPI.DLL rồi paste vào trong C:/program file/ mobiola xem ok không.Khởi động lại PC nhé.

Back