• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[G900/G700] Thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm sử dụng

Cho em thắc mắc 1 tí về các phần mềm

Trước tiên em xin lỗi bác admin nha. bi h e post bên này là đúng rùi đúng k ạh?
Cho em hỏi các bác về các phần phần mềm xíu nhé, bác nào bík hỗ trợ cho em mí.
Trước đây em dùng con K810i, chụp hình thì miễn bàn, nhưng nó quản lý ảnh cũng khá tốt. Nhưng bi h em chuyển wa con G900, xài 1 time em mới thấy, nó quản lý ảnh kém quá, mỗi lần kần tìm 1 tấm ảnh trong folder nào đó đúng là mờ mắt(trong mục đa phương tiện ấy), kòn mà koi trong quản lý tập tin thì ko zoom được. hix. Thế nên bác nào có kái soft nào quản lý ảnh tốt, cho em xin mí.
Thứ 2 là trước em có đọc trên diễn đàn mình về soft hỗ trợ nhận file qua bluetooth mà mỗi lần nhận là nó lưu thẳng vào folder định sẵn ở ổ D chứ ko fải lưu vào mục tin nhắn như mặc định nữa.. Mà lúc đó em ko để tâm lắm, h tìm lại lại chẳng thấy đâu, bác nào có, giúp em lun nhá.
Thứ 3 cho em hỏi típ trước em có 1 mớ truyện of Nguyễn Nhật Ánh mà lưu dạng *.txt. Đọc trên K810i khá tốt. Nhưng sao chuyển qua G900 nì nó hok đọc được. Bík là nó k hỗ trợ định dạng file này, nhưng h chuyển wa loại khã vừa tốt dung lượng vừa mất time. Vì thế bác nào có soft hỗ trợ kái loại nì, cho em xin lun nhé. Hì. Em thanks nhìu ạh
Àh. Cho em hỏi thim kái nì nữa, em mún tìm kái soft chat yahoo mà dùng wifi í, chứ ko fải dùng GPRS như mấy kái soft đã giới thiệu ạh. Có bác nào có hum cho em xin lun nhá

Chỉnh sửa cuối:
Trước tiên em xin lỗi bác admin nha. bi h e post bên này là đúng rùi đúng k ạh?
Cho em hỏi các bác về các phần phần mềm xíu nhé, bác nào bík hỗ trợ cho em mí.
Trước đây em dùng con K810i, chụp hình thì miễn bàn, nhưng nó quản lý ảnh cũng khá tốt. Nhưng bi h em chuyển wa con G900, xài 1 time em mới thấy, nó quản lý ảnh kém quá, mỗi lần kần tìm 1 tấm ảnh trong folder nào đó đúng là mờ mắt(trong mục đa phương tiện ấy), kòn mà koi trong quản lý tập tin thì ko zoom được. hix. Thế nên bác nào có kái soft nào quản lý ảnh tốt, cho em xin mí.
Thứ 2 là trước em có đọc trên diễn đàn mình về soft hỗ trợ nhận file qua bluetooth mà mỗi lần nhận là nó lưu thẳng vào folder định sẵn ở ổ D chứ ko fải lưu vào mục tin nhắn như mặc định nữa.. Mà lúc đó em ko để tâm lắm, h tìm lại lại chẳng thấy đâu, bác nào có, giúp em lun nhá.
Thứ 3 cho em hỏi típ trước em có 1 mớ truyện of Nguyễn Nhật Ánh mà lưu dạng *.txt. Đọc trên K810i khá tốt. Nhưng sao chuyển qua G900 nì nó hok đọc được. Bík là nó k hỗ trợ định dạng file này, nhưng h chuyển wa loại khã vừa tốt dung lượng vừa mất time. Vì thế bác nào có soft hỗ trợ kái loại nì, cho em xin lun nhé. Hì. Em thanks nhìu ạh
Àh. Cho em hỏi thim kái nì nữa, em mún tìm kái soft chat yahoo mà dùng wifi í, chứ ko fải dùng GPRS như mấy kái soft đã giới thiệu ạh. Có bác nào có hum cho em xin lun nhá

Bộ office cho G900 đây:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=35134&highlight=document

Chương trình xem ảnh khá hay:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=66405

còn 2 chương trình dưới là để bạn chat và nhận bluetooth thẳng vô thẻ nhớ.

Lưu ý: tất cả những bài này đã có trong diễn đàn. Bạn nên search trước khi hỏi những yêu cầu này nhe.

Chỉnh sửa cuối:
Bác tommynguyen1961 ui. Thanks bác nhìu lém, cho em hỏi thim kái nì nữa. Em có làm theo bác Congvoi để kài Walkman vào G900. Ko hỉu em có làm sai gì ko (em đã hack được ổ C và CapsSwitch trước khi làm zùi) Thía mà sau khi chép xong thì hiện lên kái bảng này ạh
Đã đóng ứng dụng
Ứng dụng
WALKMAN
Lỗi
KERN-EXEC
Mã lỗi 3

Khởi động lại kũng vậy. Mà khốn hơn là sau khi có kái bảng đó thì kon G900 of em chỉ dùng được 2 chức năng nữa là Nhắn tin và nghe gọi(vào được danh bạ), kòn lại, vào bất kì ứng dụng nào khác kũng bị khởi động lại hết. Hix
Giúp em với bác nhé

Bác tommynguyen1961 ui. Thanks bác nhìu lém, cho em hỏi thim kái nì nữa. Em có làm theo bác Congvoi để kài Walkman vào G900. Ko hỉu em có làm sai gì ko (em đã hack được ổ C và CapsSwitch trước khi làm zùi) Thía mà sau khi chép xong thì hiện lên kái bảng này ạh
Đã đóng ứng dụng
Ứng dụng
WALKMAN
Lỗi
KERN-EXEC
Mã lỗi 3

Khởi động lại kũng vậy. Mà khốn hơn là sau khi có kái bảng đó thì kon G900 of em chỉ dùng được 2 chức năng nữa là Nhắn tin và nghe gọi(vào được danh bạ), kòn lại, vào bất kì ứng dụng nào khác kũng bị khởi động lại hết. Hix
Giúp em với bác nhé

Èo, làm gì có walkman cho G900 bạn ! Toàn là cho M600i, P990i với P1i thôi ! Hên là chưa bị khỏi động lại liên tục ! Bạn vào service menu rồi hard reset lại máy thì sẽ hết thôi, hoặc dùng SMP hoặc X-Plore để xóa hết những file có liên quan đến WM rồi restart lại máy là được !

dạ. bi h nó bị...khởi động lại liên tục òi.:((
Làm sao h hả mí bác? Em kứ tưởng là xài cho UIQ là được...tất chứ. hix

bi h nó khởi động lại liên tục. Ko vào máy được nữa, chỉ vào tới biểu tượng của SE là khởi động lại ùi. Hướng dẫn cụ thể giúp mình được hum? kái nì mình gà lém

bi h nó khởi động lại liên tục. Ko vào máy được nữa, chỉ vào tới biểu tượng của SE là khởi động lại ùi. Hướng dẫn cụ thể giúp mình được hum? kái nì mình gà lém

Bạn lấy sim ra khỏi máy rồi khởi động lại,đến lúc hỏi sim thì bấm *lên*xuống xuống*xuống*(kon lăn ấy) rùi chọn format internal disk.Nếu làm như vây ko dc thì chỉ còn cách up FW thôi.Lần sau đọc kỹ trc khi cài wm nha,máy bạn đâu dùng dc wm :(:(:(

Bạn dùng CT SEUS để up lại firmware là xong xuôi hết mọi chuyện thôi !!! Nó là CT update firmware online của Sony, bạn có thể tải tại đây ! Bạn nên chọn ngôn ngữ bằng TV, sẽ dễ dùng hơn. :D

Em vừa làm xong. Up lại firmware ùi. Hix. Bík thim 1 tí, chỉ có điều là mất hết dữ liệu,h fải nạp lại. hehe. rút kinh nghiệm lần sau. lần sau sẽ hỏi trước. Thanks mấy bác nhìu ạh

Giúp mình với. Máy mình thỉnh thoảng hiện lên dòng chữ : "request failed to be sent". Làm thế nào để hết lỗi này. Tks

Chạy SEUS bác ạ :) Lần sau có vọc thì chọn ứng dụng hợp vs máy chủa mình thôi.

Có bác nào có CDA Việt Nam của SE G900 không?Mình đang cần

Làm gì có CDA của VN bạn? Nếu cần tiếng Việt thì tới SE nó cài cho, khoảng 200-300k. Lên AnBa sửa máy, bọn nó dụ tui cài hoài :D.

Posted via Mobile Device

Có bác nào có CDA Việt Nam của SE G900 không?Mình đang cần

Chào bạn mình gửi bạn file chuyển đổi ra CDA vietnam mà mình đã chuyển đổi bạn dùng thử nhe.

Các bước tiến hành chuyển đổi
I. Backup CDA

1. Tắt điện thoại, tháo pin ra và lắp lại

2. Cắm dây cáp vào PC

3. Chạy XS++, đánh dấu vào ô SMARTPHONE CONNECT và ấn Connect

4. Giữ phím C trên điện thoại và đồng thời cắm cáp vào điện thoại, giữ nút C cho đến khi XS++ báo: "Ready for operation"

5. Ở phía dưới của cửa sổ XS++, đánh dấu vào ô GPFS sau đó ấn nút "Backup GDFS"

6. Ngay sau khi việc backup hoàn tất, chương trình XS++ sẽ báo điện thoại đã bị ngắt kết nối, hãy ngắt điện thoại khỏi cáp.

7. Trong cũng folder mà bạn tiến hành cài đặt XS++ trên PC ( thông thường trên folder đó nằm trong C\Program Files ) - sẽ có file backup GDFS .bin - tiến hành copy và lưu lại nơi an toàn nào đó - đó chính là file GDFS gốc bạn cần khi tiến hành Restore lại khi gặp sai sót nào đó.

II. Thực hiện chuyển đổi CDA.
1. Nếu điện thoại của bạn đã không còn kết nối với máy tính nữa sau khi Backup thì hãy lặp lại các bước từ (I.1 - I.4)

2. Bây giờ thay vì chọn "Backup GDFS", bạn chọn [...] và đánh dấu "Restore GDFS", tìm đến file .bin đã được sửa đổi bằng công cụ Hex ở trên, ấn Ok, và click "Restore GDFS". Công việc này tốn khoảng từ 1 đến 2 phút

3. Ngay khi khi công việc hoàn tất, chương trình sẽ báo phone disconnected. Đóng cửa sổ XS++ và ngắt kết nối USB khỏi Phone

4. Tháo Pin điện thoại và lắp lại vào, restart lại phone. Nếu có điều gì đó sai sót với Phone của bạn hãy tiến hành "Restore GDFS" với file gốc .bin mà bạn đã cất an toàn từ đầu.

5 Kiểm tra CDA của phone của bạn bằng cách vào Main Menu--More--System information, nó sẽ báo hiện tại có 2 CDA, một cái gốc ban đầu và một cái mới mà bạn vừa tiến hành cài đặt ở trên.

6. Và giờ bạn đã có CDA của vietnam và bạn cần dùng SEUS update firm để có được Firm mới nhất và việc chuyển CDA hoàn toàn sang CDA vietnam
Hãy nói cho tôi biết bất cứ chỗ nào bạn chưa hiểu - chưa làm được!

cám ơn bạn sungluc

link gốc nè:http://www.esato.com/board/viewtopic.php?topic=176580

Chúc bạn thành công
Những file bạn cần có cho việc này:
XS++ http://www.se-nse.net/gbrooks3/XS++/download.php

Bạn sungluc bên tt có thể là bạn CaoHieu88 Mod UIQ 3 bên này đó :-?. Còn mấy cái ảnh của bạn CaoHieu sao bạn ko chèn vào luôn cho trực quan.

Mình đã thử dùng CDA của bạn vào ngày 10/10, ngay khi bạn vừa post lên tt và có một số nhận định sau:

Trước khi flash:

Phone: 1203-6566 R9N002
Organize: 1203-8784 R6K842
CDA : 1207-8384 R5A (R5A Singapore, R14A HongKong)

Sau khi backup và flash CDA 1206 3328 thì máy cứng đơ không boot đc, sau đó mình restore lại CDA đã backup thì chạy bình thường. Tức khí, tại sao máy bạn chạy đc máy mình không chạy đc, vậy là mình qua bài change CDA của G900 sang CW1 do bạn CaoHieu post làm thử và kết quả máy chạy rất êm, phải nói là nhanh hơn 20% so với CDA gốc 1207-8384 R5A nhưng không có tiếng việt.

Qua vài ngày tìm hiểu trên các diễn đàn liên quan đến SE mình có một số kết luận sau:

Thứ nhất: những máy G900 mua sau này đều có firmware 1203-6566 R9N002 (newest) nếu cho down firmware để có tiếng việt như bạn ở trên R9M003 (older) thì máy sẽ không boot, mình ko có máy có firmware cũ hơn ko test đc nên cũng ko rõ, bác nào có thì test thử nhé.

Thứ hai: máy mình lúc mua về cũng có tiếng việt, nhưng do nghịch mod phải format, SEUS nên đã mất tiếng việt, mình đem máy ra thegioididong thì đc trả lời là gói ngôn ngữ không liên quan đến firmware, nó đơn thuần chỉ là một language package add thêm vào máy. Mình search trên google với 2 từ khóa "G900"+"vietnamese" thì có kết quả thứ 3 trả về trang chủ của sonyericsson, kết luận là trên trang chủ của SE trước đây cho phép mình download cái gói ngôn ngữ tiếng việt về nhưng không hiểu sao sau khi SE nâng cấp website thì không cho down gói ngôn ngữ tiếng việt nữa, chỉ có những đại lý của SE đùng SETools thì down đc gói ngôn ngữ đó từ SE. Cái file ngôn ngữ đó G900_MR2_VIETNAMESE_R9N002_R1F_R6K842_ R6K836.zip bạn có thể tìm thấy trên google nhưng ko có chỗ download hoặc download sẽ tốn tiền nhưng phải có Paypal. Thôi thì mình chấp nhận ko tiếng việt nhưng máy nhanh hơn 20% khi chuyển sang CW1 dùng firmware R6K836 vậy :D

Cho mình hỏi địa chỉ dán màn hình G900 ở Hà Nội. Ai biết giúp mình với. Tks

Bạn mua một miếng dán màn hình của P9 hoặc O2 mini về tự dán cũng dc mà. Mình mua về tự dán lấy thôi, đơn giản lắm.

Posted via Mobile Device

Các anh ơi cho em hỏi là máy G700 có cài được Tiếng Việt như G900 khồng ạ. Hôm qua em ra thê giới di động hỏi thì người ta bảo là máy này không cài được tiếng việt hix. Nếu mà dùng tiếng anh thì mệt lắm tại em chẳng biết gì về tiếng anh hết. ai đã dùng máy này rồi thì nói em biết với ạ tối nay là em lấy máy rùi

Back