• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hiện tượng mất sóng trên Android

massage000

[ĐÃ GIẢI QUYẾT XONG] Hiện tượng mất sóng trên Android

Em dùng Android ngay từ những ngày đầu Darkstone ra bản Froyo đến giờ mới gặp hiện tượng này: Winmo sóng tốt, sang Android ngồi ở nhà sóng tốt nhưng cứ phi xe máy ra đường đi chơi là tịt luôn, ko thể dò bất cứ sóng mạng nào.

Từ ngày dính hiện tượng này, em đã thử Task 29, format thẻ nhớ (thẻ theo máy class2 8Gb) cài các rom support Android của bác PhamQuang, Ancola, Miri, Energy, Chucky, vbn,... cũng như thử thay radio từ .10 đến .15. Ngoài ra, em cũng thử các bản Android khác nhau từ PPP đến RMNET base rom, từ Froyo đến CM, rồi HD rom nhưng kết quả vẫn như vậy: Winmo sóng khoẻ, nhưng Android ra đường, mà cụ thể là khi di chuyển lại ko có một vạch sóng nào. Em dùng mạng Viettel, gói cước sim sinh viên.

Em muốn hỏi là có ai bị hiện tượng trên giống em ko? Theo diễn biến xảy ra thì phần cứng máy em vẫn bình thường. Như vậy, có thể có nguyên nhân sau:

1, Thẻ nhớ (cái này em chưa thử chạy bằng thẻ khác, nhưng sẽ cập nhật nếu giải quyết được vấn đề)
2, vấn đề nằm ở các build Android mới ra gần đây (lần cuối em ko bị hiện tượng mất sóng là dùng build MDJ Warm 1.0 + Ancola v.08 lite + radio 2.14).

Thực sự là chạy Android cực mượt, nhưng ko có sóng thì... :(( Các bác cho em lời khuyên, còn nguyên nhân nào khác ko? :(

He he! Vấn đề sóng kém của máy em đã được giải quyết!

Ko rõ nguyên nhân do đâu vì quá nhiều lý do như sự tương thích của máy, mạng, rom winmo rồi build Android... Em thì vẫn dùng thẻ nhớ hiện tại, up rom winmo bản a66series_v47,hạ radio xuống bản HD2_RADIO_2.10.50.28_2_KR, format thẻ nhớ bằng winmo, đồng thời tắt Sense và tiến hành cài build Android. Em chạy 5 bản: MDJ FroYo HD 4.4, Desire_HD2 Cedesmith, GIPAQ MIUI BETA3, SuperRAM Froyo v1, JDMS1.6.1 và thật đáng mừng, sóng ngon vãi hà! \-/

Thông tin về máy của em: HD2 thường (phiên bản dành cho thị trường Đông Âu), sử dụng mạng Viettel, gói sim sinh viên, nhà em ở Hà Nội.

Báo cáo với các bác để lỡ có ai dính vào trường hợp này thì có chút kinh nghiệm. Cảm ơn các bác đã vào đây chia sẻ cùng em! :D

Chỉnh sửa cuối:
để 2g only or auto mạng ko để 3g. Nếu để 2g only bác ném đâu mà chả có mạng

Em dùng Android ngay từ những ngày đầu Darkstone ra bản Froyo đến giờ mới gặp hiện tượng này: Winmo sóng tốt, sang Android ngồi ở nhà sóng tốt nhưng cứ phi xe máy ra đường đi chơi là tịt luôn, ko thể dò bất cứ sóng mạng nào.

Từ ngày dính hiện tượng này, em đã thử Task 29, format thẻ nhớ (thẻ theo máy class2 8Gb) cài các rom support Android của bác PhamQuang, Ancola, Miri, Energy, Chucky, vbn,... cũng như thử thay radio từ .10 đến .15. Ngoài ra, em cũng thử các bản Android khác nhau từ PPP đến RMNET base rom, từ Froyo đến CM, rồi HD rom nhưng kết quả vẫn như vậy: Winmo sóng khoẻ, nhưng Android ra đường, mà cụ thể là khi di chuyển lại ko có một vạch sóng nào. Em dùng mạng Viettel, gói cước sim sinh viên.

Em muốn hỏi là có ai bị hiện tượng trên giống em ko? Theo diễn biến xảy ra thì phần cứng máy em vẫn bình thường. Như vậy, có thể có nguyên nhân sau:

1, Thẻ nhớ (cái này em chưa thử chạy bằng thẻ khác, nhưng sẽ cập nhật nếu giải quyết được vấn đề)
2, vấn đề nằm ở các build Android mới ra gần đây (lần cuối em ko bị hiện tượng mất sóng là dùng build MDJ Warm 1.0 + Ancola v.08 lite + radio 2.14).

Thực sự là chạy Android cực mượt, nhưng ko có sóng thì... :(( Các bác cho em lời khuyên, còn nguyên nhân nào khác ko? :(

bạn ở đâu mình ở Tp Hồ Chí Minh xài sim Mobi sóng phà phà mà bạn, có mấy bản rom có hiện tượng mất cột báo sóng nhưng vẫn nghe gọi bình thường. Bạn thử dùng sim của mạng khác xem.

bạn chạy xuống vũng tàu là "sóng và gió" vivu ngay. Đùa vui thôi, máy tôi sóng đôi lúc cũng chập chờn như vậy, nên tháo sim (mobi) ra đổi sim mới, chùi sạch các tiếp điểm với sim. gắn lại ok. kekke, chắc hên xui thôi, chả bít đường nào mà lần

bạn ở đâu mình ở Tp Hồ Chí Minh xài sim Mobi sóng phà phà mà bạn, có mấy bản rom có hiện tượng mất cột báo sóng nhưng vẫn nghe gọi bình thường. Bạn thử dùng sim của mạng khác xem.

bạn chạy xuống vũng tàu là "sóng và gió" vivu ngay. Đùa vui thôi, máy tôi sóng đôi lúc cũng chập chờn như vậy, nên tháo sim (mobi) ra đổi sim mới, chùi sạch các tiếp điểm với sim. gắn lại ok. kekke, chắc hên xui thôi, chả bít đường nào mà lần

Mình ở Hà Nội, mình bị mất cột báo sóng là tịt luôn nghe gọi. Nếu do sim thì mình cũng phải bị ở Winmo chứ, nhưng trở lại winmo thì sóng sánh ngon lành bạn ạ

thì bÁC CỨ ĐỂ NÓ MỚI CÓ SÓNG CHỨ CÓ SÓNG THÌ CHỈNH LÀM JI NỮA

Em thử đủ kiểu rồi bác ạ. *#*#4636#*#* suốt rồi, chỉnh đủ các kiểu. Vấn đề em nói ở đây là ko có sóng Operation network chứ ko phải chập chờn 2G-3G.

Tốt nhất bồ nên dùng Thẻ nhớ khác xem sao! Nó quan trọng không kém bản Android đâu.

Tốt nhất bồ nên dùng Thẻ nhớ khác xem sao! Nó quan trọng không kém bản Android đâu.

Ok, chắc 1 tuần nữa mình mới lấy được cái máy 5530 cho mượn, thử dùng thẻ 4Gb của Nokia xem sao

À tiện đây cho mình hỏi, mình xài thẻ toàn format rồi copy file thông qua winmo, liệu có ảnh hưởng gì ko? hay là phải mua cái đầu đọc thẻ để sử dụng?

Chỉnh sửa cuối:
mình thì thấy các bản Android sóng thực sự không ổ định, cả 2g và 3g, mình cũng thử nhiều bản rồi cũng vậy

bạn ở vũng tàu àh, mình cũng vũng tàu.

khổ thân, mình ko bị, bị như bác cũng khổ, cứ sửa cái j đó xem đc chưa thì lại phải cầm máy phóng xe ra ngoài đường test à :(

thông cảm với bác, em đang xài Cliq,xài bản 1.5 bị lỗi ko ngắt cuộc gọi được(chức năng end call bị điên, mình gọi mà người ta ko cup máy là mình cũng ko ngắt được, toàn phải năn nỉ người ta cúp trước, xài cảm ứng mà tay to bấm nhầm số cũng phải đợi người ta nghe rồi nói gọi lộn số, em up firmware lên 2.1 thoy, còn y xì gin chưa có root hay là đụng chạm gì hết, thì tình trạng trên đã hết nhưng lúc để 1.5 và lên 2.1 em đề bị mất sóng, chỗ đông người hay là vào siêu thị, nhà nào có mấy tầng là máy bị mất sóng, chỗ cột sóng hiện ra hình tròn màu đỏ, sim gắn máy khác xài bình thường, sim em ko có đăng kí 3G gì hết mà vẫn phải để chế độ network UMTS, để 2G only là mất sóng luôn, pó tay

Do bản Android nữa bác. Em hồi nọ xài bản Moto234_Evo_Carbon_Remix nó còn báo không có thẻ Sim, quay lại bản Android cũ thì lại dùng bình thường. Bác thử thay bản Android khác coi sao nhé.

He he! Vấn đề sóng kém của máy em đã được giải quyết!

Ko rõ nguyên nhân do đâu vì quá nhiều lý do như sự tương thích của máy, mạng, rom winmo rồi build Android... Em thì vẫn dùng thẻ nhớ hiện tại, up rom winmo bản a66series_v47,hạ radio xuống bản HD2_RADIO_2.10.50.28_2_KR, format thẻ nhớ bằng winmo, đồng thời tắt Sense và tiến hành cài build Android. Em chạy 5 bản: MDJ FroYo HD 4.4, Desire_HD2 Cedesmith, GIPAQ MIUI BETA3, SuperRAM Froyo v1, JDMS1.6.1 và thật đáng mừng, sóng ngon vãi hà! \-/

Thông tin về máy của em: HD2 thường (phiên bản dành cho thị trường Đông Âu), sử dụng mạng Viettel, gói sim sinh viên, nhà em ở Hà Nội.

Báo cáo với các bác để lỡ có ai dính vào trường hợp này thì có chút kinh nghiệm. Cảm ơn các bác đã vào đây chia sẻ cùng em! :D

Back