• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn kỹ thuật và lập trình PDA cho anh em ở HN

sao các admin mở lớp mà chẳng thấy thông báo thời gian khi nào khai giảng,tình hình lớp vậy :D
Cho e đăng kí 1 suất với ạ

Em công tác ở HP, cũng gần HN nhưng chắc là không có thời gian tham gia với các bác đợt này. Em nghĩ nếu có một topic chuyên đào tạo cũng hay chứ, để anh em ở xa cũng được học hỏi thêm.

em ỏ hải dương t7 và cn nếu em nên được thì em đằg ký được không anh ..em cũng thích công nghệ lắm...thực sự là em không biết gì về lập trình muốn tham gia làm chân học hỏi nhay( đệ tử ) cũng thế đúng không anh ..em muốn tham gia học quá anh à...

em ỏ hải dương t7 và cn nếu em nên được thì em đằg ký được không anh ..em cũng thích công nghệ lắm...thực sự là em không biết gì về lập trình muốn tham gia làm chân học hỏi nhay( đệ tử ) cũng thế đúng không anh ..em muốn tham gia học quá anh à...
Nếu bạn chưa có khái niệm gì về lập trình,thực tế chưa từng kinh qua ngôn ngữ lập trình nào sẽ bước đầu sẽ gặp nhiều khó khăn, cần phải có sự kiên nhẫn và quyết tâm mới vượt qua được. Theo mình, lập trình không phải đòi hỏi quá cao về tư duy mà cần sự nhẫn nại và khả năng tự học, tự nghiên cứu.
Bạn có thể làm quen trước với Visual Basic .NET hoặc C# là hai ngôn ngữ lập trình .NET rất thông dụng hiện nay, dễ viết mã cũng như debug. Ví dụ thì có rất nhiều ở trên mạng, kể cả chương trình hoàn chỉnh.

Khi bạn có điều kiện ghé qua công ty thì anh Cường sẽ chỉ bảo tận tình đấy.

CHo e đăng ký 1 chân với được không ạ ^^
.NET e biết 1 chút, đủ bập bẹ abc ^^ mong muốn được nâng cao kiến thức

Nếu bạn chưa có khái niệm gì về lập trình,thực tế chưa từng kinh qua ngôn ngữ lập trình nào sẽ bước đầu sẽ gặp nhiều khó khăn, cần phải có sự kiên nhẫn và quyết tâm mới vượt qua được. Theo mình, lập trình không phải đòi hỏi quá cao về tư duy mà cần sự nhẫn nại và khả năng tự học, tự nghiên cứu.
Bạn có thể làm quen trước với Visual Basic .NET hoặc C# là hai ngôn ngữ lập trình .NET rất thông dụng hiện nay, dễ viết mã cũng như debug. Ví dụ thì có rất nhiều ở trên mạng, kể cả chương trình hoàn chỉnh.

Khi bạn có điều kiện ghé qua công ty thì anh Cường sẽ chỉ bảo tận tình đấy.

Theo tôi, để nâng cao khả năng tự học thì ta cũng phải biết bắt đầu từ đâu. Với các bạn có nền tảng là dân công nghệ thông tin thì không phải bàn, còn với các bạn khác (như tôi thấy một số bạn hỏi trong chủ đề này) thì tôi xin có vài lời như sau:

Trong một nhóm lập trình viên chuyên nghiệp thì người lập trình (programmer) và người sử dụng ngôn ngữ lập trình (coder) là hai vị trí riêng biệt. Như vậy, khi ta phải là 2-in-1 (vì chỉ còn mình ta) thì cũng cần phân biệt rạch ròi 02 kỹ năng này.

+ Để có thể lập trình (có thể chỉ cần thể hiện trên giấy), bạn cần có các kiến thức về Cấu trúc dữ liệu và Giải thuật, Công nghệ phần mềm... Nếu phần mềm có nhu cầu lưu trữ dữ liệu thì bạn cần thêm kiến thức về Cơ sở dữ liệu quan hệ, chuẩn hóa cơ sở dữ liệu (để chống dư thừa dữ liệu...). Bạn có thể tìm mua các tài liệu về vấn đề này dễ dàng ở các hiệu sách. Ngoài ra nếu phần mềm của bạn là một hệ thống tương đối lớn, bạn cần thêm kiến thức về Phân tích hệ thống, khi này bạn là 3-in-1 :)

+ Việc lựa chọn ngôn ngữ lập trình nào để mã hóa (coding) chương trình chỉ phụ thuộc vào 02 yếu tố: Khả năng của ngôn ngữ phù hợp yêu cầu bài toán và Thói quen của bạn. (Như bác Cường nói bác ấy đọc quen C++ rồi ấy).

Còn khi lập trình nâng cao, ta cần thêm nhiều kiến thức nữa như thế nào là Lập trình hướng đối tượng, hướng sự kiện...

Bạn có thể chọn ngay một ngôn ngữ lập trình, sử dụng kiến thức qua các tài liệu nói trên để thực hành, làm các bài toán từ đơn giản trở lên. Dù có là làm một chương trình rất nhỏ và rất đơn giản, dứt khoát phải dựa trên kiến thức cơ bản.

Chỉnh sửa cuối:
em cảm ơn các anh đã dạy ...em cũng phải cố gắng vì em cũng họ công nghệ thông tin nhưng em học lập trình ít quá anh à .....bây h làm thì quên hết chán lắm ..em phải tự tìm vậy...các anh có bài nào cơ bản không cho em xin với em ngồi học ...em cảm ơn các anh nhiều.thank ......

...
+ Để có thể lập trình (có thể chỉ cần thể hiện trên giấy), bạn cần có các kiến thức về Cấu trúc dữ liệu và Giải thuật, Công nghệ phần mềm... Nếu phần mềm có nhu cầu lưu trữ dữ liệu thì bạn cần thêm kiến thức về Cơ sở dữ liệu quan hệ, chuẩn hóa cơ sở dữ liệu (để chống dư thừa dữ liệu...). Bạn có thể tìm mua các tài liệu về vấn đề này dễ dàng ở các hiệu sách. Ngoài ra nếu phần mềm của bạn là một hệ thống tương đối lớn, bạn cần thêm kiến thức về Phân tích hệ thống, khi này bạn là 3-in-1 :)

... dứt khoát phải dựa trên kiến thức cơ bản.
Đoạn này mới gay đây, mình trước đây cũng có hỏi Ad nncuong .. muốn xào nấu cho mình nhưng mà mình chỉ biểt cầm Cle sửa xe hơi, không có cơ bản gì, nên cũng không biết bắt đầu thế nào, nên hỏi vẫn chỉ là hỏi. Chắc hôm nào phải chạy qua số 5 QTG quá

Mình tâm đắc với lời tâm sự mở đầu sách dạy C# của thầy Thiện SAMIS (một cụ già gần 80 tuổi!!!), không cầm sách nên không nhớ chính xác nhưng đại ý là không nhất thiết phải có nền tảng toán tốt mới có thể lập trình tốt. Bạn nào đã từng đọc các sách của thầy Thiện sẽ thấy sức làm việc của thầy lớn như thế nào, đặc biệt là lớp người già làm về IT.
Thực tế, các công cụ lập trình hiện nay đã trợ giúp chúng ta rất nhiều, kể cả về giải thuật. Do vậy, các bạn chưa có nhiều kinh nghiệm lập trình có thể tự tin hơn, đặc biệt trong bối cảnh phần mềm Việt cho PDA không nhiều, tức là các bạn có nhiều đất để thả sức thể hiện ý tưởng của mình mà không sợ đụng phải ông nào quá lớn.
Theo mình, công thức để tự học lập trình PDA là:
Sách tiếng Việt (để học ngôn ngữ) + Google (lấy ví dụ) + Sự chỉ điểm của người khác (nếu có) + Sự quyết tâm.
Và cuối cùng, như bạn vuquan đã nói ở trên, nên thực hành từ ví dụ đơn giản để hiểu code được kín kẽ.

Mình là thành viên mới tham gia diễn đàn. Mình cũng biết chút về lập trình nhưng chưa biết về lập trình thiết bị di động. Cho mình đăng ký tham gia lớp học với nhé.
Thanks các bạn

em đang ở cách Hà Nội 1600 km về hướng nam(Bình Thuận). Làm sao mà học được đây???? huhu

Thành viên của khóa 1 đã tốt nghiệp, mấy hôm nữa sẽ cấp "chứng chỉ" (của PV thôi nhé :D).
Các bạn khóa mới muốn tham gia cần gửi thông tin:
- Họ tên.
- Khả năng lập trình hiện tại
- Trường học hoặc cơ quan.
- Thời gian có thể đế học.
- Có muốn trở thành nhân viên của PhudongSoft hay không
Thông tin gửi về phudongsoft@vnn.vn và CC cho nncuong@phudongsoft.vn

em đăng ký qua mail rồi mà vân chưa thấy thông tin gì nhỉ...

các anh có thể quay phim post bài học lên diễn dàn để em học online đc ko ạ. Em đang ở TPHCM muốn học lâu rùi nhưng chưa ai đào tạo giảng dạy. Em biết lập trình C#, VB .Net nhưng trước giờ chỉ window app với Net chưa đc lập trình PDA. Mong các anh post bài sớm thanks

Lớp học sẽ được tiến hành cùng với đợt tuyển nhân viên mới. Kế hoạch cụ thể sẽ thông báo có các bạn sau

không có cách nào học trực tuyến nhỉ chán quá ..em o xa và muốn học ..24h online chán quá anh à

Back