• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

iPhone 3G Lock cũng thành Quốc Tế - Made In VietNam

bang3lang

Chào các bạn , mình đang có ý định mua Iphone 3G 16GB phiên bản quốc tế , mà vào thời buổi quốc tế với lock lẫn lộn thế này , thật tình ko dám mua . Đây là link mình đọc bên gsm.vn thấy kinh quá , giờ Lock cũng thành quốc tế cho dù Restore về FW gốc 2.2.1 rồi , Link gốc cho các bạn đây :
Mã:
http://www.gsm.vn/forum/main/showthread.php?t=145995

Còn đây là mình Copy nguyên cả sang đây cho các ban đọc :

iPhone 3G đã được giải mã hoàn toàn và không còn lo Apple vá lỗi

iPhone 3G đã được giải mã hoàn toàn và không còn lo Apple vá lỗi
Trung tâm TA Mobile tại Hà Nội vừa công bố giải pháp mới nhất để mở khóa chiếc điện thoại thông minh này bằng phương pháp can thiệp vào IC trên bo mạch, khiến thiết bị hoạt động ổn định và linh động hơn tất cả các cách unlock trước đây và chỉ phải mở máy 1 lần duy nhất.

Kể từ khi nhóm Dev Team tung ra phần mềm YellowSn0w unlock iPhone 3G đến nay, Apple đã liên tục cập nhật những bản vá lỗi để vô hiệu hóa phần mềm trên. Nhưng đối với các iPhone hacker Việt Nam, việc đưa ra giải pháp unlock phần cứng mới nhất đã sẵn sàng giúp người sử dụng iPhone 3G phiên bản bị khóa mạng có thể ăn ngon ngủ yên với chú iPhone 3G yêu quý của mình.

"Ghép SIM không hoàn toàn được gọi là unlock vì người ta dùng một miếng SIM mỏng để giả lập và khiến hệ thống của iPhone tưởng rằng đang hoạt động với thẻ SIM của mạng AT&T, cách này là giải pháp tạm thời trong một số trường hợp bất khả kháng về kỹ thuật", TA_Mobile giải thích. "Còn phương pháp mới nhất của chúng tôi là can thiệp vào phần cứng của iPhone để làm cho baseband tương thích với phần mềm YellowSn0w để giải mã, sau đó nhúng thêm một đoạn mã ngăn cản việc cập nhật các bản vá lỗi tiếp theo của Apple, giúp cho người sử dụng không phải lo lắng về việc bị lỡ tay cập nhật phiên bản mới và máy sẽ bị khóa lại, kể cả việc người sử dụng vô tình update máy lên firmware 3.0 hoặc cao hơn nữa".

"Chúng tôi kết hợp giải pháp phần cứng sẵn có của mình với một "số giải pháp của các nhóm iPhone hacker trên thế giới để đưa ra một giải pháp tối ưu nhất. Trong khi các nhóm hacker sừng sỏ của Mỹ, Trung Quốc vẫn đang "bó tay" vì họ chỉ có 1 hoặc 2 giải pháp hiện thời, giám đốc công ty TA_Mobile Hà Nội cho biết. Hiện tại toàn bộ iPhone 3G thế hệ 1 được sản xuất năm 2009 đều có bootloader 5.9, 6.2 và 6.4 cùng với version baseband là 2.30. Tất cả các phương pháp unlock bằng phần cứng hiện tại chỉ có thể hạ về ver baseband 2.28, sau đó nếu khách hàng lỡ update lên phiên bản 3.0, baseband 4.xx trở lên thì lại phải mở máy unlock lại, rất hại máy. Với phương pháp của TA_Mobile, khách hàng chỉ cần mở máy 1 lần duy nhất.

Thực hiện unlock bằng phần cứng, nhóm kỹ thuật của TA_Mobile phải tháo tung iPhone 3G, sau đó dùng các thiết bị chuyên biệt để "flash chip", tức nạp lại thông tin cho bộ vi xử lý để máy không "đòi hỏi" nhận mạng AT&T của Mỹ.

"Khó khăn nhất trong việc flash chip iPhone 3G là lần này Apple đã tích hợp bộ xử lý logic và bộ xử lý dữ liệu (data) vào làm một, nên các kỹ thuật flash chip cho iPhone loại cũ không còn tác dụng, thêm nữa, Apple liên tục tung ra các phiên bản bootloader và baseband mới nhằm vô hiệu hóa các lỗ hổng bảo mật mà các hacker đã tìm ra.", anh Tuấn Anh nói.

Chiếc iPhone 3G sau khi được mở mạng có thể hoạt động tốt mọi chức năng, đáng kể nhất là chức năng GPS không có ở iPhone đời đầu.

Nỗi lo ngại lớn nhất của những người muốn mở mạng iPhone 3G bằng phần cứng là máy sẽ bị hỏng hóc hoặc xước xát, và sau này lỡ tay cập nhật lên phiên bản mới của Apple thì máy lại bị khóa lại và lại phải đi unlock lại. Tuy nhiên anh Tuấn Anh khẳng định, với kỹ thuật mở máy và giải pháp unlock mới nhất của TA_Mobile người sử dụng có thể hoàn toàn yên tâm "kê cao gối" mà không lo sợ việc vô tình cập nhật phiên bản mới nhất của iPhone 3G do Apple vá lỗi, chỉ cần unlock 1 lần duy nhất tại TA_Mobile.

"Thao tác tháo máy iPhone 3G khác với iPhone đời cũ nên không hề có vết", anh Tuấn Anh cho biết thêm. "Phương pháp" mở máy sao cho không bị xước cũng được anh Tuấn Anh giữ kín.

Trước khi unlock iPhone 3G bằng phương pháp can thiệp phần cứng, ban quản trị diễn đàn GSMVN cũng mở mạng được loại điện thoại này bằng cách ghép SIM, khiến iPhone 3G "tưởng" đang hoạt động với mạng AT&T. Tuy nhiên máy mở mạng theo cách này hoạt động tốn pin, các chức năng không ổn định.

Với những người ham thích iPhone, phương pháp mở mạng bằng phần mềm vẫn tốt hơn cả. Nhưng đến nay, cách này mới chỉ thực hiện được với loại iPhone 2G và iPhone 3G được sản xuất đầu năm 2008 có version baseband nhỏ hơn hoặc bằng 2.28.

"Ngay sau khi iPhone ra đời, một số nhóm hacker đã khai thác được lỗ hổng trên bootloader (phần điều khiển kích hoạt máy). Với iPhone 3G, Apple bảo mật khá hoàn hảo. Dự đoán phải mất vài tháng nữa may ra mới có thể mở mạng được loại điện thoại này bằng phần mềm, cũng có thể là không bao giờ", anh Tuấn Anh nói.
Ảnh quá trình unlock iPhone 3G:

Thực hiện unlock một chú iPhone 3G. Ảnh: Trung Kiên.
Theo GSM.VN

*P/s : Đấy , bây giờ Lock cũng thành Word rồi , ko biết đường nào mà lần nữa . Anh em trong PDAViet ai có kinh nghiệm về Iphone thì giúp mình với , đi cùng mình lúc đi mua máy Iphone để phân biệt giùm mình ko có thì chúng nó lừa cho vỡ mặt . Ai giúp đc mình để lại sdt nhé có gì mình sẽ phone lại . Mình ở Hà Nội và Hải Phòng . Thích Iphone mà thế này thì ko dám mua :((

Có bác nào ở Hà Nội hoặc Hải Phòng mà hiểu biết về Iphone thì cho em xin sdt nhé , để em học hỏi thêm chút kinh nghiệm . Bác nào nhiệt tình em nhờ luôn đi mua máy cùng em ko chúng nó lừa đưa bản Lock cho em thì chết :( Bác nào giúp đc em thì nhắn tin cho em xin sdt nha , chân thành cảm ơn các bác đã đọc tin !

Có bác nào ở Hà Nội hoặc Hải Phòng mà hiểu biết về Iphone thì cho em xin sdt nhé , để em học hỏi thêm chút kinh nghiệm . Bác nào nhiệt tình em nhờ luôn đi mua máy cùng em ko chúng nó lừa đưa bản Lock cho em thì chết :( Bác nào giúp đc em thì nhắn tin cho em xin sdt nha , chân thành cảm ơn các bác đã đọc tin !

phải bị té mới rút kinh nghiệm chứ hehe :D

In ra cái list part number trên site của Apple. Đi mua máy thì mang theo cái list đó, khui hộp ra mở About lên xem nếu thấy hàng World thì mua :D Ở Hà Nội thì ra Nhật Cường mà mua :D Hôm bữa vừa mua con iPhone 3G World ở đây xong :D Tự tay khui hộp và Active luôn :D

Chữ A hoặc B đằng sau dấu / gọi là gì nào? Tại sao không xuất hiện trên máy?:))

Cái này anh hỏi thì em cũng :-??
Em thấy cái thông tin này

Mã:
this list on the Apple site is INCORRECT :

the iPhones sold/delivered in Belgium are NOT locked to the carrier
actually, all iPhones sold in Belgium are 100% UNLOCKED/SIMfree and ARE SOLD WITHOUT CONTRACT
8GB = 529€ and 16GB 619€, incl. 21% sales tax (VAT)

Các bác nào ở Bỉ check xem!

In ra cái list part number trên site của Apple. Đi mua máy thì mang theo cái list đó, khui hộp ra mở About lên xem nếu thấy hàng World thì mua :D Ở Hà Nội thì ra Nhật Cường mà mua :D Hôm bữa vừa mua con iPhone 3G World ở đây xong :D Tự tay khui hộp và Active luôn :D

Bác nói đúng ý em , em cũng đang có ý định mua ở Nhật Cường , Theo bác chỉ cần Check Model thôi hay là phải thêm khâu "Restore về FW 2.2.1 gốc" nữa nhỉ ?

Chữ A hoặc B đằng sau dấu / gọi là gì nào? Tại sao không xuất hiện trên máy?:))

Bác Trường rất hay vặn những câu khó :)) Khi nào ra Hải Phòng hoặc Hà Nội Fone cho em nhá ;)

Bác nói đúng ý em , em cũng đang có ý định mua ở Nhật Cường , Theo bác chỉ cần Check Model thôi hay là phải thêm khâu "Restore về FW 2.2.1 gốc" nữa nhỉ ?

Càng làm THÍ NGHIỆM được nhiều thứ thì càng tốt nhé!;;)

Nếu là máy bạn chính tay khui hộp thì mình nghĩ cũng chẳng cần Restore lại phiên bản gốc làm gì :D Lúc đến Nhật Cường mua máy mình tự tay bóc hộp, check Model và tự tay Active bằng Laptop mang theo luôn :D

trên thí nghiệm thấy cái Model có 2 chữ LL sau là biết bản Lock rùi

hiện h theo mình biết , cái bản Lock đều 1 là có chữ LL ( ở mỹ ) ở cuối trong dãy model

Chỉnh sửa cuối:
của em là MB489HN chẳng biết là như nào nữa. người bán nói la bản quốc tế. tra hình nhu la bản lock của ấn độ nhưng được nhà mạng mở cho thì phải. thấy dùng ngon mà ko thấy phẩn mền bẻ khóa nào

A Trường oi!cho em hỏi máy em gi là MB 504E là ở đâu sản xuất vậy A Trường!!!thankss

Back