• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KINH NGHIỆM UPROM CHO GIGABYTE gSmart (64,128,200,300)

Utxd

Trong Topic này chúng ta sẽ cùng nhau thảo luận, giới thiệu, sử dụng và nhất là Up ROM cho PocketPC Gigabyte g-Smart i128.
Đây là phiên bản PocketPC Phone khá tuyệt vời, các thông số kỹ thuật các bạn có thể tìm đọc trên NET, cũng khá nhiều.
Điều đặc biệt là đây là PocketPC đầu tiên có thể xem TV và FM.

Bài dưới đây sẽ hướng dẫn từng bước để Up ROM cho PocketPC này. Các bài không liên quan sẽ bị Del.

CÁC BƯỚC UP ROM CHO GIGABYTE i128

1/ BƯỚC CHUẨN BỊ ROM: Tải ROM về.

Giải nén ROM, ROM nguyên bản sẽ bao gồm:
- Folder CUSTFILE gồm 11 files
- EPENG11280.nb0 - File ROM tiếng Anh

Đây là giới thiệu phiên bản ROM tiếng EN. Về nguyên tắc có thể thay đổi bất kỳ ROM ngôn ngữ này sang ngôn ngữ, không có vấn đề gì lớn.

Hiện ROM của dòng này còn khá hiếm, 3 phiên bản sau có thể coi là tốt. đó là: ROM 1.12.80, 1.12.86 và 1.12.99.
Hai phiên bản sau chỉ có tên mà chưa thấy Link ở đâu. Xin đưa Link ROM 1.12.80 EN lên đây.

Link tải ROM v1.12.80 EN:

http://depositfiles.com/files/337240

(Nhập mã bảo vệ là PhamQuang)

Sau khi chuẩn bị xong, chuyển sang bước sau.

2/ TIẾN HÀNH UP ROM:

- Hãy dùng 1 MiniSD dung lượng tối thiểu 128Mb là được.
- Copy Folder và file ROM trên vào thư mục gốc của MiniSD.
- Cắm MiniSD vào máy và tắt máy.
- Nhấn và giữ đồng thời 2 núm Call (Xanh) + Tắt (Đỏ) và chọc núm Power một chút rồi nhả ra (vẫn giữ 2 núm trên) sẽ xuất hiện Tool Up Image.

Quá trình Up ROM mới đã bắt đầu.

Hai hình ảnh dưới đây minh họa quy trình Up ROM:

Sau khoảng 20 phút quá trình Up sẽ hoàn thành, máy sẽ tự khởi động lại và các bước vào Win như PPC bình thường.

Bạn đã có chiếc máy với ROM có ngôn ngữ hoặc version mình muốn.

Chúc thành công.

Các bạn dùng PPC này hãy vào đây cùng thảo luận sử dụng nhé.

Chỉnh sửa cuối:
PHƯƠNG PHÁP DUMP ROM CỦA GIGABYTE g-SMART

Chúng ta có thể Dump ROM của Gigabyte g-Smart để bảo quản hoặc chuyển cho nhau trong khi chưa có Link các ROM cho dòng này nhiều.
Trước hết các bạn nên xem phiên bản ROM của máy mình là bao nhiêu?
Hãy vào:

Settings >>> Phone >>> Information sẽ thấy hình ảnh sau:

Qua hình cho thấy máy PhamQuang đang sử dụng có ROM version: 1.12.80.

Để DUMP ROM này chúng ta sẽ làm các bước sau:

1/ Chọn 1 MiniSD sạch, có kích thước ít nhất 256Mb.
2/ Tạo Folder lấy tên 2577 vào thư mục chính của thẻ.
3/ Tải file Autorun.exe theo Link dưới đây và copy vào Folder 2577 trên

Tool đưa kèm dưới bài.

4/ Cài thẻ vào máy, chúng ta sẽ thấy quá trình tự động Dump bắt đầu và xuất hiện vạch đỏ thu hẹp dần, như hình dưới.

5/ Sau khoảng hơn 1 phút, quá trình hoàn thành, vào trong MinSD các bạn sẽ thấy File: Dump.bin

Dump.bin chính là file Dump ROM của Gigabyte, có kích thước 128Mb.

Nếu mang Dump.bin nén lại bằng WinRAR, kích thước khoảng hơn 32Mb mà thôi.

Qua quá trình trên, bạn nào thấy máy của mình có Version ROM cao hớn, hoặc 1.12.86 hoặc 1.12.99 EN thì Dump lên cho anh em cùng dùng nhé.

Last edited by a moderator:
RESTORE DUMP-FILES cho GIGABYTE g-SMART

Khi có file Dump.bin, để Up ROM có file này chúng ta làm như sau:

1/ Chuẩn bị một thẻ MiniSD và copy File Dump.bin và thư mục gốc.
2/ Đổi tên Dump.bin thành ROM.nb0 hoặc Dump.nb0...
Tên gì cũng được miễn là đuôi *.nb0
3/ Cắm thẻ vào máy và tắt máy đi.
4/ Nhấn và giữ đồng thời 2 núm Call (Xanh) + STOP (đỏ) đồng thời nhấn và nhả Power (trong lúc đó 2 phím trên vẫn giữ) sẽ xuất hiện Flash Utility và QUÁ TRÌNH RESTORE ROM bắt đầu.

Bạn chờ đợi khoảng 20 phút, quá trình Up sẽ hoàn chỉnh.

Chú ý:

Trong quá trình Up không nên nhấn hay chọc các phím, hãy để máy hoạt động bình thường.

ROM v1.12.99 RUS (New)

Phiên bản ROM mới nhất cho Gigabyte g-Smart, tuyệt vời, nhanh và sóng rất tốt. Rất tiếc hiện chỉ tìm được phiên bản RUS.
Ai cần mình sẽ đưa vào Host cho.
Và máy ai có v1.12.99 cũng Dump ra đưa lên nhé.

Hình ảnh:

ROM mới ra ngày 28/09/2006 đó.

Anh UTXD oi!
e vừa up ROM 1 con GSmart - i nè . Sau khi up xong no lên man hinh " I-Teq Bond " rồi treo may luôn . Bay gio kh lam gì được . A co cach gì Up ROm lai cho no kh. help me
bye

Anh UTXD oi!
e vừa up ROM 1 con GSmart - i nè . Sau khi up xong no lên man hinh " I-Teq Bond " rồi treo may luôn . Bay gio kh lam gì được . A co cach gì Up ROm lai cho no kh. help me
bye

Bạn nói chính xác là máy của bạn là máy nào Gigabyte i128 hay i120?
Dòng này nói chung cũng khó chết.
Nếu bạn làm đúng theo cách mình hướng dẫn Up ROM từ SD trên thì có thể Up lại.
Đọc kỹ lại các bước Up ROM nhé.
Bạn có thể liên lạc qua YM, mình sẽ hướng dẫn thêm nhé.

Gigabyte gSmart ROM (New)​

Hiện tại Gigabyte gSmart có 2 dòng máy đã bắt đầu được dần ưa chuộng:

- gSmart i120
- gSmart i128

Giao diện gần như hoàn toàn giống nhau, khác nhau chút ít về ROM mà thôi.
Các thông tin cụ thể về dòng này các bạn có thể search trên NET.

Dưới đây là các Link ROM EN (tiếng Anh) mới nhất cho 2 dòng PPC Phone có TV này:

* Gigabyte i120: ROM v1.14.66

Link: http://www.gigabytecm.com/Indonesia/Download.aspx?id=5

* Gigabyte i128: ROM v1.14.58

Link: http://www.gigabytecm.com/Indonesia/Download.aspx?id=4

Nguyên tắc Up ROM cho các dòng này giống nhau, cụ thể các bước:

* Tải ROM hợp với dòng trên về và giải nén ra, sẽ gồm:
- EPENG11458.nb0: File chứa thông tin ROM...
- CUSTFILE: Folder chứa các file hỗ trợ giao diện

* Tìm một thẻ MiniSD có kích thước 128Mb trở lên và format cẩn thận
* Copy file và Folder trên vào thẻ MiniSD và lắp vào máy.
* Tắt máy (Power)
* Nhấn và giữ 2 phím SEND (xanh) + END (đỏ) + Chọc giữ Power một chút
* Sẽ xuất hiện Tool bắt đầu quá trình Up ROM
* Cuối quá trình Upgrade ROM sẽ báo FAIL, không sao, chọc Reset để khởi động lại máy và vào Win.
* HR lại máy để máy làm việc với ROM mới.

Minh họa phiên bản ROM:

HAPPY NEW YEAR PDAVIET!!!
Chào PDA4RUM. Mình mới sử dụng con GIGABYTE g-smart i128. Công nhận con này dùng thích thật, nhanh hơn và đẹp hơn con Charmer cũ. Chỉ co điều màn hình hơi bị nhỏ. Thích thật. Nhân dịp năm mới mình gửi lời kính chúc sức khỏe tới ban quản trị PDAVIET và chúc các Man, Mod và các member dù ở cương vị và công việc nào, hãy cùng góp phần xây dựng PDAVIET.net ngày một lớn mạnh.Chúc mọi người cùng gia đình mạnh khỏe - hạnh phúc!!!

Giúp dùm con giga g-smarti ( 64m rom )

Chào mọi người ,

MÌnh đang xài con giga g-smart i ( 64m rom ) , nay mún úp rom lại nên nhờ a.e có thể giúp mình đc ko ? Xin cám ơn nhiều

OS FW : V1.12.24

IMEI : 356557000199108

DATE : 2006-5-25

Chào mọi người ,

MÌnh đang xài con giga g-smart i ( 64m rom ) , nay mún úp rom lại nên nhờ a.e có thể giúp mình đc ko ? Xin cám ơn nhiều

OS FW : V1.12.24

IMEI : 356557000199108

DATE : 2006-5-25

Nguyên lý Up ROM cho Gigabyte g-Smart 64 cũng như vậy, không có gì khác nhau cả. Và nói chung các sản phẩm của Gigabyte đều có chung nguyên tắc Up ROM như nhau.
Bạn đọc trước các bài hướng dẫn trên để tham khảo các bước.
Vấn đề còn lại là ROM, mình sẽ cố gắng tìm phiên bản thích hợp cho máy của bạn sau
.

Gigabyte g-Smart i 128

Em không thể down được cái link của G-128 i Mr.Quang ạ. Nó cứ báo địa chỉ đó bị lối thôi. Máy em đang dùng ROM 1.12.80

Em không thể down được cái link của G-128 i Mr.Quang ạ. Nó cứ báo địa chỉ đó bị lối thôi. Máy em đang dùng ROM 1.12.80

Các Link trên đều Tải tốt mà bạn, mình vừa thử lại.

Bạn đọc các hướng dẫn Up ROM của mình sẽ Up ngon lành đấy. :D

Cám ơn Quang rấtt nhìu, mình rất mong tin bạn, thứ 7 or CN này bạn rãnh ko , mình mời bạn uống cafe nhé. Cho mình số phone của bạn đi. Thankiu.

Tiện thể hỏi lun :
giga 64m mình ko thể cài đc Pocket plus ( vì khi cài xong thì File Explore bị treo lìn ) nên ko dám cài nữa , đã thử nhìu lần rùi , buồn wa, nhờ a.e nào có thể cho mình chương trình khác tương tự như Pocket Plus ko ? Xin cám ơn nhìu.

Sử dụng g-Smart i 128

Mình chưa thấy bàn về việc sử dụng loại máy này ở đây. Vài cái nho nhỏ nhưng thật sự mình thấy dùng con này có khác so với O2 va MDA.
1. Khi dùng phone, phonepad hiện ra nhưng ấn hết 10 chữ số của 1 contact lưu trong mấy nhưng cũng không thấy hiện lên contact như 2 máy kia. Đôi khi mà chỉ nhớ mang máng vài số thôi thi tìm rất lâu.
2. KHi máy ở chế độ bình thường, ấn nút End (màu đỏ) sẽ co tiếng kêu, tiếng này cũng phát ra khi xóa 1 số trong lúc gọi điện. Thêm nữa là set keytone. Mình chưa biết set ở đâu.
3. Mình cũng chưa biết xem TV bằng máy này như thế nào cả.

Chắc còn nhiều vấn đề liên quan đến việc sử dụng máy này. Hy vong mọi người cùng tham gia

1. Khi dùng phone, phonepad hiện ra nhưng ấn hết 10 chữ số của 1 contact lưu trong mấy nhưng cũng không thấy hiện lên contact như 2 máy kia. Đôi khi mà chỉ nhớ mang máng vài số thôi thi tìm rất lâu.
2. KHi máy ở chế độ bình thường, ấn nút End (màu đỏ) sẽ co tiếng kêu, tiếng này cũng phát ra khi xóa 1 số trong lúc gọi điện. Thêm nữa là set keytone. Mình chưa biết set ở đâu.
3. Mình cũng chưa biết xem TV bằng máy này như thế nào cả.

Chắc còn nhiều vấn đề liên quan đến việc sử dụng máy này. Hy vong mọi người cùng tham gia

- Điều 1, bạn đã sử dụng SmartDialing chưa?
- Set Keytone giống như HTC thôi mà bạn, Settings >>> Sounds & Notification
- Để xem TV, trước hết vào Settings >>> System >>> TV/FM chỉnh hệ TV trước bạn nhé.
Sau đó cắm Ăngten và Scan các kênh là có thể xem thôi mà.

- Riêng muốn nghe FM thì cắm tai nghe (nó thay Ăngten) và Scan các kênh là xong.

Nói chung mày mò các chức năng này nhanh thôi bạn ạ.

Cám ơn Quang rấtt nhìu, mình rất mong tin bạn, thứ 7 or CN này bạn rãnh ko , mình mời bạn uống cafe nhé. Cho mình số phone của bạn đi. Thankiu.

Tiện thể hỏi lun :
giga 64m mình ko thể cài đc Pocket plus ( vì khi cài xong thì File Explore bị treo lìn ) nên ko dám cài nữa , đã thử nhìu lần rùi , buồn wa, nhờ a.e nào có thể cho mình chương trình khác tương tự như Pocket Plus ko ? Xin cám ơn nhìu.

Cám ơn thì nhấn vào nút Thanks nhé. :D
Không biết bạn ở đâu mà Cafe cà pháo như thật vậy? Phone đây: +79023632091 :)) :)) :))

Nói chung SPB Plus dùng vẫn bình thường thôi, mình đã test trên Gigabyte 128 tốt mà.
Nếu không muốn hoặc gặp trục trặc hãy dùng Resco Explorer nhé, soft này cũng có khá đầy đủ các chức năng như SPB Plus đấy.
Ngoài ra Plugin màn hình Today nhiều lắm. Bạn vào Thread Soft ứng dụng sẽ thấy.

Dùng G-smart i 128

CÁm ơn Mr.Quang nhiều.
- Smartdialing em chưa dùng. Trước đây dùng 2 máy kia hình như có sẵn nên em k phải cài cái soft đó.
- Em vào set S & N.. rồi. Nếu bỏ tùy chon programs thì reminder lại k được.
- Em k thấy cửa hàng đưa antena cho em. Mà nếu cắm thì cắm vào đâu?
Rgds

Thankiu Quang, số phone này mình mà gọi đc thì chít lìn bạn ui , mình ở TP HCM. Q3 , bạn ở đâu zay ?

Có thể cho mình cái link để down resco Exl đó ko ?

To chinavie :

Để xem đc TV thì bạn cho nước Malaysia và dò kênh thì xem được K9 ,2 ,4 HTV, VTV 1,2,3 , VTC1. (níu bạn ở TPHCM ) hi...
Anten của nó là tai nghe đó, khi dò sóng thì phải tách 2 tai nghe thành hình chữ V nha.

Chỉnh sửa cuối:
MỘT SỐ LINK THAM KHẢO VỀ ROM VÀ THÔNG SỐ KỸ THUẬT

Gigabyte g-Smart

Hiện tại Gigabyte g-Smart nhiều nhất là hai dòng i120 và i128.
Tại đây các bạn có thể tham khảo thông số kỹ thuật của chúng.

http://www.gigabytecm.com/eng/egbc_home.aspx?tabIndex=0

Và Link tải ROM cho i120 và i128 tại đây:

http://www.gigabytecm.com/eng/egbc_support.aspx?tabIndex=5

Hoặc tại:

http://www.gigabytecm.com/Indonesia/gbc_support.aspx?tabIndex=4

Thực ra giữa i120 và i128 không khác gì nhau nhiều. Chỉ khác phần thông số ROM mà thôi.
i120 có ROM 256Mb còn i128 chỉ có 128Mb mà thôi.
Nguời ta đã thử Up lẫn lộn ROM giữa chúng và đã thành công và duy nhất một lỗi xảy ra là phần Calendar hiển thị lệch.

Back