• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nguyên nhân thực sự gây dòng tiêu thụ lớn khi chạy Android trên SD?

binht611

Mình thấy có nhiều người nói rằng chạy Android trên thẻ nhớ gây ra dòng lớn và dẫn đến tốn pin!.

Trước kia mình nghĩ có lẽ điều này đúng vì mình đã thử rất nhiều rom trên thẻ nhớ và thấy dòng tiêu thụ đều rơi vào khoảng 6-7 ma thậm chí còn hơn, có khi là 10-12 ma.

Tuy nhiên, lần này mình thử rom của RAFDROID ( vừa chạy được từ Windows mobile và vừa chạy được từ MAGLDR). Khi mình chạy rom từ Windwos mobile, tức là chạy file haret.exe thì dòng chờ luôn rời vào tầm 6-7 ma. Sau đó mình thử chỉnh lại thông số boot và boot lại từ MAGLDR, và thật ngạc nhiên, vẫn rom đó, vẫn chạy trên thẻ nhớ, nhưng lần này dòng chờ chỉ 3-4 ma (Thường giữ ổn định ở mức 3 ma).

Vậy phải chăng, việc dòng chờ lớn khi boot android là do Windows mobile chứ hoàn toàn không phải do chạy trên SD gây ra. Và để khắc phục hạn chế này, chúng ta hoàn toàn có thể chuyển sang khởi động từ MAGLDR. Và liệu có hay không khả năng như nhiều người thường nói: chạy rom trên NAND tiết kiệm pin hơn chạy trên SD. Để khẳng định điều này, các bác chạy AD trên NAND cho mình xem dòng chờ nhé, có bản rom nào chạy trên NAND cho dòng chờ <3ma không nhé!

Mình xin nêu ra một số ưu điểm khi chạy rom trên SD so với chạy trên NAND các bạn nhé!
1.Bộ nhớ trong thoải mái.
2.Khả năng chạy được nhiều bản android trên 1 thẻ nhớ.
3.Có thể boot song song winphone 7
4.Và nếu trên đúng thì tiết kiệm pin như chạy trên NAND.

Vậy các bạn chạy ad trên NAND cho mọi người xem dòng chờ nhé, nếu ok thì có lẽ chạy AD trên SD hay hơn :D

Chỉnh sửa cuối:
Mình thấy có nhiều người nói rằng chạy Android trên thẻ nhớ gây ra dòng lớn và dẫn đến tốn pin!.

Trước kia mình nghĩ có lẽ điều này đúng vì mình đã thử rất nhiều rom trên thẻ nhớ và thấy dòng tiêu thụ đều rơi vào khoảng 6-7 ma thậm chí còn hơn, có khi là 10-12 ma.

Tuy nhiên, lần này mình thử rom của RAFDROID ( vừa chạy được từ Windows mobile và vừa chạy được từ MAGLDR). Khi mình chạy rom từ Windwos mobile, tức là chạy file haret.exe thì dòng chờ luôn rời vào tầm 6-7 ma. Sau đó mình thử chỉnh lại thông số boot và boot lại từ MAGLDR, và thật ngạc nhiên, vẫn rom đó, vẫn chạy trên thẻ nhớ, nhưng lần này dòng chờ chỉ 3-4 ma (Thường giữ ổn định ở mức 3 ma).

Vậy phải chăng, việc dòng chờ lớn khi boot android là do Windows mobile chứ hoàn toàn không phải do chạy trên SD gây ra. Và để khắc phục hạn chế này, chúng ta hoàn toàn có thể chuyển sang khởi động từ MAGLDR. Và liệu có hay không khả năng như nhiều người thường nói: chạy rom trên NAND tiết kiệm pin hơn chạy trên SD. Để khẳng định điều này, các bác chạy AD trên NAND cho mình xem dòng chờ nhé, có bản rom nào chạy trên NAND cho dòng chờ <3ma không nhé!

Mình xin nêu ra một số ưu điểm khi chạy rom trên SD các bạn nhé!
1.Bộ nhớ trong thoải mái.
2.Khả năng chạy được nhiều bản android trên 1 thẻ nhớ.
3.Có thể boot song song winphone 7
4.Và nếu trên đúng thì tiết kiệm pin như chạy trên NAND.

Vậy các bạn chạy ad trên NAND cho mọi người xem dòng chờ nhé, nếu ok thì có lẽ chạy AD trên SD hay hơn :D

Nếu cho chạy song song với 6.5 thì phải làm sao đây bạn?

sao ko có mình chạy 2 rom rồi tất nhiên thỉnh thoảng dòng chờ xuống 2ma đến 3ma đó là rom TyphooN CyanogenMod 7 và HyperDroid khi nào tôi chụp ảnh cho mà xem,bạn đừng nhầm

Về nguyên lý hoặt đông trên SD của Ad là chạy trên nền Wm, nghĩa là WM gánh thêm Ad, rõ ràng năng lượng tiêu tốn nhiều hơn chạy 1 bản trực tiếp trên NAND, nên khi chạy song song tốn pin hơn là điều dễ hiểu, có j mà thắc mác nữa nhỉ

Vấn đề đánh giá tiết kiệm Pin hay không, không chỉ nhìn vào dòng chờ, mà còn phải đánh giá dòng tiêu thụ khi sử dụng ứng dụng, gọi điện, nhắn tin, bật wifi, BT, GPS nữa.

Vấn đề bạn nêu ra thì mình đã thử nhiều thấy đúng như vậy. Khi chạy song song với WM6.5 thì không thể đạt về tốc độ cũng như pin. Bản RAFDROID mình đã thử NAND và chaạy song song với WP7 thì mức tiêu thụ pin như nhau, tuy nhiên NAND có vẻ nhanh hơn (Có vẻ thôi chứ khó phân biệt). Còn bộ nhớ trong thì thực ra không quan trọng lắm, vấn đề là RAM free, thì cả 2 đều trống khoảng 200 khi chạy với 1 số nền hệ thống cơ bản. Mình hiện chạy song song WP7 và AD ( sử dụng bản RAFDROID) đây là bản chạy ổn định nhất (Không phải nhanh nhất) thấy rất ổn. Thông thường chạy AD, thỉnh thoảng chuyển sang WP7 (Để lòe và dùng cho đỡ nhớ), pin chạy gần 2 ngày mới hết với mức sử dụng bình thường nghe, nói, nhắn tin thỉnh thoảng games và duyệt web...

Ai dám nói rằng chạy NAND dòng chờ thấp hơn SD ạ (tất nhiên em đang nói đến MAGLDR/SD)??? Cá nhân em từ trước tới giờ luôn chạy trên SD, vì dùng thử bản NAND thấy không nhanh bằng SD. Dòng chờ máy em luôn ở tình trạng 1-3mA (tất nhiên để kiểm tra dòng chờ thì không ai để BT, Wifi cả). Em dùng mấy bản DL_Desire Series , cụ thể là DesireZ

Ai dám nói rằng chạy NAND dòng chờ thấp hơn SD ạ (tất nhiên em đang nói đến MAGLDR/SD)??? Cá nhân em từ trước tới giờ luôn chạy trên SD, vì dùng thử bản NAND thấy không nhanh bằng SD. Dòng chờ máy em luôn ở tình trạng 1-3mA (tất nhiên để kiểm tra dòng chờ thì không ai để BT, Wifi cả). Em dùng mấy bản DL_Desire Series , cụ thể là DesireZ

Thế thì em nên cài thử coredroid 1.6 để biết thế nào là sự hoàn hảo của 1 bản rom nand em nhé :D:D

mình thấy như bản Rafdroid HD dòng chờ luôn 2-3mA, nhưng khi bật lên sử dụng thì pin cũng hao rất nhanh, cho nên mình nghĩ không nên chỉ nhìn vào dòng chờ mà đánh giá pin hao hay không hao được. Phải xem xét khi sử dụng thực tế nữa. Như mình cài bản NesxusHD2 của Tytung, dòng chờ nhảy loạn xạ nhưng pin rất tốt, tốt hơn các bản HD rất nhiều. Có cảm giác các bản ginger ít hao pin hơn các bản có sense.:p

Hiện nay mình thấy có Ginger và MIUI là 2 bản rom tiết kiệm pin nhìu nhất các bản DHD or các bản khác thì pin sử dụng chưa được 1 ngày :(

Hiện nay mình thấy có Ginger và MIUI là 2 bản rom tiết kiệm pin nhìu nhất các bản DHD or các bản khác thì pin sử dụng chưa được 1 ngày :(

Vấn đề là dùng thế nào thôi, nếu chơi nghịch thì đc 1 buổi sáng là may, bình thường gọi ít, nhắn tin ít, web ít... thì đc từ 12h hơn là chắc chắn !

vay cuoi cung bac nao co the tra loi dc la nhung ban room nao tiet kiem nhat vay, minh sai thay ton pin wa ko giam wifi 3g gi luon chi co goi thoi hix.

Mỗi bản ROM lại có ưu nhược khác nhau: MIUI và GingerBread là hai bản ROM tiết kiệm pin nhưng giao diện của nó thì không bằng coredroid và RafDroid, mà dùng android nó khác những HĐH khác ở chỗ giao diện đẹp, tùy biến được nhiều, có nhiều tools tiện dụng trong quá trình sử dụng, thao tác.
Vài lời cùng anh em.

hiện em đang dùng Miui V4.2 , pin dùng được 2 ngày ( tần suất sử dụng cũng tương đối, nghe gọi 60p/ngày + wifi tầm 30p/ngày)

Mỗi bản ROM lại có ưu nhược khác nhau: MIUI và GingerBread là hai bản ROM tiết kiệm pin nhưng giao diện của nó thì không bằng coredroid và RafDroid, mà dùng android nó khác những HĐH khác ở chỗ giao diện đẹp, tùy biến được nhiều, có nhiều tools tiện dụng trong quá trình sử dụng, thao tác.
Vài lời cùng anh em.

Ginger cũng tùy biến giao diện được nhé, bạn chỉ cần edit 1 vài cái trong setting thì chưa dám coedroid hay rafdroid hơn được.

Ginger cũng tùy biến giao diện được nhé, bạn chỉ cần edit 1 vài cái trong setting thì chưa dám coedroid hay rafdroid hơn được.

ginger nonsense thì còn nghèo nàn lắm bạn à, chưa so được với froyo sense đâu

Bây giờ tỷ lệ % máy sử dụng Froyo nhiều hơn máy sử dụng Ginger, nhưng tương lai sẽ là Ginger các bác ạ. Tranh cãi làm gì.\-/

" vừa chạy được từ Windows mobile và vừa chạy được từ MAGLDR "
Vụ này là như nào vậy mọi người , có vừa dùng Win 6.5 vừa sủ dụng đc MAGLDR không vậy ??
Như kiểu dùng Win7 và android song song ý ?

Back