• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Resco Keyboard Pro 5.0 - bàn phím Việt

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi
2-Vì vậy nguyên nhân
-"không thấy các chữ đ, ư, ơ, ô, ơ, â, ă ở đâu cả"
vì các skin này bạn đã dùng VI.Nếu dùng VE thì nhấn Fn sẽ thấy các ký tự này

-"thừa rất nhiều ví trí không dùng"
để không gây rối mắt.Nếu bạn gõ chơi thì không có vấn đề gì.Khi sử dụng thực sự thì mới thấy đó là cách tăng tốc độ một cách đáng kể

-"cả ư ứ, ô ố, ... các cặp này nên đứng cạnh nhau."
là cách tổ chức hoàn toàn không nên làm. Các chữ ư ứ ừ ử ữ ự đều phải xuất hiện ở một vị trí.Nếu dùng nhiều,bạn sẽ thấy đây là một giải pháp cần thiết

Cách tổ chức gõ tiếng Việt kiểu này tuy chưa ai làm bao giờ nhưng tôi thử áp dụng cho Ressco Kbd và cả hai phần mềm gõ tiếng Việt khác là Vietnamese FSK và Vietnamese HiKeyboard đêu thấy thuận tiện.

Cám ơn bạn đã trả lời mình. Đúng là khó có một giải pháp nào là hoàn hảo. Mình hi vọng bạn sẽ tìm ra một giải pháp tối ưu nhất có thể dung hòa được cả VI, VN, VE, VT thì thật tuyệt vời. Bởi vì trong cuộc sống có lúc mình thích gõ thiên về tiếng Việt, nhưng có lúc lại thiên về tiếng Anh. Như vậy phải nhớ vị trí của đến 4 kiểu bàn phím là điều không thể. Theo ý kiến mình (có thể không đúng :D), bạn nên chọn một kiểu bàn phím tối ưu nhất để phát triển, và cộng đồng sẽ đóng góp và làm quen với 1 kiểu thì có thể sẽ thu được nhiều kết quả hơn. Đôi khi 1 chút bất tiện lại không là gì cả khi mọi người đã quen thuộc với kiểu bàn phím đó.

Theo ý kiến mình ở trên thì các chữ ứ ừ ử ữ ự vẫn là xuất hiện tại 1 vị trí (trừ chữ ư).
Mình thử đổi một chút file VI.map của bạn

Mình tin rằng tương lai PPC sẽ học cách tương tác của iphone. Nên mình rất thích kiểu bàn phím này.
Cảm ơn bạn đã hứa làm cho mình cái giao diện màu đen. Nếu có thêm cả màu xanh nữa thì tuyệt vời ;;).

RGraySkin vga và qvga

Giao diện độc đáo.Hãy đặt nút xem trước ở giữa (Button preview in the middle) để cảm nhận sự khác biệt
RGraySkin.cab 920.1 Kb (2008-05-11) dùng chung cho vga và qvga
Sau khi cài sẽ có cả hai thư mục Gray và GrayVGA.Khi chạy thì tùy theo thiết bị vga hay qvga sẽ tự động xóa một thư mục,chỉ để lại thư mục phù hợp

RGraySkin_QVGA.cab 173.2 Kb (2008-05-11) cho qvga

RGraySkin_VGA.cab 754.6 Kb (2008-05-11) cho vga
Bạn nào cần dùng Square hoặc WVGA gửi email,tôi sẽ làm giúp

Chỉnh sửa cuối:
Cám ơn bạn đã trả lời mình. Đúng là khó có một giải pháp nào là hoàn hảo. Mình hi vọng bạn sẽ tìm ra một giải pháp tối ưu nhất có thể dung hòa được cả VI, VN, VE, VT thì thật tuyệt vời. Bởi vì trong cuộc sống có lúc mình thích gõ thiên về tiếng Việt, nhưng có lúc lại thiên về tiếng Anh. Như vậy phải nhớ vị trí của đến 4 kiểu bàn phím là điều không thể. Theo ý kiến mình (có thể không đúng :D), bạn nên chọn một kiểu bàn phím tối ưu nhất để phát triển, và cộng đồng sẽ đóng góp và làm quen với 1 kiểu thì có thể sẽ thu được nhiều kết quả hơn. Đôi khi 1 chút bất tiện lại không là gì cả khi mọi người đã quen thuộc với kiểu bàn phím đó.

Theo ý kiến mình ở trên thì các chữ ứ ừ ử ữ ự vẫn là xuất hiện tại 1 vị trí (trừ chữ ư).
Mình thử đổi một chút file VI.map của bạn

Mình tin rằng tương lai PPC sẽ học cách tương tác của iphone. Nên mình rất thích kiểu bàn phím này.
Cảm ơn bạn đã hứa làm cho mình cái giao diện màu đen. Nếu có thêm cả màu xanh nữa thì tuyệt vời ;;).

To @Ngu_Ong

Xin trả lời bạn như sau:

Bạn vẫn chưa rõ VI chỉ dùng cho Resco iSkin (nguyên bản)

1-Trong 4 file tiếng Việt:VN,VE,VI,VT chỉ có VN và VE là hai file chuẩn.VN để gõ Việt Anh.VE để gõ Anh Việt.VN và VE có cách bỏ dấu giống nhau,chỉ có các khác biệt tùy theo yêu cầu như sau:

a.Keyboard Panel mặc định
-VN mặc định hiện chữ Việt và phím dấu.
-VE mặc định hiện tiếng Anh và phím chức năng.
-Cả hai chuyển ẩn/hiện các phím này bằng Shift
Như vậy VN và VE giống nhau trong việc sử dụng
b.Việc gõ dấu và ký hiệu: mở NumberLayout (123) hoặc nhấn aU
-Vì VN mặc định hiện phím dấu ,ký tự chữ Việt và nên có thể dùng thêm 5 phím dấu sắc huyền....để gõ số và ký hiệu
VN mở aU sau khi nhấn Shift
-Vì VE mặc định hiện phím chức năng (trong đó có aU) nên không cần tận dụng 5 phím dấu mà nhấn ngay aU
VE mở phím dấu sau khi nhấn Shift
Như vậy VN và VE giống nhau trong việc sử dụng:Shift để chuyển đổi phím dấu và phím chức năng
(nếu cần tôi có thể đưa vào để tránh sự khác biệt)

c.Việc gõ các ký tự bị "chiếm chỗ"
-Trong VN: ê,â,đ,ư "chiếm chỗ" của w,z,f,j.Cách gõ các ký tự bị chiếm chỗ w,z,f,j này là nhấn Fn (chung với dấu sắc)
--Trong VE: w,z,f,j "chiếm chỗ" của ê,â,đ,ư.Cách gõ các ký tự bị chiếm chỗ ê,â,đ,ư này là nhấn Fn
Như vậy VN và VE giống nhau trong việc sử dụng:Đều dùng Fn để gõ các ký tự bị "chiếm chỗ" .Chỉ khác VN dùng chung Fn và dấu sắc nên có vài phiên bản skin có chữ fn ở dấu sắc (Vista skin....) để new user dễ sử dụng

Theo tôi bạn nên để ngôn ngữ thứ nhất và thứ hai là VN và VE khi gõ tiếng Anh (không cần US và UK)

Hiện nay tôi dùng cách này cho cả SFK và HiKbd

Trong các file .map có Custom(CT) và tôi thêm Custom1(C1),Custom2(C2) để người dùng sửa đổi theo ý mình

Rất mong sự góp ý của bạn để có thể thống nhất một cách ưu việt nhất cho mọi phần mềm gõ chữ Việt

VI chỉ dùng cho Resco iSkin.VT chỉ để cho skin VT.Hai file này làm theo yêu cầu riêng nên tôi đã xóa VT.map và VI.map trong file cài đặt

Để có giao diện xanh và đen cho giao diện iPhone,bạn phải gửi cho tôi hình ảnh của 2 bàn phím này
Chào bạn

Chỉnh sửa cuối:
Blue iPhone skin

Blue skin (cao 92 pixel) QVGA

Blue iPhone skin (cao 110) QVGAHãy đặt nút xem trước ở giữa (Button preview in the middle) để cảm nhận sự khác biệt

Nếu bạn nào download xin nhấn thank để tôi biết số người quan tâm (không phải thích được khen).Nếu ít người quan tâm,tôi sẽ không post bài nữa

[HIDE="thx"]
RBlueSkin.cab 331.9 Kb QVGA(2008-05-11)[/HIDE]
Gồm 2 skin:Blue và Blue iPhone

Chỉnh sửa cuối:
Chào bạn hanoiwap,

Quả thật mình rất khâm phục các việc bạn làm. Ban đầu mình thích giao diện iSkin nên mình thử theo map VI. Hóa ra cái này bạn không phát triển nữa, nên mình cũng không thử nữa. Và mình chỉ xin đóng góp ý kiến theo kiểu giao diện iSkin thôi, còn phải dùng bút thì mình sẽ chọn bật phím cứng và gõ với vnTyping :D.

Mình đã dành khá nhiều thời gian để thử hai bàn phím VN và VE. Mình nghĩ bạn có thể kết hợp 2 kiểu bàn phím này thành một. Mình thấy điểm mạnh của 2 bàn phím này có thể bổ sung cho nhau.

- Bàn phím VN thay thế một số kí tự tiếng Anh, theo mình cái này không cần thiết vì ngay khi gõ tiếng Việt cũng phải dùng các ký tự này và các ký tự này là rất phổ thông trong tất cả các kiểu bàn phím. Theo mình nên sử dụng các vị trí ký tự như trên bàn phím VE. Vị trí ký tự của VE của bạn mình còn thấy hay hơn cả US vì bàn phím US bỏ mất dấu "." là phím rất quan trọng khi soạn thảo=D>.

- Ngược lại bàn phím VE lại không có các chức năng gõ dấu ở màn hình mặc định, điều này làm việc gõ dấu mất thời gian, trong khi các phím chức năng với tần số sử dụng thấp lại để lên màn hình mặc định. Và quan trọng hơn, màn hình mặc định của bạn sẽ không thể hiện đó là bàn phím tiếng Việt. Nên về chức năng dấu thì mình thấy lại nên sử dụng của bàn phím VN.

- Mình đọc ở trên thấy có bạn có ý kiến bỏ các phím DEL, Shift, Space, Enter vì bàn phím Resco có thể sử dụng chức năng Touch thay thế. Mặc dù mình rất thích chức năng Touch nhưng các phím chức năng cơ bản nhất của bàn phím thì không thể bỏ được. Vì người dùng mới sẽ rất khó làm quen, hơn nữa chức năng Touch vẫn rất khó dùng.
Tuy vậy trong các bàn phím của bạn lại bỏ mất phím chức năng cơ bản là Ctr (không biết làm sao để Ctr-C, V đây:D). Trong khi đó bạn lại để lại các phím chức năng không cơ bản là aU, FX.

Cuối cùng mình bảo lưu ý kiến là nên gõ các phím mũ như â, ă, ê, ơ, ô, đ trong cả 5 phím chức năng gõ dấu. Vì hiển thị trong tất cả các phím chức năng dấu và ngay sát chữ có dấu, nên người dùng sẽ không mất công tìm kiếm và làm quen. Như vậy cách gõ dấu và số thao tác để gõ dấu của tất cả các chữ cái tiếng Việt là như nhau. Hơn nữa bạn có thể bỏ được phím chứa năng Fn và có thể dùng làm Ctr được :D.

À, mình kém về đồ họa lắm. Nếu bạn có thể làm cho mình các bàn phím iSkin có màu đen hoặc xanh nhạt thì tốt, vị trí các phím thì như mặc định thôi. Nhưng nếu không được cũng không sao, bây giờ lại thấy yêu cái giao diện iSkin mặc định rồi ;;).

Chúc bạn ngày càng hoàn thiện chương trình của mình.

Mỗi phím có một mã ( virtual code). Mỗi dòng trong tệp đặc tả cho một phím.

Đó là trực tiếp các ký tự (thí dụ “A”) hoặc mã Unicode với định dạng 4 chữ số hệ 16 (hexa) (thí dụ “0041”). Ký tự đầu tiên là mặc định, thứ hai là ứng với phím Shift ,tiếp sau là ký tự khi nhấn “áÜ”.

Thí dụ:

29 a A 00EB 00CB

Dòng này miêu tả phím số 29. Nếu nhấn sẽ được “a” (hoặc “A” khi nhấn Shift).Ký tự có mã Unicode là 0x00EB khi nhấn “áÜ” và 0x00CB khi nhấn “áÜ” rồi nhấn Shift .

Đừng thay đổi quá 4 chữ số trên mỗi dòng(nếu bạn chưa hiểu kỹ).

Tớ cũng muốn thử sửa cái file map này một chút, bạn có thể giải thích thêm nếu muốn điều khiển quá 4 ký tự thì phải làm thế nào?

Và mình có một thắc mắc nữa là tại sao file Skin.ini của iSkin không thấy có map đến đâu cả thế?

Chào bạn hanoiwap,

Quả thật mình rất khâm phục các việc bạn làm. Ban đầu mình thích giao diện iSkin nên mình thử theo map VI. Hóa ra cái này bạn không phát triển nữa, nên mình cũng không thử nữa. Và mình chỉ xin đóng góp ý kiến theo kiểu giao diện iSkin thôi, còn phải dùng bút thì mình sẽ chọn bật phím cứng và gõ với vnTyping :D.

Mình đã dành khá nhiều thời gian để thử hai bàn phím VN và VE. Mình nghĩ bạn có thể kết hợp 2 kiểu bàn phím này thành một. Mình thấy điểm mạnh của 2 bàn phím này có thể bổ sung cho nhau.

- Bàn phím VN thay thế một số kí tự tiếng Anh, theo mình cái này không cần thiết vì ngay khi gõ tiếng Việt cũng phải dùng các ký tự này và các ký tự này là rất phổ thông trong tất cả các kiểu bàn phím. Theo mình nên sử dụng các vị trí ký tự như trên bàn phím VE. Vị trí ký tự của VE của bạn mình còn thấy hay hơn cả US vì bàn phím US bỏ mất dấu "." là phím rất quan trọng khi soạn thảo=D>.

- Ngược lại bàn phím VE lại không có các chức năng gõ dấu ở màn hình mặc định, điều này làm việc gõ dấu mất thời gian, trong khi các phím chức năng với tần số sử dụng thấp lại để lên màn hình mặc định. Và quan trọng hơn, màn hình mặc định của bạn sẽ không thể hiện đó là bàn phím tiếng Việt. Nên về chức năng dấu thì mình thấy lại nên sử dụng của bàn phím VN.

- Mình đọc ở trên thấy có bạn có ý kiến bỏ các phím DEL, Shift, Space, Enter vì bàn phím Resco có thể sử dụng chức năng Touch thay thế. Mặc dù mình rất thích chức năng Touch nhưng các phím chức năng cơ bản nhất của bàn phím thì không thể bỏ được. Vì người dùng mới sẽ rất khó làm quen, hơn nữa chức năng Touch vẫn rất khó dùng.
Tuy vậy trong các bàn phím của bạn lại bỏ mất phím chức năng cơ bản là Ctr (không biết làm sao để Ctr-C, V đây:D). Trong khi đó bạn lại để lại các phím chức năng không cơ bản là aU, FX.

Cuối cùng mình bảo lưu ý kiến là nên gõ các phím mũ như â, ă, ê, ơ, ô, đ trong cả 5 phím chức năng gõ dấu. Vì hiển thị trong tất cả các phím chức năng dấu và ngay sát chữ có dấu, nên người dùng sẽ không mất công tìm kiếm và làm quen. Như vậy cách gõ dấu và số thao tác để gõ dấu của tất cả các chữ cái tiếng Việt là như nhau. Hơn nữa bạn có thể bỏ được phím chứa năng Fn và có thể dùng làm Ctr được :D.

À, mình kém về đồ họa lắm. Nếu bạn có thể làm cho mình các bàn phím iSkin có màu đen hoặc xanh nhạt thì tốt, vị trí các phím thì như mặc định thôi. Nhưng nếu không được cũng không sao, bây giờ lại thấy yêu cái giao diện iSkin mặc định rồi ;;).

Chúc bạn ngày càng hoàn thiện chương trình của mình.

Trả lời bạn @Ngu_Ong:

-Trong VN.map w,z,f,j ít dùng trong tiếng Việt nên tôi cho ẩn đi để hiện các ký tự Việt:ê,â,đ,ư cùng với các phím ă,ô,ơ được làm thêm để ưu tiên các ký tự Việt.(Các phần mềm khác đặt trên hàng số trên cùng).Trrong VN ,bạn nhấn Shift sẽ thấy Ctrl (để copy,cut và paste)
-Trong VE.map "không có các chức năng gõ dấu ở màn hình mặc định" vì tôi ưu tiên ký tự Anh.Nếu bạn muốn có thể thay Fn bằng Ctrl khi đó bạn dùng phím dấu để hiện ă â ê đ ư ô ơ như bạn đã nói.Khi đó bạn sử file .map như sau:

75 10100 20002 \00B4\0000\00B4
76 20007 20003 Fn \0060
77 20001 20004 \00E1\00DC\0000\06E1
78 10101 20005 \06E1\0000\02DC
79 10102 20006 \002E\0000\002E

-Các 5 phím hàng cuối cùng là:
-Phím 75:gồm 123 có mã 1010 và sắc: 20002
-76 :Fn 20007; huyền 20003
-77: aU 20001; hỏi 20004
-78:Fx 10101; ngã 20005
-79: Sw 10102; nặng 20006

Nếu bạn muốn thay Ctrl cho Fn thì đổi 20007 thành 10011 (Ctrl) và xóa chữ Fn .Cụ thể 76 10011 20003 \0060\0000\0060

Nếu bạn "bảo lưu ý kiến là nên gõ các phím mũ như â, ă, ê, ơ, ô, đ trong cả 5 phím chức năng gõ dấu",bạn có thể tự sửa để dùng theo ý các nhân mình bằng cách sửa các file CT.map,C1.map và C2.map (đó là các file để người sử dụng tự sửa để dùng)

Để giúp bạn làm bàn phím xanh hoặc đen,bạn phải gửi cho tôi hình ảnh củ bàn phím đó

Chỉnh sửa cuối:
Tớ cũng muốn thử sửa cái file map này một chút, bạn có thể giải thích thêm nếu muốn điều khiển quá 4 ký tự thì phải làm thế nào?

Và mình có một thắc mắc nữa là tại sao file Skin.ini của iSkin không thấy có map đến đâu cả thế?

Khuyến cáo không sử quá 4 ký tự là của hãng (tôi dịch nguyên văn) dành cho chung của các ngôn ngữ.Vì nguyên nhân sau:
Bốn ký tự đó hiện lên khi nhấn: Key,Shift+Key,aU+Key,aU+Shift+Key
Các skin khác thường chỉ có các phím Shift và aU(20001).

Riêng bàn phím Vietnamese Rkbd dùng cho tiếng Việt và các ngôn ngữ có dấu có thêm các phím 20002,20003,20004,20005
nên mới hiện được các ký tự thứ 5,6...

Hì, cái giao diện mới này biến cái nút thank đi đâu mất rồi.
Cám ơn bạn hanoiwap nhé!
Nhưng vẫn chưa hiểu bạn làm thế nào để định nghĩa được nút thứ vị trí lớn hơn 62? Trong khi bàn phím chỉ có tối đa 61 phím:O.

Có một lỗi khi mình dùng bàn phím iSkin là hiển thị phím dấu bị sai khi nhấn phím Shift. Ví dụ mình nhấn dấu sắc ' , sau đó nhấn Shift thì nó lại chuyển sang hiển thị ký hiệu 123, mặc dù chức năng gõ vấn đúng:-?.

mình vừa down bản reso keyboard tiếng việt của bạn về dùng. Thấy rất thích, xin cảm ơn bạn nhiều, mong bạn tiếp tục ra những version mới hay hơn, tiện dụng hơn, đẹp hơn nữa !!!

Bạn nào có thể Post lại Resco Keyboard Pro 5.0 tiếng Việt
Link trên không Download được
Cám ơn trước nhé !

Hì, cái giao diện mới này biến cái nút thank đi đâu mất rồi.
Cám ơn bạn hanoiwap nhé!
Nhưng vẫn chưa hiểu bạn làm thế nào để định nghĩa được nút thứ vị trí lớn hơn 62? Trong khi bàn phím chỉ có tối đa 61 phím:O.

Có một lỗi khi mình dùng bàn phím iSkin là hiển thị phím dấu bị sai khi nhấn phím Shift. Ví dụ mình nhấn dấu sắc ' , sau đó nhấn Shift thì nó lại chuyển sang hiển thị ký hiệu 123, mặc dù chức năng gõ vấn đúng:-?.

To @Ngu_Ong

Bạn có thể định nghĩa 256 phím mặc dù bàn phím chỉ có 61 phím.Thí dụ 100 là phím chuyển layout trong iSkin nguyên bản.
Để mô tả phím 62,"mặt nạ" màu tại vị trí đó phải có màu 255,255,62

Bạn nhấn dấu sắc ' , sau đó nhấn Shift thì sẽ hiện Á Ắ .....và các phím dấu chuyển sang 123 là đúng với ý đồ thiết kế của tôi chứ không phải lỗi

mình vừa down bản reso keyboard tiếng việt của bạn về dùng. Thấy rất thích, xin cảm ơn bạn nhiều, mong bạn tiếp tục ra những version mới hay hơn, tiện dụng hơn, đẹp hơn nữa !!!

To @spiderman_anhvu

Cám ơn lời động viên của bạn

To @Ngu_Ong

Bạn có thể định nghĩa 256 phím mặc dù bàn phím chỉ có 61 phím.Thí dụ 100 là phím chuyển layout trong iSkin nguyên bản.
Để mô tả phím 62,"mặt nạ" màu tại vị trí đó phải có màu 255,255,62
Hì, bác đã hướng dẫn ở trên mà em không đọc kỹ, nhưng phải là 255,0,62 thì chính xác hơn.
Bạn nhấn dấu sắc ' , sau đó nhấn Shift thì sẽ hiện Á Ắ .....và các phím dấu chuyển sang 123 là đúng với ý đồ thiết kế của tôi chứ không phải lỗi
- Nhấn dấu sắc ' , sau đó nhấn Shift thì sẽ hiện Á ... và các phím dấu đều chuyển sang phím chức năng, nhưng nhấn 123 thì là tắt chức năng của dấu sắc chứ không phải hiện bảng số. Trong khi các phím chức năng khác lại thực hiện, ví dụ nhấn aU thì vẫn hiện các ký tự đặc biệt.

- Hơn nữa tất cả phím dấu đều bị chuyển sang phím chức năng, nhưng riêng dấu huyền chung với aU thì lại không chuyển. Khi đó dấu huyền vẫn hiển thị như cũ, trong khi các phím khác đều hiển thị phím chức năng.

- Theo em các phím dấu và phím chức năng nên hiển thị cùng nhau thì bàn phím sẽ thống nhất. Em nghĩ khi gõ phím dấu, cho dù nhấn Shift vẫn hiển thị phím dấu, vì người dùng đang soạn thảo thường muốn sửa chữa dấu và sử dụng dấu tiếp theo. Phím chứa năng chỉ nên hiện thị khi nhấn Shift ở bàn phím mặc định.
Mong bác xem xét.

Chỉnh sửa cuối:
Bạn nào biết bấm vào đâu để di chuyển con trỏ lên xuống, qua lại không vậy? Mình mò hoài mà vẫn không ra phím nào, chỉ có phím xóa lùi thôi hà. Chỉ giùm nhé. Thanks.

Note: Mình dùng bản 5.0, primary language:VN, secondary language:VE

Bạn nào biết bấm vào đâu để di chuyển con trỏ lên xuống, qua lại không vậy? Mình mò hoài mà vẫn không ra phím nào, chỉ có phím xóa lùi thôi hà. Chỉ giùm nhé. Thanks.

Chắc bạn đang dùng giao diện iSkin, giao diện này thì không có đâu. Chịu khó lấy tay di chuyển hoặc dùng phím mũi tên cứng.

Chắc bạn đang dùng giao diện iSkin, giao diện này thì không có đâu. Chịu khó lấy tay di chuyển hoặc dùng phím mũi tên cứng.
Cảm ơn bạn nhưng mình đang xài skin black5 mà.:|. Nếu bạn biết thì chỉ giúp nhe.

To @simcity4

Để "di chuyển con trỏ qua lại",bạn chuyển sang "123"

Back