• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Resco Keyboard Pro 5.0 - bàn phím Việt

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi
Có lẽ mình hỏi típ thì Pác sẽ hơi giận nhưng thiệt mình gắng làm theo mà không được.

1. Khi mình cài xong file ở trên thì con E xec của mình không tự Reset
2. các phím s,z,w,j,h,n đâu có thành ă,â,ê,ư,ô,ơ bao giờ đâu.

Pác có thể xem lại giúp mình không? Các Pác Mod cũng đừng phiền nha.
Cảm ơn nhiều

To @benhtamthan: Tôi đã thử trên Exec tốt rồi bạn ạ.Tôi vừa bán Exec chiều qua nên không thử lại được.Vấn đề đơn giản thôi bạn ạ.

File của tôi thực chất chỉ thay file SYM trong thư mục Windows bằng file SYM khác mà thôi.File SYM cũ của Windows chỉ có các symbol không đầy đủ dấu của tiếng Việt.Đây là file SYM của tôi.Bạn có thể copy file SYM trong thư mục Windows ra ngoài rồi sử theo ý bạn thích .Sau đó paste trả lại thư mục Windows.Bạn có thể không cài file CAB của tôi mà copy file SYM để thử xem.Chúc thành công

Chỉnh sửa cuối:
Có lẽ mình hỏi típ thì Pác sẽ hơi giận nhưng thiệt mình gắng làm theo mà không được.

1. Khi mình cài xong file ở trên thì con E xec của mình không tự Reset
2. các phím s,z,w,j,h,n đâu có thành ă,â,ê,ư,ô,ơ bao giờ đâu.

Pác có thể xem lại giúp mình không? Các Pác Mod cũng đừng phiền nha.
Cảm ơn nhiều

Tôi đã thử trên Exec tốt rồi bạn ạ.Tôi vừa bán Exec chiều qua nên không thử lại được.Vấn đề đơn giản thôi bạn ạ.

File CAB của tôi thực chất chỉ thay thế file SYM trong thư mục Windows bằng file SYM khác mà thôi.File SYM cũ của Windows chỉ có các symbol không đầy đủ dấu của tiếng Việt.Đây là file SYM tích hợp trong file CAB của tôi.Bạn có thể copy file SYM trong thư mục Windows ra ngoài rồi sửa theo ý bạn thích .Sau đó paste trả lại thư mục Windows.Bạn có thể không cài file CAB của tôi mà copy file SYM để thử xem.Chúc thành công

sao tớ ko thấy dấu CHẤM (.) và dấu GẠCH NGANG ( _ ) nó nằm chỗ nào vậy bạn

To @djtrungkien:
Bạn nhấn fn sẽ thấy "." "_" ....và nhiều ký tự đặc biệt

Nếu nhấn fn rồi Shift thì lại có thêm vô số ký tự lạ hoắc khác.Chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:
hanoiwap có thể up chỉ file language, map, skin thôi không ? Vì Soft đã íntall rồi, bây giờ gỡ ra để install lại hơi bất tiện.

Tôi đã thử trên Exec tốt rồi bạn ạ.Tôi vừa bán Exec chiều qua nên không thử lại được.Vấn đề đơn giản thôi bạn ạ.

File của tôi thực chất chỉ thay file SYM trong thư mục Windows bằng file SYM khác mà thôi.File SYM cũ của Windows chỉ có các symbol không đầy đủ dấu của tiếng Việt.Đây là file SYM của tôi.Bạn có thể copy file SYM trong thư mục Windows ra ngoài rồi sử theo ý bạn thích .Sau đó paste trả lại thư mục Windows.Bạn có thể không cài file CAB của tôi mà copy file SYM để thử xem.Chúc thành công

Cảm ơn Pác, chép file Sym.text của Pác thành công rùi. Mình cũng hiểu tại sao in stal file .cab của Pác mà không được là vì: file sym của mình có tên là sym.0409.txt nên khi mình đổi tên file sym.txt của Pác cho trùng tên (sym.0409.txt) với file của mình rùi mới chép đè là OK. (một kinh ý nhỏ cho ai gặp lỗi giống mình)

Một lần nữa chân thành cảm ơn Pác.

Bạn nhấn fn sẽ thấy "." "_" ....và nhều ký tự đặc biệt

Nếu nhấn fn rồi Shift thì lại có thêm vô số ký tự lạ hoắc khác.Chúc vui!

tớ tìm mãi ko có dấu ( _ ) bạn ạ,mình dùng EXEC

Nếu ai không thích màu đen thì dfng tạm bản làm thử LightSkin10

Download
[HIDE="Thanks"]
Cho QVGA RKbdLightSkin10_p.cab
[/HIDE]

Tham khảo

E thấy khoái màu light hơn.Ko biết bác có thể làm cho nó nhỏ lại được ko nhỉ?Chiều rộng nó bằng 2/3 chiều rộng hiện tại thì hay quá. Bố cục thì OK, nhưng e nghĩ mình có thể chỉnh các dấu ngay trên bàn phím chính không,giống giống như thèng Vietnamese keyborad đó.Có thể gõ telex hay Vni hay mặc định tự nhiên cũng được.Như thế thì tuyệt vời chỉ bằng 1 thao tác khi muốn gõ dấu.
Các ký tự đặt biệt bác gán cho bàn phím thì khỏi chê roài.
Mong bác ra được phiên bản mới cho anh e thưởng thúc.Thanks bác!

hanoiwap có thể up chỉ file language, map, skin thôi không ? Vì Soft đã íntall rồi, bây giờ gỡ ra để install lại hơi bất tiện.

To @shpy: Hiện giờ file cài đặt chỉ add các file language, map, tư mục skin thôi.Không động chạm gì đến soft đã install đâu (chưa đến 23KB thôi mà).

Chỉnh sửa cuối:
E thấy khoái màu light hơn.Ko biết bác có thể làm cho nó nhỏ lại được ko nhỉ?Chiều rộng nó bằng 2/3 chiều rộng hiện tại thì hay quá. Bố cục thì OK, nhưng e nghĩ mình có thể chỉnh các dấu ngay trên bàn phím chính không,giống giống như thèng Vietnamese keyborad đó.Có thể gõ telex hay Vni hay mặc định tự nhiên cũng được.Như thế thì tuyệt vời chỉ bằng 1 thao tác khi muốn gõ dấu.
Các ký tự đặt biệt bác gán cho bàn phím thì khỏi chê roài.
Mong bác ra được phiên bản mới cho anh e thưởng thúc.Thanks bác!

To @longphibaccai:
Nếu làm nhỏ 2/3 thì các phím hơi nhỏ sẽ khó type.Tôi sẽ làm nhỏ hơn sao cho các phím sẽ là hình vuông nhé.
Nếu bạn ưng ý với Light10,tôi sẽ làm tiếp các trang Number,Calculator và Fx

Download RKbdLight107Skin_p.cab
[HIDE="Thanks"]RKbdLight107Skin_p.cab[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:
Cảm ơn Pác, chép file Sym.text của Pác thành công rùi. Mình cũng hiểu tại sao in stal file .cab của Pác mà không được là vì: file sym của mình có tên là sym.0409.txt nên khi mình đổi tên file sym.txt của Pác cho trùng tên (sym.0409.txt) với file của mình rùi mới chép đè là OK. (một kinh ý nhỏ cho ai gặp lỗi giống mình)

Một lần nữa chân thành cảm ơn Pác.

Cám ơn bạn đã cho tôi biết thông tin này để làm kinh nghiệm.Không hiêu sao máy của tôi có file Sym.txt chứ không phải sym.0409.txt mặc dù tôi đặt Regional Settings là English (United States)

Bản của bác e đã test tiếp,bàn phím nhỏ gọn và thon hơn,rất hợp với tay.E dùng Hp 6325(QVGA).Nhưng cũng xuất hiên 1 số lỗi như sau:
1. Cái phím delete trên phím enter không hoạt động như mặc định và xóa tới, chứ không xóa lùi được.
2.Mình không thể giữ nguyên được phím số khi đánh số thứ tự từ 0->9,mỗi lần đánh thêm số phải quay lại từ bàn phím mặc định.
3.Ko thấy 2 phím tới và lui đâu cả.
4.Nếu đánh được các dấu sắc huyền hỏi ngã nặng trên bàn phím mặc định thì hay quá,như vậy sẽ tiện hơn.VD: đánh chữ a, rồi nhấn tiếp vào dấu ` thì ra chữ à luôn.Chỉ bằng 1 thao tác để gõ dấu.

Thanks bác về bàn phím mới nha!Có giao diện black thì cho e xin 1 phát luôn.hehe.Còn cái caculate và những thèng khác khi nào có thì bác cứ up lên.E test típ.
^_^

Chỉnh sửa cuối:
Bản của bác e đã test tiếp,bàn phím nhỏ gọn và thon hơn,rất hợp với tay.E dùng Hp 6325(QVGA).Nhưng cũng xuất hiên 1 số lỗi như sau:
1. Cái phím delete trên phím enter không hoạt động như mặc định và xóa tới, chứ không xóa lùi được.
2.Mình không thể giữ nguyên được phím số khi đánh số thứ tự từ 0->9,mỗi lần đánh thêm số phải quay lại từ bàn phím mặc định.
3.Ko thấy 2 phím tới và lui đâu cả.
4.Nếu đánh được các dấu sắc huyền hỏi ngã nặng trên bàn phím mặc định thì hay quá,như vậy sẽ tiện hơn.VD: đánh chữ a, rồi nhấn tiếp vào dấu ` thì ra chữ à luôn.Chỉ bằng 1 thao tác để gõ dấu.

Thanks bác về bàn phím mới nha!Có giao diện black thì cho e xin 1 phát luôn.hehe.Còn cái caculate và những thèng khác khi nào có thì bác cứ up lên.E test típ.
^_^

To @longphibaccai

1. Cái phím delete trên phím enter không hoạt động như mặc định và xóa tới, chứ không xóa lùi được do bạn đang đặt Caps
2.Không thể giữ nguyên được phím số vì tôi dùng tạm trước khi làm Number
Bạn có thể dùng tạm đặt ngôn ngữ thứ 2 là US
3.Ko thấy 2 phím tới và lui đâu cả vì tôi sẽ bỏ dấu < và > để thay băng một só phím khác cần hơn

4.Nếu đánh được các dấu sắc huyền hỏi ngã nặng trên bàn phím mặc định thì hay quá,như vậy sẽ tiện hơn.VD: đánh chữ a, rồi nhấn tiếp vào dấu ` thì ra chữ à luôn.

Thay vì gõ "a" rồi "`" bạn gõ "`" trước (vì à nằm đúng vị trí của "a" nên cũng dễ nhớ)

Sau khi làm đầy đủ Fx,Num...bạn sẽ sử dụng dễ dàng hơn

Chào các bạn ! sao bàn phím nầy tôi tìm không thấy ký tự gạch ngang sát phía dưới , ví_dụ (ở giữa chử ví dụ ) !!!!!!!

Tôi đã sửa lại.Cám ơn bạn đã góp ý

Download RKbdLight107Skin_p.cab

Download

Chỉnh sửa cuối:
Bạn hanoiwap ơi !
Sao nhiều lần mọi người góp ý và bạn đã chỉnh sửa, chắc là bạn đã có bản full hoàn chỉnh rồi phải k ? Mọi người đang nóng lòng lắm đấy !!!
Chúc bạn khỏe và vui nha !

1-Vietnamese(VN):
Thiết kế để phù hợp với các phiên bản trước của RescoKeyboard.Trong iSkin,các ký tự "ă","â" sát cạnh "a"."ô","ơ" sáct cạnh "o","ư" sát cạnh "u".Phím chuyển dấu có 6 vị trí ứng với huyền,sắc,nặng,hỏi,ngã nên số ký tự trong mỗi lần hiện ra ít nên dễ sử dụng.Các phím bảo đảm giống bàn phím PC nhất.

2-Vietnamese(VI):
Kết hợp các ký tự có dấu vào một khu vực phía trên để khu vực dưới cho số và ký tự đặc biệt
3-Vietnamese(VE):
Giảm thiểu số lần chuyển để bỏ dấu.
Hỗ trợ thêm các ký tự Hy Lạp,La Mã (ß,µ,§...) Như vậy số ký tự hiện lên nhiều.It tương ứng vói bàn phím máy tính.Mỗi phiên bản có những ưu nhược điểm riêng

[HIDE="THanks"]Download link mới cập nhật[/HIDE]

Link die rùi bạn ơi :-/:-/:-/ . Đã thanks, vui lòng giúp đỡ :D:D:D

Chỉnh sửa cuối:
Link die rùi bạn ơi :-/:-/:-/ . Đã thanks, vui lòng giúp đỡ :D:D:D

To @alanlee. Bản này mình đã bỏ vì sử dụng chậm và khó.Mình đã làm một số bản khác để các bạn lựa chọn.Nếu bạn muốn dùng thử,tôi sẽ cập nhật sau

Chỉnh sửa cuối:
Back