• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SymSMB 3.00 Beta 2!!!! UIQ có wifi chú ý!!!

bạn có thể hướng dẫn cụ thể cho mình cách để chép dữ liều từ máy tính qua dt thông qua wifi được ko?mình cài vào rồi mà chẳng biết sử dụng thế nào cả???

Xin lỗi bạn nhé, hơi bận...
Dùng cái này đơn giản mà bạn. Bạn kết nối máy tính với mạng wifi.
Kết nối điện thoại với Wifi.
Sau đó khởi động SymSMB, rồi chọn Network neighbourhood, chọn vào kết nối mà bạn đang dùng (nếu có). Nếu bạn không tạo ra một kết nối bất kỳ nào trên điện thoại thì cứ chọn DefaultWIFIAccount. Bạn sẽ thấy chương trình scan mạng, và nếu máy tính bạn có đặt tên truy cập và mật khẩu thì sẽ có yêu cầu nhập tên truy cập và mật khẩu. Nhập đúng thì màn hình kế tiếp là một danh sách và trong danh sách đó có tên máy tính của bạn. (Mình thì không đặt tên truy cập và mật khẩu nên scan xong nó cho ra danh sách luôn.)
Để biết máy tính bạn có tên là gì thì click đơn phải chuột My Computer và chọn Properties. Click tab Computer Name, bạn sẽ thấy dòng Full Compter Name, ở đó bạn có thể biết tên máy tính của bạn là gì.
Thấy tên này hiện ra trên danh sách của SymSMB thì có nghĩa là bạn đã kết nối với máy tính rồi đó.
Click vào tên máy tính đó nó sẽ truy cập vào thư mục Shared Documents. (Nếu trên máy tính bạn có chọn Sharing cho một thư mục nào đó thì nó sẽ hiện tất cả ở đây, không riêng Shared Documents.)
Muốn trao đổi files gì bạn cứ tống hết nó vào Shared Documents, sẽ dễ dàng chuyển qua điện thoại và ngược lại.

Bạn đã dùng Home or Small Office Network trên PC chưa? Nếu đã dùng để trao đổi file hay máy in, v.v... giữa các PC thì sau khi đã kết nối được điện thoại với PC bạn sẽ dễ dàng trao đổi files. Các thao tác cũng tương tự.

Dạo này hơi bận nên không cụ thể hơn được. Bạn từ từ nghiên cứu thêm nhé. Chúc thành công.

Soft này nó đòi licence trực tuyến nên chắc sẽ không có bản full đâu. Muốn dùng bạn phải mua thôi.

Chúc bạn thành công!

Cái này mình mua và dùng cũng gần nửa năm rùi. Nhưng nói thật, cũng ít dùng, ngồi buồn thì "vọc" giải trí thối. Cứ cọng cab USB cho nhanh bạn ạ:p

mình chưa hiểu khúc bạn nói " Bạn sẽ thấy chương trình scan mạng, và nếu máy tính bạn có đặt tên truy cập và mật khẩu thì sẽ có yêu cầu nhập tên truy cập và mật khẩu. Nhập đúng thì màn hình kế tiếp là một danh sách và trong danh sách đó có tên máy tính của bạn"tên truy cập và mật khẩu là của máy tính hay của wifi vì máy tính mình ko co đặt mật khảu mà nó vẫn hỏi,mình điền user và pass của wifi thì ko được??

Cái này mình mua và dùng cũng gần nửa năm rùi. Nhưng nói thật, cũng ít dùng, ngồi buồn thì "vọc" giải trí thối. Cứ cọng cab USB cho nhanh bạn ạ:p

mình cắm hoài sợ lỗ cắm bị lờn với lại mỗi lần rút ra rút vô máy chậm lắm,các apps lại chui vào trong tools nữa

mình chưa hiểu khúc bạn nói " Bạn sẽ thấy chương trình scan mạng, và nếu máy tính bạn có đặt tên truy cập và mật khẩu thì sẽ có yêu cầu nhập tên truy cập và mật khẩu. Nhập đúng thì màn hình kế tiếp là một danh sách và trong danh sách đó có tên máy tính của bạn"tên truy cập và mật khẩu là của máy tính hay của wifi vì máy tính mình ko co đặt mật khảu mà nó vẫn hỏi,mình điền user và pass của wifi thì ko được??

Tên truy cập và mật khẩu ở đây là của máy tính đó bạn. Nói cho đúng là của mạng cục bộ, do một máy đóng vai trò máy chủ quy định. Trong một vài trường hợp nó cũng chính là tên truy cập và mật khẩu của mạng wifi.
Thông thường khi thiết lập Home or Small Office Network trên PC, nếu có thiết lập tên truy cập và mật khẩu thì mới có.
Bạn làm lại như sau, không cần tên truy cập cũng như mật khẩu:

Chắc chắn rằng máy tính, điện thoại của bạn đã kết nối wifi. Hãy truy cập một trang web bất kỳ trên máy tính, cũng như điện thoại để khẳng định.
Khởi động SymSMB trên điện thoại, chon Network neighbourhood, chọn kết nối mà bạn đang dùng (nếu có). Nếu bạn không tạo ra một kết nối bất kỳ nào trên điện thoại thì cứ chọn DefaultWIFIAccount. Chương trình sẽ quét mạng, và nếu tìm thấy máy tính khác trong mạng cùng sử dụng kết nối đó nó sẽ liệt kê hết trong danh sách.
Nếu máy điện thoại đã và đang kết nối wifi bằng đúng kết nối bạn chọn, nó sẽ không hỏi tên truy cập cũng như mật khẩu đâu.
Bạn thử lại xem.
Mình ngồi quán cafe kết nối được với quá trời là máy tính.
Trong mạng, máy tính nào kết nối wifi tốt nhất nó sẽ kết nối được với điện thoại của bạn. Chẳng hạn như mình lúc này, máy điện thoại để ngay trong lòng máy tính mà nó có thèm kết nối với máy tính của mình đâu. Máy tình cũng đang kết nối nhưng có một vạch sóng thôi à. Tìm hoài mà chẳng thấy máy tính của mình đâu, toàn máy tính của ai không:))

Bạn phải thiết lập Home or Small Office Network trên PC cho phép PC trao đổi file với bên ngoài thì bạn mới trao đổi file với điện thoại được. Chưa thiết lập thì sẽ chưa có thư mục Shared Documents trong My Computer, dẫu có kết nối được máy tính thì cũng chẳng có đích để mà share files đâu. Click vào tên máy tính trong danh sách, nó như một Empty Folder thôi, có nghĩa là không có Folder con, có chuyển file cũng chẳng biết nó đi đâu.
Đã có Shared Documents rồi thì khi bạn chọn tên máy tính trong danh sách nó sẽ cho ra một folder con, chính là shared documents đó. Các file bạn chuyển qua PC nó sẽ nằm trong này.

Mình vừa truy xuất vào mấy cái máy tính tìm được trong danh sách nhưng chẳng cái nào có Shared Documents hay Folder Sharing cả, chán wa!

Thôi máy tính sắp hết pin rồi. Bạn nghiên cứu tiếp nhé. Sorry!

Chỉnh sửa cuối:
Back