• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tăng tốc hiển thị đồ họa cho Smartphone S60

download về có 2 file thì cài cả 2 hay gì vậy bạn .
vẫn không thấy cảm giác nhanh hay chậm .

Chỉnh sửa cuối:
Thanks bạn! Nói nhiều hiểu ít, check ít mới...hiểu nhiều! Mình vừa post thêm 1 ứng dụng ăn theo của nó đấy ( Mình đang mong OpenGpx nâng cấp để con dế của mình k thua kém gì mấy ô Smartphone Android 2.3 nữa đấy, hi, hi...). Bọn mình chờ xem...

cái SmartGpx cài chung lẫn với cái open kia luôn à bác ơi, cài cái open kia vào phần mềm xem ảnh Resco Viewer trên E71 load nhanh nhơn mà.
để test luôn con SmartGPx này xem nào. nhưng cài chung liệu có xung đột không nhỉ?

:))Tăng tốc hiển thị đồ họa cho Smartphone S60 bằng OpenGPX (Symbian) 0.5.0

Mọi người sử dụng vi tính đã biết khái niệm OpenGL trong windows để tăng tốc hiển thị đồ họa cho card màn hình. Thế nhưng trong điện thoại thì sao?
Nhằm hỗ trợ cho người dùng yêu quý dế yêu của mình k kém gì máy vi tính, các nhà lập trình đang bắt đầu 1 xu hướng viết các pm hỗ trợ tăng tốc đồ họa cho màn hình smartphone ( đáng giá hơn vi tính vì card đồ họa smartphone k nâng cấp được). Trong phạm vi nhỏ, người viết chỉ muốn giới thiệu khái niệm cơ bản và 1 ứng dụng tiêu biểu để các bạn yêu thích và tìm hiểu sâu hơn về nó nha…
Pm OpenGPX (Symbian) 0.5.0 chưa phải là toàn diện như openGL, trước mắt chỉ cải thiện tốc độ hiển thị hình ảnh, thi hành file…nhưng dù sau đối với người dùng là quá hời rồi…

1/ Bạn hãy ghi nhớ trước khi cài đặt tốc độ hiển thị khi mở 1 ứng dụng nào đó, đặc biệt là ct nặng như Google Maps, Nokia Maps, Opera…để biết được hiệu quả của nó.
2/ Down file theo link phía dưới về và giải nén có 2 file dành cho ĐT đã hack hay chưa hack và chọn file phù hợp để cài.
3/ Xong bạn hãy chạy vài ct kể trên xem kết quả (thêm cưng dế yêu xài Symbian già cỗi của mình)
4/ File dịch nghĩa về ct nầy để bạn nào tìm hiểu và sưu tầm thêm về nó.

Link down: http://mup5.com/file-6386-OpenGpx_(0.5.0_.zip.html
Link file text: http://mup5.com/file-6387-OpenGPX.doc.html

Link 4Share: http://www.4shared.com/file/ge0cArlp/OpenGpx-_050_.html
Link down bộ Python 1.4.5 (nếu máy chưa cài ): http://www.4shared.com/file/9AbZ5d32/Superpython_v23.html

:))Dành cho các bạn yêu mến OpenGPX!!!
Đây là tiện ích SmartGpx ( ân theo OpenGpx ) để hỗ trợ các ct bản đồ như Google, Nokia Maps…chạy nhanh cực khủng. Bạn cài đặt xong bảo đảm chạy mấy ct đó lẹ y như 1 thiết bị rời gắn trên xe hơi vậy đó. Thằng nầy k thể thay thế được xu hướng mới OpenGpx toàn diện hơn.

Link down: http://www.4shared.com/file/AMFiMqkc/SmartGPX.html (472KB)
Hoặc: http://www.mediafire.com/?lz7q1jcvrd4wp1c
Link file text xem thêm: http://www.4shared.com/document/XwALbFXO/SmartGPX-Manual.html

Mình đã test như bạn nói rồi!Có thể bạn nhầm chăng?OpenGL và OpenGPx giống nhau?OpenGpx có thể là ứng dụng hỗ trợ gps?coǹ những phần mềm bạn đưa ra đâu có liên quan gì đến dựng hình đồ họa?tốc độ các ứng dụng bạn đưa ra còn phụ thuộc tốc đô nhà cung cấp mạng nữa bạn à!bạn thử dùng với wifi và gprs là biết liền tốc độ hiện hình nhanh hay chậm của các ứng dụng của bạn đưa ra.vì diện thoại chỉ hỗ trợ AGPS không có cái smart nào bắt trực tiếp từ vệ tinh đâu.Nếu muốn biết có hỗ trợ tăng tốc đồ họa sao bạn không thử test thử bằng game nhỉ?Nếu không tin thì dùng jbenchmark kiểm tra xem trước và sau khi cài điểm số thế nào là rõ nhất!

Mình đã test như bạn nói rồi!Có thể bạn nhầm chăng?OpenGL và OpenGPx giống nhau?OpenGpx có thể là ứng dụng hỗ trợ gps?coǹ những phần mềm bạn đưa ra đâu có liên quan gì đến dựng hình đồ họa?tốc độ các ứng dụng bạn đưa ra còn phụ thuộc tốc đô nhà cung cấp mạng nữa bạn à!bạn thử dùng với wifi và gprs là biết liền tốc độ hiện hình nhanh hay chậm của các ứng dụng của bạn đưa ra.vì diện thoại chỉ hỗ trợ AGPS không có cái smart nào bắt trực tiếp từ vệ tinh đâu.Nếu muốn biết có hỗ trợ tăng tốc đồ họa sao bạn không thử test thử bằng game nhỉ?Nếu không tin thì dùng jbenchmark kiểm tra xem trước và sau khi cài điểm số thế nào là rõ nhất!

Thấy bạn đọc k kỹ bài viết của mình và các bài trả lời của các bạn # nên mình k muốn trả lời thôi. Mình có bảo là OpenGpx là trọn vẹn 100% như OpenGL đâu? Đây là bước đầu tiên nên các nhà lập trình đang thử nghiệm đột phá trước vào ct GPS định vị bản đồ để xem hiệu quả của nó như thế nào ( vì nó xài nhiệu render đồ họa nhất nên dễ thấy nhất và khó nhất trên màn hình Smartphone). Và vì vậy người ta mới dùng chữ OpenGpx. Còn ở đây mình muốn giới thiệu cho người thích mở mang kiến thức vì trong đó nó đả có 1 số *.py tăng tốc đồ họa mà mình đã test thấy có hiệu quả mới post lên cho những bạn yêu thích công nghệ mới của Smartphone.

Bạn tin hôn, hồi đó giờ đã chơi Skyforce 1.22C chán rồi mà sau khi cài OpenGPX 0.50 vào mình đâm ghiền trở lại vì nó chạy mượt hơn, không hề đứng hình...

Thấy bạn đọc k kỹ bài viết của mình và các bài trả lời của các bạn # nên mình k muốn trả lời thôi. Mình có bảo là OpenGpx là trọn vẹn 100% như OpenGL đâu? Đây là bước đầu tiên nên các nhà lập trình đang thử nghiệm đột phá trước vào ct GPS định vị bản đồ để xem hiệu quả của nó như thế nào ( vì nó xài nhiệu render đồ họa nhất nên dễ thấy nhất và khó nhất trên màn hình Smartphone). Và vì vậy người ta mới dùng chữ OpenGpx. Còn ở đây mình muốn giới thiệu cho người thích mở mang kiến thức vì trong đó nó đả có 1 số *.py tăng tốc đồ họa mà mình đã test thấy có hiệu quả mới post lên cho những bạn yêu thích công nghệ mới của Smartphone.

Bạn tin hôn, hồi đó giờ đã chơi Skyforce 1.22C chán rồi mà sau khi cài OpenGPX 0.50 vào mình đâm ghiền trở lại vì nó chạy mượt hơn, không hề đứng hình...

Trước hết mình cảm ơn bạn vì những gì bạn đã up lên cho mọi người tham khảo.Vậy mình hỏi bạn mấy vấn đề thế này nhé!vì đây là diễn đàn để thảo luận thôi chứ mình không có ý gì khác đâu.
- khi ban dùng gps với các ứng dụng ban̉ đồ bạn nói bạn có kết nối với mạng để tải bản đồ về không ?nếu dùng với wifi và gprs thì tốc độ load bản đồ khác nhau thế nào?
- render bạn noí có phải là phép dựng hình 3d?đồ họa theo bạn hiểu thì nó như thế nào?
- Chỉ có những dòng s60 Nseries 8 trở lên mới có thể có chip đồ họa riêng để hỗ trợ render và texture 3d để chơi game Ngage.Những dòng của hãng khác mình không có ý kiến vì mình không có máy thử.
- Nếu đã gọi là render đồ họa thì phải dùng công cụ chuyên đo những phép thử đồ họa như jbenchmark hay jbenchmark 3D..cho dù có hỗ trợ hiển thị đơn giản thì điểm số của các chương trình này cũng tăng 1-2 điểm là đã có chứng minh rồi là nó có hỗ trợ rồi.
- Skyforce chỉ là game đồ họa đơn giản thậm chí con n80 cùi bắp cũng có thể chạy ngọt ngào như thường mà không cấn ứng dụng hỗ trợ như bạn nói.Bạn thử nhưng game có hỗ trợ render như:doom,tomb raider,v-rally,need for speed...game dàn trận như: art of war hay redaller...sẽ biết thế nào thôi.
Đó là ý kiến riêng của mình.Mong các bác chỉ bảo thêm.

Back