• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Táo chín chính thức phát hành iphone 3.x tiếng việt !!!

suon_ram

Một số người người cho rằng Apple không phục vụ người Việt và do vậy không hỗ trợ ngôn ngữ tiếng Việt cho iphone. Rất có thể! Vì so với số lượng người dùng ở các nước khác thì thị trường người dùng Việt nam thật sự rất bé nhỏ. Trong các thiết lập cài đặt của trình duyệt và hệ thống iPhone, không hề có các lựa chọn encoding như trên các trình duyệt của máy tính.

Nhưng thực ra Apple không hề bỏ rơi Việt nam:mad:):mad:), mà chẳng may quên mất VN mà thôi :|:|:|.Bằng chứng cho thấy Trình duyệt và hệ thống đều hỗ trợ rất tốt bảng mã unicode mà trong đó có Việt Nam=D>=D>.

Vì vậy em sẽ cố gắng phát triển dao diện tiếng việt cho iphone mang thương hiệu Apple9 . bắt đầu từ frimware 3.x. và để các bác dễ cài đặt. gói tiếng việt frimware 3.x hiện đã chính thức có mặt tại Cydia Source của Apple9: http://i.apple9.com. hoặc tải file tiếng việt của apple9 tại đây .

Giải nén chép vào root của iphone khởi động lại máy vào setting chọn ngôn ngữ Việt Nam là xong

Sau đây là một số hình ảnh demo

ủa bạn này post bài của tác giả maxim trên apple9 chứ có phải của tác giả Lý Hoài Nam như của ban AntiPlus đâu nhỉ ?

Tiếng việt là của tác giả duy nhất LÝ Hoài Nam không có của ai hết, nick là Quyduc84 ở Biên Hòa Đồng Nai, mình ở BH ĐN làm chứng luôn, ngoài ra ai nói là mình xây dựng cho tiếng việt dành cho Iphone là hoàn toàn giả mạo, giả dối và giả man

chết chết, nói chung chung thế thì hiểu lầm mất, keyboard tiếng Việt trên HHVN của tác giả Lê Văn Thắng thì sao, nói chung có nhiều đường tiếp cận bộ gõ tiếng Việt mà, đâu chỉ có duy nhất một tác giả đâu

Tiếng việt là của tác giả duy nhất LÝ Hoài Nam không có của ai hết, nick là Quyduc84 ở Biên Hòa Đồng Nai, mình ở BH ĐN làm chứng luôn, ngoài ra ai nói là mình xây dựng cho tiếng việt dành cho Iphone là hoàn toàn giả mạo, giả dối và giả man

So sánh hai bản dịch thấy 1 vài nét khác :
VD :
- Trong Thư từ - Danh bạ - Lịch
phần chữ ký : Gửi từ iPhone của tôi (Lý Hoài Nam)
Mình gửi từ iphone (apple9)

- Trong iPod : Kiểm tra Â.thanh (Lý Hoài Nam)
Kiểm tra Â.lượng (apple9)

và đương nhiên là phần Tác giả việt hóa !!!!
...

Nên khó nói apple9 "copy" của Lý Hoài Nam

Cái chuyện dịch tếng Việt này thì ai có chút kinh nghiệm và có công cụ hỗ trợ là dịch được, có gì ghê gớm lắm đâu.
Làm gì có chuyện chỉ 1 người dịch độc quyền giống như dịch tác phẩm văn học (cái này khác à nha).

Mình cũng đang dùng bản 3.0 của L H Nam,
Rất cám ơn tác giả.

Tuy nhiên mình cũng đổi chút ít để cho no' sạch và rất công tâm, luôn giữ nguyên nội dung của Apple.( về lại tên đúng , cũng như các ảnh, logo mà anh Quý đã thay vào như: Tác giả việt hóa, các tên Âm báo tin nhắn, ... :D)
Hoàn toàn Rau sạch
các bạn có thể tham khảo link mình muốn chia sẽ cùng các bạn:
http://www.4shared.com/file/117710686/cfc1c0c4/Tieng_Viet_30final-clean.html
Nice day!

Chỉnh sửa cuối:
Back