• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG MAGICIAN & ALPINE

em thấy trên 4rum đang có bản room mới của PDA việt .. vậy 02i có up được bản room đó không ?
à cho em hỏi là ram của 02i là 128 gồm cả phần để cài phần mềm và phần chạy vậy có cách nào để chia phần ram chạy phần mêm nhiều hơn vì em thấy nó toàn chia đôi khoảng còn dư của ram làm 2 và nếu điều chỉnh thì phần chứa chương trình lúc nào cũng cần >15 mb thì mới chịu , nghĩa là điều chỉnh để phần này nhỏ hơn 15 mb đó

hì em mới mua nên còn nhìu cái chưa biết quá các bác thông cảm

à quên cho em hỏi màn hình của 02i là VGA hay QVGA , và phân biệt giúp em hai loại này luôn nha ( tìm miết mà không thấy )

1. bạn có thể chia cho RAM nhiều hơn bằng cách vào mục setting/system/memory
bạn nhìn thấy cái thanh màu xanh ko?đấy chính là tổng RAM dư của bạn, có cái thanh đứng chia vạch xanh làm 2 phần. bạn kéo thanh đấy về bên trái thì RAM dùng cho việc lưu trữ, cài phần mềm ít đi, khi đó RAM để chạy chương trình sẽ nhiều hơn. thường mình hay để RAM chạy chương trình trống khoảng trên 50Mb
2. Màn hình O2i là QVGA thôi bạn, nghĩa là bằng 1/4 VGA đấy

O2 mini hay bị mất nguồn...

Mình đang sử dụng O2 mini, đã up Rom Qtek 1.13 có Big Storage, Radio 1.13. Lúc này máy của mình hay có hiện tượng máy tự tắt nguồn khi để trong túi quần (hầu như ngày nào cũng bị), lâu lâu thì thị Hard reset. Mình đã thử up lại Rom T-mobile 1.13 có Big Storage nhưng vẫn còn bị tình trạng mất nguồn, khi up sang Rom T-Mobile thì icon G (GPRS) mất tiêu.
Các cao thủ giúp mình với, cho mình hỏi tình trạng bị mất nguồn là do nguyên nhân nào? Có phải bản Rom T-Mobile bị lỗi làm cho icon G bị mất?
:(
Thanks!

Trường hợp của mình thì bị mất dấu ( sắc, hỏi..), cách ra lùi lại mới được. Có phải do bộ gõ không các bác.

Mình mới tậu được con 02 mini nhưng dùng hay bị treo cứng nhắc và phải chọt vào lỗ nhỏ ở đáy máy là nó khởi động lại. có ngày phải làm mấy lần như thế. Nhân tiện cho hỏi Bootloader nghĩa là gì có phải là soft reset như mình làm không.

Mình mới tậu được con 02 mini nhưng dùng hay bị treo cứng nhắc và phải chọt vào lỗ nhỏ ở đáy máy là nó khởi động lại. có ngày phải làm mấy lần như thế. Nhân tiện cho hỏi Bootloader nghĩa là gì có phải là soft reset như mình làm không.
Trước đây tôi dùng con này đã bị tình trạng này, máy hay bị treo có nhiều nguyên nhân, có thể bạn cài nhiều phần mềm quá và nó có thể "đụng" nhau, bạn thử uprom mới nhất 1.13 chạy ổn định lắm, bootloader là bước dùng cho uprom đấy không phải là softreset đâu bạn à ! Thân !

Mình đang sử dụng O2 mini, đã up Rom Qtek 1.13 có Big Storage, Radio 1.13. Lúc này máy của mình hay có hiện tượng máy tự tắt nguồn khi để trong túi quần (hầu như ngày nào cũng bị), lâu lâu thì thị Hard reset. Mình đã thử up lại Rom T-mobile 1.13 có Big Storage nhưng vẫn còn bị tình trạng mất nguồn, khi up sang Rom T-Mobile thì icon G (GPRS) mất tiêu.
Các cao thủ giúp mình với, cho mình hỏi tình trạng bị mất nguồn là do nguyên nhân nào? Có phải bản Rom T-Mobile bị lỗi làm cho icon G bị mất?
Thanks!

Vấn đề bị mất nguồn như bạn nói có thể là do ROM,bạn về mấy trang trước có thảo luận về vấn đề này,xem có phải vấn đề của bạn gặp phải không? Có khi phải Up ROM lại 4,5 lần mới hết hiện tượng đó.Mình cũng bị,up lại mấy lần rồi nó hết hồi nào cũng không hay :-??
Còn vấn đề icon G,bạn phải cài thông số GPRS lại thôi. Thân! :D

cảm ơn các anh đã cho em biết thêm nhiều thông tin về con máy mà mình đang dùng
em đã làm theo hướng dẫn để tăng RAM cho máy. Em kéo sang trái cho phần lưu trữ còn free ~13M là min còn phần dành cho program là >60M. vậy mà máy thấy chạy khủng quá. Tiện thể đề tài này cho em hỏi luôn về những thành phần hiển thị của memory trên màn hình today của SPB Plus là gì, ví dụ như 74% kick 1 cái nó đổi thành 64.4M <<= ý nghĩa của những cái này ra sao?
phần thứ 2 em muốn hỏi 1 chút về pin. Tình hình là thế này: 1 hôm bồ em mang máy về chơi diện tử, sáng hôm sau mới mang máy trả em trong tình trạng hết kiệt pin (cắm sạc 1 lúc mới bật được máy lên) thế nhưng khi đó không bị HR cũng như SR gì hết(ko mất dữ liệu gì) mà ra màn hình today nhw bình thường >> chẳng lẽ pin backup của em qua được ~10h thế sao?
phần 3 là cho em hỏi cách sạc pin sao cho đúng cách, ví dụ như:
-dùng đến khi còn bao nhiêu % main thì mới nên sạc (có phải là khi 20%, lúc máy báo nên sạc, thoát các chương trình để tránh mất dữ liệu) để tránh sạc nhồi làm chai pin (m pin mau hỏng).
-CÓ nên vừa sạc (sạc qua sync USB, sạc điện bình thường) vừa nghe nhạc, xem phim, chơi game không? Em đôi khi lại khoái nghe nhạc qua PPC hơn là PC
máy em sạc từ 20% đến 100% khoảng 2h, còn việc dùng được trong bao lâu thì cũng chưa thử vì khi thì máy để không, khi thì máy nghe nhạc , xem phim nên cũng bó tay

em mới dùng O2i nên mong các bác chỉ giáo
cảm ơn các bác rất nhiều

Sau khi mình gỡ Sim ra, 1 lát gắn lại thì icon G đã xuất hiện lại...pótay..:-??
Còn tình trạng mất nguồn, có phải up Rom lại 4-5 lần thì hết kô hả huynh, sao kỳ thế nhỉ :-? , Rom kô tương thích hay sao nhỉ? Nhiều khi bỏ túi quần, 5 phút sau móc ra thì...khởi động lại...xài O2 mà thế thì chán chít...:((

Cám ơn huynh nhiều!

Còn tình trạng mất nguồn, có phải up Rom lại 4-5 lần thì hết kô hả huynh, sao kỳ thế nhỉ :-? , Rom kô tương thích hay sao nhỉ? Nhiều khi bỏ túi quần, 5 phút sau móc ra thì...khởi động lại...xài O2 mà thế thì chán chít...:((

Cám ơn huynh nhiều!

Cũng không biết chính xác nguyên nhân là gì.Chắc không phải do ROM không tương thích. Vì khi mình bị,cũng đã Up ROM, Down ROM nhiều lần, ROM nào cũng bị hết,từ O2 1.12 đến Qtek 1.13 đều bị cả.Sau mỗi lần Up,Down thì nó ổn định được...24 giờ X-( Lúc đó mình cũng bực,xài O2 mà như cái...cục gạch vô dụng,mất rung nữa chứ,chán chít,tưởng phần cứng định đi sửa nhưng tự nhiên lần đó Up lại Qtek 1.13 nó ổn định được khá lâu.Sau Up T_Mobile chạy tới giờ khỏe re. :D
Có nhiều mem đã bị lắm rùi đó,nhưng đều khắc phục được sau khi up ROM. Chúc bạn mau chóng khắc phục được! Khắc phục rồi vọc tiếp sẽ thấy con PPC của mình quá tài năng và đáng yêu,hết là cục gạch! Good luck ! ;)

Đúng rùi, y chang trường hợp mình, sau khi up Rom thì trong vòng khoảng 24h thì ok lắm, kô bị mất nguồn, nhưng sau đó thì...bực mình lắm, hy vọng up lần này sẽ hết.
Cho mình hỏi cái này nữa nhé, lúc trước mình duyệt Web qua Sync, 1 thời gian sau(hình như là sau khi up Rom) thì kô vào Net dc nữa, báo lỗi: The page you are looking for cannot be found. Như vậy là bị gì vậy huynh, và khắc phục bằng cách nào????
Thanks !

Thanks!

Cám ơn huynh nhiều!

Có thể bạn uprom bản bigstorage nên bị như thế đấy, mình đang dùng con này uprom bản Qtek 1.13 và Radio 1.13 nhưng không phải là bigstorage nên rất OK, có thể bạn thử dùng bản Rom như của mình xem có bị hiện tượng như trên không? Nếu vẫn bị thì có thể máy của bạn bị lỗi ở phần cứng (kẹt nút reset hay đại loại như thế...:-? ), lúc đó chỉ có đem ra cửa hàng thôi. :-??

Đúng rùi, y chang trường hợp mình, sau khi up Rom thì trong vòng khoảng 24h thì ok lắm, kô bị mất nguồn, nhưng sau đó thì...bực mình lắm, hy vọng up lần này sẽ hết.
Cho mình hỏi cái này nữa nhé, lúc trước mình duyệt Web qua Sync, 1 thời gian sau(hình như là sau khi up Rom) thì kô vào Net dc nữa, báo lỗi: The page you are looking for cannot be found. Như vậy là bị gì vậy huynh, và khắc phục bằng cách nào????
Thanks !
Bạn có PC kế bên thì duyệt web = PPC chi cho chậm nhỉ :D
Chắc là để Update các PM hở ?
Bạn kiểm tra lại kết nối sync xem,vẫn sync bình thường chứ ?
Có thể reset PPC rồi kết nối lại hoặc cài bản sync mới thử đi !
Trường hợp nữa là bạn bị mất các thông số trong IE của PPC, bạn vào set lại theo hướng dẫn trong IE xem !
Có thể bạn uprom bản bigstorage nên bị như thế đấy, mình đang dùng con này uprom bản Qtek 1.13 và Radio 1.13 nhưng không phải là bigstorage nên rất OK, có thể bạn thử dùng bản Rom như của mình xem có bị hiện tượng như trên không? Nếu vẫn bị thì có thể máy của bạn bị lỗi ở phần cứng (kẹt nút reset hay đại loại như thế...:-? ), lúc đó chỉ có đem ra cửa hàng thôi. :-??

Chắc không phải do Big Storage đâu Phoenix, vì khi đó mình cũng Up lại Qtek 1.13 không có Big Storage nhưng vẫn bị. Sau này hết bệnh khi đang xài Qtek 1.13 có Big Storage, bây giờ xài T_Mobile Big Storage chạy ào ào :D

Mình cũng nghĩ kô phải do bản Big Storage đâu, vì trước khi up lên Big Storage mình xài bản Qtek thường cũng bị. Còn cái IE lên Net kô dc, huynh có thể chỉ đệ cụ thể hơn dc kô?? Có phải do bản Big Storage đã hạn chế bớt 1 số tính năng, trong đó có IE nên duyệt Web kô dc kô?

Thanks! :)

Mình cũng up rom Qtel 1.13 có Big Storage rồi, trước khi up rom Qtel 1.13 mỗi ngày phải khởi động lại khoảng 10 lần, nay up rom xong thì mỗi ngày bị 01 lần thôi, không biết up rom lại mấy lần có hết được không? Thấy Duycst giới thiệu xài T_Mobile Big Storage chạy tốt, cho mình xin bản rom của T_ Mobile Big Storage với, hy vọng chạy ổn định

Hiện mình đang dùng thẻ nhớ 256Mb. Các bạn có biết dòng Magician này hỗ trợ tối đa thẻ nhớ là bao nhiêu không??? mình đang định nâng cấp thẻ nhớ lên 2Gb. Các bạn giúp với nhé. Thanks a lot!

Hiện mình đang dùng thẻ nhớ 256Mb. Các bạn có biết dòng Magician này hỗ trợ tối đa thẻ nhớ là bao nhiêu không??? mình đang định nâng cấp thẻ nhớ lên 2Gb. Các bạn giúp với nhé. Thanks a lot!

Theo mình biết thì O2 mini chỉ hỗ trợ tối đa 1GB thôi bạn àh (không sure lắm, bạn có thể tham khảo thêm)
b-)

cai 74% và 64mb nó liên quan đến nhau, là số % free hoặc số mb free của ram áh

còn vụ bin thì chắc là bin chính của bạn vẫn còn khoảng 2,3% hoặc hơn,lượng bin đấy vẫn không đủ để bật máy, nhưng vẫn đủ để duy trì và tiếp năng lượng cho pin backup trong tình trạng tắt máy nên không xảy ra hiện tượng mất dữ liệu

còn sạc như bạn nói là ok rồi đó,:p

Mình cũng up rom Qtel 1.13 có Big Storage rồi, trước khi up rom Qtel 1.13 mỗi ngày phải khởi động lại khoảng 10 lần, nay up rom xong thì mỗi ngày bị 01 lần thôi, không biết up rom lại mấy lần có hết được không? Thấy Duycst giới thiệu xài T_Mobile Big Storage chạy tốt, cho mình xin bản rom của T_ Mobile Big Storage với, hy vọng chạy ổn định
Link tải bản của T_mobile đây:
http://www.4shared.com/file/7085422/32d01128/ROM_113_T_Mobile.html

Theo mình biết thì con O2mini có chip khỏe (272) nhưng Ram lại thấp (64) nên nếu thẻ nhớ càng to thì khả năng đọc dữ liệu càng bị chậm, có khi bị treo máy. Tốt nhất bạn nên cắm thử thẻ 2G xem máy có đọc được không rồi hãy nâng cấp. :-? Còn thẻ 1G thì bạn có thẻ xài vô tư! :D

Mình cũng nghĩ kô phải do bản Big Storage đâu, vì trước khi up lên Big Storage mình xài bản Qtek thường cũng bị. Còn cái IE lên Net kô dc, huynh có thể chỉ đệ cụ thể hơn dc kô?? Có phải do bản Big Storage đã hạn chế bớt 1 số tính năng, trong đó có IE nên duyệt Web kô dc kô?

Thanks! :)

Vấn đề về lên Net thông qua AS của bạn đã có thảo luận trong Topic này,bạn qua đây dạo 1 vòng thì sẽ có hướng giải quyết. Chúc vui! :D

ôi trời ^_^ các bác ơi em thường kéo ram để chạy sòft khoảng 70 mb luôn chứ k0 phải chỉ 50mb. nhưng ý em muốn hỏi là có cách nào để kéo cho cái phần ram để chứa chương trình có phần trống <15 mb được k0 vì em cứ kéo nó qua mà phần ram lưu trử còn trống <15mb là nó tự động trả lại (nghĩa là chia đôi khoảng trống cho cả 2)... em gửi bài = wifi nên khó mô tả quá .

Back