• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG PROPHET

Cho mình hỏi 1 câu.. Ngày trước còn dùng WM5 thì cái PSshutdown có 1 cái shortcut trên màn hình mà khi đó bấm vào đó là tắt máy( Power Off) luôn nhưng từ khi up lên WM6 thì không còn thấy shortcut này đâu nữa, shortcut mới khi bấm lên hiện lên bảng chọn Stand by, Power Off, Reset... phiền hà hơn và phải làm 2 thao tác mới power off được.. Ai có cách gì làm 1 thao tác mà Power Off được không? ( Trừ bấm phím cứng!)

psShutXP phải chọt 2 lần thì mới off được, còn ko thì bạn dùng iLaucher, hoặc XCPUScalar, cả 2 đều có thể đưa shortcut turnoff ra tray hoặc today được !

Các bạn cho mình hỏi: máy Neo của mình sau khi cài phần mềm việt hóa (Atom Vui) rồi thì xảy ra tình trạng sau:
- phần hiễu chỉnh BackLight không hiển thị được: nó vẫn chạy nhưng nền trắng xóa không thấy thanh chỉnh độ sáng hiện ra
- Khi vào phần gỡ bỏ các ứng dụng (add/remove) thì gỡ ứng dụng rồi nhưng item của nó vẫn hiển thị trong phần program (không xóa được)
- Mặc dù mình đã xóa ứng dụng iMusic rồi nhưng mỗi khi bấm on là nó báo lỗi"Cannot execute \Storage Card\Program Files\iMusic\iMusic.EXE" không biết cách nào cho hết báo lỗi?
Mong các bạn chỉ mình với (mới sử dụng WM5 lần đầu, trước giờ chỉ biết Symbian nên mình ít kiến thức về loại này quá...hic hic)
Cám ơn các bạn nhiều

Các bạn cho mình hỏi: máy Neo của mình sau khi cài phần mềm việt hóa (Atom Vui) rồi thì xảy ra tình trạng sau:
- phần hiễu chỉnh BackLight không hiển thị được: nó vẫn chạy nhưng nền trắng xóa không thấy thanh chỉnh độ sáng hiện ra
- Khi vào phần gỡ bỏ các ứng dụng (add/remove) thì gỡ ứng dụng rồi nhưng item của nó vẫn hiển thị trong phần program (không xóa được)
- Mặc dù mình đã xóa ứng dụng iMusic rồi nhưng mỗi khi bấm on là nó báo lỗi"Cannot execute \Storage Card\Program Files\iMusic\iMusic.EXE" không biết cách nào cho hết báo lỗi?
Mong các bạn chỉ mình với (mới sử dụng WM5 lần đầu, trước giờ chỉ biết Symbian nên mình ít kiến thức về loại này quá...hic hic)
Cám ơn các bạn nhiều

Phần mềm việt hóa dành riêng cho Atom sao lại cài vào Neo, nếu như bạn mới sử dụng lần đầu thì bạn nên quay lại các trang đầu tìm hiểu cách sử dụng trước đã, đừng vội cài soft làm gì. Trước mắt để quay lại trạng thái ban đầu sử dụng, ko phải bực mình với các lỗi phần mềm gây ra, bạn HR máy theo hướng dẫn của mình nhé :

+ Harh reset: Nhấn liền 2 nút Camera và Comnmanager (bên trái ấy), sau đó dùng đầu bút chọc vào lỗ reset dưới máy. Giữ nguyên 2 nút đó đến khi màn hình hiện ra máy dòng chữ trắng, ấn nút Call để Format và chờ đến khi máy vào lại Align screen, lúc này đã trở lại trạng thái ban đầu khi mới mua :D\

Hoặc nếu bạn thấy cách trên khó thao tác, thì bạn làm như sau. Vào start/Setting/System/Clear storage/ nhập 1234 để đồng ý format => oke

Bây giờ bạn bắt đầu vọc lại nhé :D

nguyên văn bởi Bolide
Cho mình hỏi 1 câu.. Ngày trước còn dùng WM5 thì cái PSshutdown có 1 cái shortcut trên màn hình mà khi đó bấm vào đó là tắt máy( Power Off) luôn nhưng từ khi up lên WM6 thì không còn thấy shortcut này đâu nữa, shortcut mới khi bấm lên hiện lên bảng chọn Stand by, Power Off, Reset... phiền hà hơn và phải làm 2 thao tác mới power off được.. Ai có cách gì làm 1 thao tác mà Power Off được không? ( Trừ bấm phím cứng!)
Đây hàng mới về đây :)) ,chỉ 15kb tạo shotcut đưa ra màn hình today bấm một phát tắt ngay khỏi cài đặt, nếu bạn thích cài đặt thì lấy file cài đặt về nhé file bên dưới ( cài đặt cho có việc làm =)) )
hy vọng đáp ưng yêu cầu của bạn :D

Chỉnh sửa cuối:
Bác Wantoknow cho em hỏi cái chữ số cuối cùng trong dãy số IMEI nó có tự thay đổi bao giờ ko? Đọc mấy bài viết của cậu Robocon này em cũng hơi giật mình lôi máy ra k.tra thì thấy IMEI của máy em cũng bị đổi từ bao giờ rồi, dãy số IMEI của máy em tất cả các chữ số vẫn giữ nguyên duy có chữ số cuối cùng bị đổi từ 0 sang 1 (chữ số thứ 17 trong chuỗi) :-?? Ko biết có phải do up ROM như cậu robocon gặp phải ko anh ạ :-?

Quả là bất ngờ khi thấy 1 cây Prophet thứ 2 bị tình trạng như vậy. Để làm sáng tỏ điều này, WTK đã up lại các bản ROM chính thức của PDAViet gồm: 4.0.0.0.4 và 4.0.0.0.5b Cross. Kết quả:

- Sạc qua Sync và qua Adapter vẫn ào ào, không bị tụt như một số bạn đã nói!

- Tháo SIM ra kiểm tra IMEI bằng dialpad và trên Device Info kết quả cho biết nó thuộc dòng Dopod818Pro. Không có sự thay đổi IMEI nào cả!

Máy của anh em nhớ là cái Xda Neo chứ nhỉ, sao anh check lại là Dopod818 Pro ???

Bác Wantoknow cho em hỏi cái chữ số cuối cùng trong dãy số IMEI nó có tự thay đổi bao giờ ko? Đọc mấy bài viết của cậu Robocon này em cũng hơi giật mình lôi máy ra k.tra thì thấy IMEI của máy em cũng bị đổi từ bao giờ rồi, dãy số IMEI của máy em tất cả các chữ số vẫn giữ nguyên duy có chữ số cuối cùng bị đổi từ 0 sang 1 (chữ số thứ 17 trong chuỗi) :-?? Ko biết có phải do up ROM như cậu robocon gặp phải ko anh ạ :-?
Máy của anh em nhớ là cái Xda Neo chứ nhỉ, sao anh check lại là Dopod818 Pro ???
He he giống tôi rồi :D , tôi cũng sợ quá bỏ ra kiểm tra thấy cũng bị thêm số 01 (so với số IMEI trên thân máy là 15 số ) vào đằng sau chứ không phải số 1 phải không HeroHP ( có khi nó có từ lâu mà mình không để ý thôi), sau đó T.Mod Wantoknow cho tôi link này http://www.numberingplans.com/?page=analysis&sub=imeinr vào kiểm tra đánh 15 số 357036003739920)hay 17 số (357036003739920 01) nó cũng cho kết quả như nhau,
----------------------------------------------
Information on IMEISV 35703600373992001

Type Allocation Holder Dopod
Mobile Equipment Type Dopod 818Pro
GSM Implementation Phase 2/2+
IMEI Validity Assessment
>|<
Very likely

Information on range assignment

Est. Date of Range Issuance Around Q4 2004
Reporting Body British Approvals Board of Telecommunications (BABT)
Primary Market Europe
Legal Basis for Allocation EU R&TTE Directive

Information on number format

Full IMEI Presentation 357036-00-373992-0
Reporting Body Identifier 35
Type Allocation Code 35703600
Serial Number 373992
Check Digit 0
Phone Version Number 01

Bác quan tâm cái mục thứ 3 ấy nó phân tích, xem ở đấy biết ý nghĩa của từng số
Full IMEI ; có 15 số thôi..
rồi đến body Identtifile 35
....
cái cuối cùng có lẽ là cái số 01 ( phone version number )mà mình thấy có thêm vào. chắc là không bị đổi gì đâu, xem xong yên tâm hẳn. lại vọc tiếp :|
Thank T.Mod Wantoknow nhiều
P/S xem thêm về trường hợp của Robocon84 và Longpl thấy : như 2 bạn mô tả sau khi bị thay đổi thì cả 2 đều có số IMEI mới là 00440000350111200 y chang như nhau , không biết là lỗi giống nhau :-? hay 2 cái NEO của 2 bạn có cùng một xuất xứ nào mà cần quan tâm ;;)

Chỉnh sửa cuối:

Cái Bạn cần đây:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?p=160757&highlight=PowerTap#post160757
Chúc vui!

He he giống tôi rồi :D , tôi cũng sợ quá bỏ ra kiểm tra thấy cũng bị thêm số 01 (so với số IMEI trên thân máy là 15 số ) vào đằng sau chứ không phải số 1 phải không HeroHP ( có khi nó có từ lâu mà mình không để ý thôi)

Đúng vậy, nó thêm 01 nhưng tôi nói là trong dãy 17 số :) Có thể khi xem bác ko để ý chứ tôi nhớ rõ khi mới lấy máy về xem IMEI thì phần đuôi là 32200, hôm nay giở ra xem thì thấy là 32201 :-? Ko biết tại sao nó lại thay đổi như vậy và thay đổi trong trường hợp nào nhỉ? Có Mod nào biết cái này ko giải đáp giúp!

@Lamson: Tôi đã check IMEI của mấy máy Xda Neo trên www.Numberingplans.com sao toàn cho ra kết quả là Dopod818 Pro nhỉ. Đang thắc mắc máy của anh Hà Wantoknow cũng là Xda Neo sao trong bài trả lời bên trên lại cũng nói kết quả là Dopod818 Pro :-?

@Lamson: Tôi đã check IMEI của mấy máy Xda Neo trên www.Numberingplans.com sao toàn cho ra kết quả là Dopod818 Pro nhỉ. Đang thắc mắc máy của anh Hà Wantoknow cũng là Xda Neo sao trong bài trả lời bên trên lại cũng nói kết quả là Dopod818 Pro :-?

Chẳng có gì lạ đâu bạn, vì từ lúc sản xuất chip dòng G4 thì HTC cũng chú thích chung là Dpod 818 pro hết cả :)

Hồi còn chơi symbian, WTK đã sưu tầm được 1 bài phân tích số IMEI, cách tra cứu số IMEI, tính số kiểm tra v.v...và ...v.v., sau thấy nó không còn quan trọng nữa thế là vứt đâu mất tiêu luôn, giờ chỉ còn nhớ mang máng 1 hoặc 2 chữ số cuối cùng của dãy IMEI là số kiểm tra (check digit). Số IMEI là quy ước theo 1 chuẩn nhất định, do vậy bất cứ 1 nhà sản xuất mobile telephone nào cũng phải tuân theo. Nó giống như dãy số mã vạch (product code), số không vận đơn (airway bill no.), số container,.... đều theo một quy ước nhất định và bao giờ cũng có 1 hoặc 2 chữ số cuối cùng dùng để kiểm tra lại toàn bộ các chữ cái hay chữ số đứng trước nó.

1- Bây giờ tạm hiểu thế này: ở số IMEI thì có 2 chữ số cuối cùng dùng làm check digit, cách tính check digit hơi phức tạp (nhân, chia, cộng, trừ tùm lum tá lả luôn) và sẽ ra kết quả là 2 con số trùng với 2 chữ số cuối cùng của dẫy số IMEI. Trong một số trường hợp, người ta không cần quan tâm nhiều đến check digit thì có thể bỏ nó đi vì nó hoàn toàn không ảnh hưởng đến chuỗi số đằng trước nó.

2- Do vậy HeroHP ơi, xem lại cho kỹ nhé, nếu check digit 00 thành 01 thì chắc cây Neo đó có vấn đề rồi =))

3- Trên 1 số site IMEI checking, khi ta kiểm tra máy của O2 Xda Neo mà nó lại bảo rằng Dopod 818Pro quả thật là potay :D. Nhưng có thể hiểu rằng O2 Xda Neo hay Dopod 818Pro cũng đều là một, nếu như thằng coder của site đó nó layout là HTC Prophet thì mấy anh em mình khỏi tốn giấy mực ở đây nhỉ :D. Ngoài ra cũng phải thông cảm là O2 Xda Neo bị bó hẹp trong phạm vi của nước Đức, nó không được bành trướng như Dopod 818Pro trên phạm vi rộng lớn là Châu Á-Thái Bình Dương :))

Hồi còn chơi symbian, WTK đã sưu tầm được 1 bài phân tích số IMEI, cách tra cứu số IMEI, tính số kiểm tra v.v...và ...v.v., sau thấy nó không còn quan trọng nữa thế là vứt đâu mất tiêu luôn, giờ chỉ còn nhớ mang máng 1 hoặc 2 chữ số cuối cùng của dãy IMEI là số kiểm tra (check digit). Số IMEI là quy ước theo 1 chuẩn nhất định, do vậy bất cứ 1 nhà sản xuất mobile telephone nào cũng phải tuân theo. Nó giống như dãy số mã vạch (product code), số không vận đơn (airway bill no.), số container,.... đều theo một quy ước nhất định và bao giờ cũng có 1 hoặc 2 chữ số cuối cùng dùng để kiểm tra lại toàn bộ các chữ cái hay chữ số đứng trước nó.

Em cũng có 1 lần xem bài hướng dẫn phân tích số IMEI này rồi và lúc đó cũng đã thử cộng, trừ, nhân, chia để test :D Em nghĩ là việc test con Neo của em trên numberingplans ko sao cả bởi chắc chắn www.numberingplans.com cũng phải dùng 1 trong những công thức kiểu như vậy để check và nó đã cho ra kết quả Very likely thì IMEI chắc ko v.đề gì. Nhưng hình như có nhầm lẫn 1 chút về việc phân tích IMEI thì phải, em nhớ là chuỗi số IMEI để kiểm tra chỉ lấy 15 chữ số thôi và lấy chữ số thứ 15 làm chữ số kiểm tra, còn 2 chữ số cuối thêm vào cũng đc mà bỏ cũng ko sao. Trên www.numberingplans.com cũng nói chữ số 15 là check digit, còn 2 chữ số cuối khi thêm vào gọi là phone version number.

Nhưng ko hiểu sao con Neo của em nó lại tự động đổi như vậy, có khi nào là do up ROM giống cậu Robocon bên trên ko nhỉ :-?

Chỉnh sửa cuối:
He he giống tôi rồi :D , tôi cũng sợ quá bỏ ra kiểm tra thấy cũng bị thêm số 01 (so với số IMEI trên thân máy là 15 số ) vào đằng sau chứ không phải số 1 phải không HeroHP ( có khi nó có từ lâu mà mình không để ý thôi), sau đó T.Mod Wantoknow cho tôi link này http://www.numberingplans.com/?page=analysis&sub=imeinr vào kiểm tra đánh 15 số 357036003739920)hay 17 số (357036003739920 01) nó cũng cho kết quả như nhau,
----------------------------------------------
Information on IMEISV 35703600373992001

Type Allocation Holder Dopod
Mobile Equipment Type Dopod 818Pro
GSM Implementation Phase 2/2+
IMEI Validity Assessment
>|<
Very likely

Information on range assignment

Est. Date of Range Issuance Around Q4 2004
Reporting Body British Approvals Board of Telecommunications (BABT)
Primary Market Europe
Legal Basis for Allocation EU R&TTE Directive

Information on number format

Full IMEI Presentation 357036-00-373992-0
Reporting Body Identifier 35
Type Allocation Code 35703600
Serial Number 373992
Check Digit 0
Phone Version Number 01

Bác quan tâm cái mục thứ 3 ấy nó phân tích, xem ở đấy biết ý nghĩa của từng số
Full IMEI ; có 15 số thôi..
rồi đến body Identtifile 35
....
cái cuối cùng có lẽ là cái số 01 ( phone version number )mà mình thấy có thêm vào. chắc là không bị đổi gì đâu, xem xong yên tâm hẳn. lại vọc tiếp :|
Thank T.Mod Wantoknow nhiều
P/S xem thêm về trường hợp của Robocon84 và Longpl thấy : như 2 bạn mô tả sau khi bị thay đổi thì cả 2 đều có số IMEI mới là 00440000350111200 y chang như nhau , không biết là lỗi giống nhau :-? hay 2 cái NEO của 2 bạn có cùng một xuất xứ nào mà cần quan tâm ;;)

trước đây có 1lần tôi đã bị 00 thành 01,up lại pdaviet temp thì bình thường,đến sau nầy mới bị thay đổi số imei,bây giờ up lại wm5 thì wifi khg hoạt động được và bị treo máy luôn.Đã up lại thêm 2 lần vẫn vậy,bực quá bán luôn(bị hư phần cứng gì đó chả hiểu...!!!).Chắc là do tại máy,đang dự định mua con neo mới để tiếp tục xài rom VIET(nghe nói neo khg có mới phải khg các bạn,xin tư vấn giúp.)

Cái máy của em đọc thẻ nhớ kém lắm, các bro chỉ giúp cho nơi nào chuyên sửa để em mang qua vệ sinh phát với.

Cái máy của em đọc thẻ nhớ kém lắm, các bro chỉ giúp cho nơi nào chuyên sửa để em mang qua vệ sinh phát với.

Bạn ở HN qua 72 đường bưởi nhé cửa hàng Mod đó :D. Thân!!!!

Kg có thời gian tham khảo hết topic nên cho hỏi là muốn cài cái bàn fim gõ TV, sao cài vô mà kích hoạt nó kg xài được chỉ cho xài mặc định bàn fím của máy thôi hay tại fiên bản kg fù hợp, đang xài bản ROM 4.0.0.0.5b PV-Cross. Chỉ bị cái này thôi kg có gõ TV được xài tự điển khó chịu quá. Anh em giúp dùm cái vụ này. THK

Kg có thời gian tham khảo hết topic nên cho hỏi là muốn cài cái bàn fim gõ TV, sao cài vô mà kích hoạt nó kg xài được chỉ cho xài mặc định bàn fím của máy thôi hay tại fiên bản kg fù hợp, đang xài bản ROM 4.0.0.0.5b PV-Cross. Chỉ bị cái này thôi kg có gõ TV được xài tự điển khó chịu quá. Anh em giúp dùm cái vụ này. THK

Bạn dùng phần mềm bàn phím nào vậy? Sang topic bàn phím bàn thêm bạn nhé!

Cho em hỏi có cách nào đẳ được 1 cái Shortcut của New Message trực tiếp lên màn hình Today được k? Em dùng bản 4.0.0.0.5b Cross

Cho em hỏi có cách nào đẳ được 1 cái Shortcut của New Message trực tiếp lên màn hình Today được k? Em dùng bản 4.0.0.0.5b Cross

Nếu bạn dùng HTC Home thì bạn chọn icon New Messaging bên Tab Ilauch của Plugin này cũng được, ko cần phải dùng thêm các Plugin khác làm gì :).

Cho tớ hỏi cục pin backup của Neo có dễ die ko, hình như cục pin máy tớ die rồi thì phải, tháo pin chính ra lắp vào là thời gian bị reset. Thay cục pin này có phải bung máy ko và giá cả thế nào?

Vài lời góp ý !

Cho tớ hỏi cục pin backup của Neo có dễ die ko, hình như cục pin máy tớ die rồi thì phải, tháo pin chính ra lắp vào là thời gian bị reset. Thay cục pin này có phải bung máy ko và giá cả thế nào?

Bung con này thì cũng dễ thôi bạn( Cẩn thận cáp màu vàng của màn hình và cáp bàn phím là đc ), trên mainboard có 1 cục PIN rất nhỏ, cá đã thay vào rùi nhưng hình như là ko cải thiện đc gì. Nên cá khuyên có lẽ cứ để vậy xài luôn ! Vì có thay vào cũng bị reset thời gian ( Mặc dù đã thay pin mới = giá khoảng 20.000/1 cục )

Thân !

Back