• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC TOUCH DIAMOND

GPRS của diamond có vấn đề

các anh cho em hỏi con diamond không vào GPRS bằng mạng mobi được, nhưng viettel lại vô ầm ầm. Em đã UP lại ROm và radio rồi mà cũng không được. Sim mobi đó cho sang 7610 vô GPRS lại ok. Như vậy là bị sao các anh ?

các anh cho em hỏi con diamond không vào GPRS bằng mạng mobi được, nhưng viettel lại vô ầm ầm. Em đã UP lại ROm và radio rồi mà cũng không được. Sim mobi đó cho sang 7610 vô GPRS lại ok. Như vậy là bị sao các anh ?
HTC Touch Diamond tự động setup mạng và cài đặt GPRS, do vậy nếu bạn lắp Sim Viettel trước thì máy đã tự động cấu hình GPRS cho mạng Viettel bây giờ bạn nên cài đặt lại thủ công hoặc là Hard reset lại và lắp Sim mobi khi khởi động lại máy lần đầu tiên sau khi Hard Reset.
Cách cài đặt thủ công nhw sau :
Vào Menu rồi chọn Setting -->Connections -->Connections

Chọn tiếp My ISP: Add a new modem connetions --> Enter a name for the connection : "mobifone" --> Select a modem chọn :Cellular line(Gprs, 3G) --> Next --> đánh m-wap --> next --> User name : mms ; Password :mms . Cuối cùng nhấn Finish để kết thúc.

Chỉnh sửa cuối:
đã làm theo cách cài thủ công mà vẫn không được

Bạn nên cài lại sau đó nên HR lại máy và nhớ ở phần Select a modem phải chọn là : Cellular line ( GPRS, 3G ) ở phần hiện thị gần cột sóng mà có chữ G hoặc chữ E thì mới vào được.

Chỉnh sửa cuối:
các bác ơi máy của e là T mobile , cái nền của nó toàn màu trắng mới đỏ :D nhưng e thik nên như của HTC thì có đổi được không a ?

Bình thường thi bạn có thể thay đổi wallpaper bằng cách di chuyển đến tab Settings > Wallpaper, nhưng nó chỉ thay đổi wallpaper của tab Home.

Muốn thay đổi cho tất cả các tab, bạn cần cài thêm mod gửi kèm trong bài này.

Nguồn
Mã:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=432951

PS. Về câu hỏi của tôi, chắc có sự nhằm lần. :)

mình cũng bị vấn đề tương tự. Làm đủ mọi cách rồi mà vẫn không sao vào dc gprs:
- Đổi sim mới nhất 64K
- Update Radio
- Update Firmware
- Chỉnh thông số bằng tay
Dùng của viettel thì vào ầm ầm. Có bác nào biết bệnh này không nhỉ?

mình cũng bị vấn đề tương tự. Làm đủ mọi cách rồi mà vẫn không sao vào dc gprs:
- Đổi sim mới nhất 64K
- Update Radio
- Update Firmware
- Chỉnh thông số bằng tay
Dùng của viettel thì vào ầm ầm. Có bác nào biết bệnh này không nhỉ?

Hiện nay mạng của Mobifone có vấn đề mặc dù có sóng GPRS ( EDGE ) nhưng khi sử dụng các máy có tích hợp EDGE bị lỗi không kết nối được . Nhà mạng đang nâng cấp thì phải.

Thông báo với các bro la nhà mạng mobifone đã khắc phục được tình trạng truy cập GPRS. ngày hôm nay đã kết nối ngon lành rồi.

Thông báo với các bro la nhà mạng mobifone đã khắc phục được tình trạng truy cập GPRS. ngày hôm nay đã kết nối ngon lành rồi.

Hic hic , tôi đã UP rom mới mà vẫn không kết nối được GPRS , đã làm thủ công , tự động đều không được ...
Trên màn hình hiện chữ E ( gần cột báo sóng ) , Không biết làm cách nào được đây !!! tôi dùng HTC touch diamond , sim mạng mobi .

( Sim đã được active GPRS từ mấy năm trước rùi :D)

cái này có tác dụng gì vậy bro?
"21. Enable Manual Screen Rotation (Portrait/Landscape): HKLM - System - GDI - Rotation - HideOrientationUI (change from 1 to 0)"
em thử mà không thấy tác dụng gì vậy. Thanks
Cái này có nghĩa là khi xài touch 3 D thì sẽ không cho xoay màn hình, chỉnh lại sẽ cho phép xoay màn hình như ý muốn.
Chà, mình đã chỉnh Registry lại theo hướng dẫn và soft-reset lại, nhưng ko thấy màn hình tự động chuyển sang chế độ nằm ngang khi mình xoay ngang đt. Lúc trước xài Samsung Omnia i900 thì khi đang dùng bất cứ chương trình nào, xoay ngang hay dọc thì màn hình nó cũng xoay theo. Còn cái diamond này chỉ cho xem hình, chơi game và lướt web là tự xoay... Có cách nào cho cái chtrình Vietmap R12 nó cho phép mình xoay màn hình hay chỉnh nó nằm ngang cho dễ nhìn được ko các bác?:-/:-/

Chà, mình đã chỉnh Registry lại theo hướng dẫn và soft-reset lại, nhưng ko thấy màn hình tự động chuyển sang chế độ nằm ngang khi mình xoay ngang đt. Lúc trước xài Samsung Omnia i900 thì khi đang dùng bất cứ chương trình nào, xoay ngang hay dọc thì màn hình nó cũng xoay theo. Còn cái diamond này chỉ cho xem hình, chơi game và lướt web là tự xoay... Có cách nào cho cái chtrình Vietmap R12 nó cho phép mình xoay màn hình hay chỉnh nó nằm ngang cho dễ nhìn được ko các bác?:-/:-/

bạn thử cái này coi có phải không: http://s-k-tools.com/index.html?m_util.html#gsen

Cho em hỏi có phải Touch Diamon ở VN bị lỗi phần RAM,chỉ nhận được 113MB có đúng kô vậy,làm cách nào để nhận biết được.Và UP ROM có khắc phục được kô ??????

Các bác cho em hỏi với: cái Diamon của em lúc trước mới mua về, khi mình gọi 1 người nào đó, người ta bốc máy lên thì bên máy mình nó rung nhẹ 1 cái báo cuộc gọi đã kết nối. Từ khi em up rom mới thì ko thấy nữa, em chỉnh trong phần Settings/ Sound & alert cũng ko được. GIờ em muốn như cũ thì phải làm sao ạ? Thanks các bác.
mấy bác cho hỏi, có con diamond nào ko có camera mặt trc ko? sao chiều em coi 1 máy xài ùi ở tintucdtdd, thì lại ko có camera đằg trc
Đó là Touch Diamond 2G, hàng này hôm trước em cũng thấy 1 cái ko có camera phía trước, rẻ hơn 3G nhiều.

Last edited by a moderator:
Các bác cho em hỏi với: cái Diamon của em lúc trước mới mua về, khi mình gọi 1 người nào đó, người ta bốc máy lên thì bên máy mình nó rung nhẹ 1 cái báo cuộc gọi đã kết nối. Từ khi em up rom mới thì ko thấy nữa, em chỉnh trong phần Settings/ Sound & alert cũng ko được. GIờ em muốn như cũ thì phải làm sao ạ? Thanks các bác.
Bạn thử làm thế này xem sao vào Setting --> Phone ---> Advanced sau đó bạn đánh dấu vào mục Vibrate device when connection is established.

Hehe, đơn giản thế mà em mò mãi ko ra tưởng phải vào Registry chỉnh chứ, hihi. Thanks bác.

Bài 1: Chỉnh reg cho HTC touch diamond (nguồn XDA-developers)
1. Boost TFL3D Performance --> Using Advanced Config, change File system cache to 8mb and file system filter cache to 131072

2. Boost TFL3D Performance --> HKLM\System\Storagemanager\Fatfs and change key Cachesize from 16384 to 32768

3. Wake Up on New SMS --> HKLM\Drivers\BuiltIn\RIL : DisableSMSWakeUpEvent <-- set to "1" by default. Change value to "0"

4. Switch Mute Call on phone flipped face down: HKLM\Software\HTC\PHONE : FaceDownMuteRing: change value to "0"

5. Change CallWaiting Tone --> HKLM\Software\HTC\PHONE : by default set to \windows\waitingtone.wav by default. change to anything else

6. Boost TFL3D Scrolling Speed --> - HKLM\SYSTEM\GDI\GLYPHCACHE\limit = 16384 or 32768 (DWORD decimal)
- To change it back to the default: - HKLM\SYSTEM\GDI\GLYPHCACHE\limit = 8192 (DWORD decimal)

7. In case of emergency, to do a Hard Reset, with the phone ON, hold down the Volume Down and Enter (round navigation) keys and press soft reset while they are pressed

8. Prevent screen switching off during phone call --> HKEY_Local_Machine\Drivers\BuiltIn\RIL\EnableFastD ormantDisplayDuringCall to 0 (Note: does not work on all ROMs)

9. Downlod original CONTENT folder (Wallpaper, VIDEO, MUSIC) here http://rapidshare.com/files/12127104...orage.rar.html

10. Set HTC Album X button to close not minimize: HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\HTC\HTCAlbum : ok_minimize change value to 0

11. Disable Enlarged Title bar (when you click on a notification) to the default WM behavior: HKLM->Software->HTC->EnlargeTitleBar - and change "Enable" from 1 to 0.

12. Turn off startup aninmation and sound: HKEY_Local_Machine\Software\HTC\HTCAnimation\ -> rename both "StartupGif" and "StartupWav" to other names

13. Enable GPS photo: HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\HTC\Camera\P10 -> change the value "enabled" from 0 to 1

15. Another supposed TFL3D tweak for better performance: HKLM\Software\OEM\TFLOSettings:
SpeedHigh: default value (25) <-- Change to (5) / SpeedLow : default value (70) <-- Chnge to (14) save and soft reset

16. Adjust screen sensitivity: HKEY_LOCAL_MACHINE\Drivers\TouchPanel
Value = PressureThreshold
Change from the default dword:00000027 or 34 to dword:000000f0 or 240 in decimal

17. Something funny and very strange- realised by yelitterulez, confirmed by pietrucci and tested by myself. When making a call the screen stays on if you leave the phone lying flat on a table. If you wait 10 seconds into the call, you can pick it up to your ear and the screen stays on.

BUT if you make a call with the phone slightly tilted/ slanted (you get the idea), the screen turns off as soon as the call gets connected!
The moment you hold the phone to your head the blacklight turns off. In fact: the moment you hide the screen with anything it turns off! (try your hand...).
This might be the reason why everybody's complaining about the screen turning off during a call: you hold the phone to your head! When you turn the screen back on manually, it stays on no matter if you hold your hand or head...

18. Automatically lock your Diamond --> HKEY_CURRENT_USER\ControlPanel\BackLight\AutoDevic eLockEnable from 0 to 1 and everytime your backlight goes off the device is locked

19. More Camera Modes:
To Enable 'Burst': HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\HTC\Camera\P6 -> change the value "enabled" from 0 to 1

To Enable 'Sport': HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\HTC\Camera\P8 -> change the value "enabled" from 0 to 1

To Enable 'Video Share': HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\HTC\Camera\P9 -> change the value "enabled" from 0 to 1

20. Delay device autolock: HKEY_CURRENT_USER\ControlPanel\BackLight\AutoDevic eLockTimeout -> Change the Dword value (30 = 30 seconds, etc)

21. Enable Manual Screen Rotation (Portrait/Landscape): HKLM - System - GDI - Rotation - HideOrientationUI (change from 1 to 0)

22. Hide SIM Contacts: HKCU\ControlPanel\Phone - create a new DWORD value named "ShowSim" and set it to 0

Bạn dùng cái này để thay cho các việc trên

cho mình hỏi là con Diamond này khi mình kết nối vifi rất khó,khi kết nối được thì ko thể update thời tiết,ko thể xem Youtube, mặc dù mạng vifi nhà rất tốt,sóng rất khỏe,khi dùng ví dụ Iphon, htc Ảtemis thì rất OK, chỉ mỗi Diamond là o kết nối được,có bạn nào bị như thế o,cách khắc phục?
à, nếu mà sync với PC thì kết nối OK ngay.mạng nhà thì tuyêt vời,

WiFi của Diamond nhạy hơn máy khác nhiều(đã so sánh với Exec,AtomExec,O2Neo)

Em đang xài chú dế cưng này đây. Cảm nhận của em về nó thì chỉ có 2 từ : Tuyệt vời! Tuy nhiên cũng còn 1 số hạn chế:
-Pin kém. Các bác hãy nhìn lại thân hình "mảnh mai" của "em" nó xem rồi có thể các bác sẽ phải suy nghĩ lại mà bỏ qua cho "em" nó nhé!
-Giao diện Touch FLo chậm. Cái này em cũng thấy hơi khó chịu nhưng bù lại giao diện 3D quá đẹp. Đây mới là điều tạo nên thương hiệu HTC Diamond. Nếu bác nào không thích có thể bỏ qua giao diện Touch FLo bằng cách (Vào settíng->Today, chọn thẻ Items, bỏ lựa chọn TouchFLo 3D.) Lúc này "em" nó chạy thì thôi rồi.
_Không có đèn Flass. Điều này cực kỳ thất vọng đối với bác nào thích chụp hình trong điều kiện thiếu sáng.

Các kết nối của "em" nó thì khỏi phải bàn. không biết đến bao giờ "mạng nhà ta" mới để cho "em" nó có dịp khoe tài.

Nhân tiện đây em có môt số kinh nghiệm muốn trao đổi với anh em

Thứ nhất về vấn đề cài đặt và kết nối GPRS:

Điều đầu tiên các bác phải lưu ý cho em đó là sim các bác sử dụng phải được kích hoạt GPRS. Cái này các bác cừ hỏi mấy em tổng đài viên mạng các bác đang dùng là các em giúp cho. (mobi:18001090, vina:18001091, viettel e k nhớ). Mà các bác lưu ý là cho dù sim kích hoạt GPRS rồi mà không còn tài khoản là cũng không kết nối được đâu đấy nhé! Cái nữa là các bác phải đang ở khu vực có sóng GPRS. Hầu hết các mạng cũng đã phủ sóng GPRS toàn quốc rồi.
Sau khi đã chắc chắn sim đã kích hoạt chức năng GPRS. Các bác chuyển sang bước cài đặt cấu hình GPRS cho "em" nó:
Điều này cực kỳ đơn giản. Bản thân "em" nó đã mang trong mình rất nhiều cấu hình GPRS của nhiều mạng GSM trên toàn thế giới. Ở Việt Nam, "em" nó hỗ trợ 3 "nhà" (mobi,vina,viettel). Thế đã đủ chưa các bác?! Để làm được điều này các bác làm như sau: Vào settíng->chọn thẻ Connections->chon Connections Settup; chờ một tý để "em" nó tự động tìm mạng. Đến đây các bác lựa chọn quốc gia và mạng mình đang dùng.OK->yes->Hide. Reset lại cho em nó. Lúc này ở màn hình Today các bác thấy có chữ G hoặc chữ E là OK. Giải thích luôn với các bác là chữ E xuát hiện khi mà khu vực các bác đang đứng nhà mạng đã nâng cấp lên sóng mạng EDGE còn bình thường chỉ xuất hiện chữ G.
Bây giờ các bác vào in tờ nét từ "em" nó xem. Cực kỳ hoàn hảo.
AAAA các bàc lưu ý: Khi cài cấu hình GPRS như em hường dẫn ở trên, đồng thời "em" nó cũng cài luôn cấu hình MMS (tin nhắn đa phương tiện) đấy. Không tin các bác cứ thử gửi và nhận tin MMS xem, chắc chắn các bác sẽ hài lòng. Nhưng nhớ là tin MMS hiện nay chỉ gửi trong cùng mạng thôi đấy nhé.

Thứ hai: Vấn đề GPS của "em" nó

Em vừa cài vietmapR12 kích hoạt GPS mà chờ mãi ko nhận được tín hiệu. Em tức quá mới vào programs-> chọn QuickGPS, click vào Download (Nên nhớ "em" nó phải có kết nối internet đấy nhé, bằng bất kỳ hình thức nào như ActiveSync, wifi, GPRS...) chờ trong giây lát(không quá 10 giây). Sau khi Download xong em mới vào lại vietmap kích hoạt GPS thì chưa đầy 30s "em" nó cho kết quả chính xác.
Nói thêm: em thì em không hiểu tại sao em làm như vậy lại được kết quả như vậy nhưng em nghĩ thế này: QuickGPS có tác dụng là nó sẽ Download toàn bộ dữ liệu về tốc độ, quỹ đạo... của vệ tinh. Chính điều này đã giúp "em" nó băt sóng GPS nhanh và chính xác hơn. Dữ liệu GPS này rất nhỏ chỉ vài kb cho nên mới Download nhanh vậy. Dữ liệu về tốc độ, quỹ đạo.. của vệ tinh luôn thay đổi vì thế các bác chịu khó Download về cho "em" nó nhé, dữ liệu mỗi lần Download sử dụng khoảng 1 tuần, nếu không "em" nó sẽ tự động thông báo và yêu cầu đấy.

Trên đây là một tý kinh nghiệm của em về chú dế yêu. Mong rằng bác nào chưa biết sẽ có thêm chút kinh nghiệm

Chỉnh sửa cuối:
Về QuickGPS mà bạn phamchien_vn có nêu trên, tôi xin trích dẫn lại những dòng trong QuickGPS, xem thì các bạn sẽ hiểu vấn đề "Thứ hai" ở trên. :)

QuickGPS can speed up the time for determining your GPS position by downloading the latest satellite data via an Internet connection (such as GPRS, ActiveSync, etc.)

Back