• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG HTC OPAL (Touch Viva)

chào các anh, cho e hỏi 1 số vấn đề sau ạ .

1.Em vọc máy tùm lum, động vào chức năng trong mục connection, giờ cái máy của e nó cứ tự động hiên thông báo : "GPRS have broblem ... " -> e hiểu là máy đòi kết nối GPRS, e đang ko biết có lên kết nối GPRS ko, vì em thấy cái máy này nếu dùng lướt web, thỉnh thoảng gửi mail, chat chít có vẻ tốn kém, e sợ sau khi kết nối GPRS thì tiền dd hàng tháng e tăng vòn vọt.

Và e cũng thắc mắc là, ví dụ e đã dang ký GPRS rồi, khi e đến 1 quán cafe có wifi thì truy cập Net, máy sẽ có tự thông minh để chọn ưu tiên cho hình thức wifi ko ạ??? ko nó cứ line only của mạng GPRS mình chọn thì chết tiền mất

==>> Theo các a, e có nên kết nối GPRS ko ạ (e dùng để chát chít và gửi + nhận mail thôi ạ), như vậy tiền phí 1 tháng khoảng nhiu ạ :(

2.EM muốn hỏi về mục RSS Hub, theo e bik cái này là tự động gửi, cập nhật tin tức từ 1 web mà mình đã add rss vào máy mình, em muốn hỏi, nó sẽ làm việc khi có mạng đúng ko ạ, vậy e kết nối GPRS thì nó sẽ hoạt động chức nang này đúng ko a??? nếu nó hoạt động thì mỗi lần nó update tin tức cho mình , mình có bị mất tiền tính trong phí GPRS ko a ??? Còn nếu e ko kết nối GPRS, dùng mạng wifi thì nó có cập nhật tin tức tơi máy e ko ạ ??? nếu wifi đc thì e sẽ mua cái TP-link lun:D

3.Máy ở trang thái bên ngoài (y như cái hình của a Phạm Quang lấy làm tiêu đề đó ạ), e click vào góc trên cùng bên phải, thì e thấy, cái CPU nó hoạt động tăng theo ngày, ví dụ, e ban đầu HR lại máy, của e là 36%, sau 1 2 ngày nó lên 4x ~ 5x rồi có lúc lên 56%, mặc dù đã tắt hết các chương trình, ko chạy nhìu ct cùng 1 lúc, mà sao nó tăng lên dần vậy ạ ??? mà e thấy, nó càng tăng, máy càng chậm dần đi, e chẳng nghịch j ngoài việc thỉnh thoảng nghe nhạc và chơi vài trò game hàng ngày ạ, a nào biết về cái khoản này, nói cụ thể e với ạ :)

====>>> Sr vì e hỏi hơi nhìu, bởi vì càm máy trong tay mà khả nang bít hết chức nang của nó có đc 40%, mơ hồ quá, rất mong được các a trong 2pic giúp đỡ chỉ bảo nhiều ạ, (e sẽ hỏi nhiều nhiều đấy ạ :D)

Chỉnh sửa cuối:
May huynh oi, em xài thằng giao dien Spb Mobi 3.0.1 vậy thằng này kết hợp với thằng phần mềm nào khóa máy là tuỵet nhất hả mấy huynh ? :p ( nhớ khóa máy mà em vẫn nghe nhạc được đóa :p em khoái nghe nhạc mà )

Em đang định mua một chú htc viva nhưng không biết nơi nào bán hàng chất lượng cả.hàng ở FPT thì giá chênh so với các cửa hàng ở Hanoi là quá nhiều.còn các cửa hàng ở hanoi thì bán giá cung chênh lệch tương đối lớn.
Vì vậy em mong các bác ai mà thông thạo một chut giúp đỡ em.
Cảm ơn các bác rất nhiều!!!

chào các anh, cho e hỏi 1 số vấn đề sau ạ .

1.Em vọc máy tùm lum, động vào chức năng trong mục connection, giờ cái máy của e nó cứ tự động hiên thông báo : "GPRS have broblem ... " -> e hiểu là máy đòi kết nối GPRS, e đang ko biết có lên kết nối GPRS ko, vì em thấy cái máy này nếu dùng lướt web, thỉnh thoảng gửi mail, chat chít có vẻ tốn kém, e sợ sau khi kết nối GPRS thì tiền dd hàng tháng e tăng vòn vọt.

Và e cũng thắc mắc là, ví dụ e đã dang ký GPRS rồi, khi e đến 1 quán cafe có wifi thì truy cập Net, máy sẽ có tự thông minh để chọn ưu tiên cho hình thức wifi ko ạ??? ko nó cứ line only của mạng GPRS mình chọn thì chết tiền mất

==>> Theo các a, e có nên kết nối GPRS ko ạ (e dùng để chát chít và gửi + nhận mail thôi ạ), như vậy tiền phí 1 tháng khoảng nhiu ạ :(

2.EM muốn hỏi về mục RSS Hub, theo e bik cái này là tự động gửi, cập nhật tin tức từ 1 web mà mình đã add rss vào máy mình, em muốn hỏi, nó sẽ làm việc khi có mạng đúng ko ạ, vậy e kết nối GPRS thì nó sẽ hoạt động chức nang này đúng ko a??? nếu nó hoạt động thì mỗi lần nó update tin tức cho mình , mình có bị mất tiền tính trong phí GPRS ko a ??? Còn nếu e ko kết nối GPRS, dùng mạng wifi thì nó có cập nhật tin tức tơi máy e ko ạ ??? nếu wifi đc thì e sẽ mua cái TP-link lun:D

3.Máy ở trang thái bên ngoài (y như cái hình của a Phạm Quang lấy làm tiêu đề đó ạ), e click vào góc trên cùng bên phải, thì e thấy, cái CPU nó hoạt động tăng theo ngày, ví dụ, e ban đầu HR lại máy, của e là 36%, sau 1 2 ngày nó lên 4x ~ 5x rồi có lúc lên 56%, mặc dù đã tắt hết các chương trình, ko chạy nhìu ct cùng 1 lúc, mà sao nó tăng lên dần vậy ạ ??? mà e thấy, nó càng tăng, máy càng chậm dần đi, e chẳng nghịch j ngoài việc thỉnh thoảng nghe nhạc và chơi vài trò game hàng ngày ạ, a nào biết về cái khoản này, nói cụ thể e với ạ :)

====>>> Sr vì e hỏi hơi nhìu, bởi vì càm máy trong tay mà khả nang bít hết chức nang của nó có đc 40%, mơ hồ quá, rất mong được các a trong 2pic giúp đỡ chỉ bảo nhiều ạ, (e sẽ hỏi nhiều nhiều đấy ạ :D)

Tuy câu hỏi hơi dài nhưng e vẫn queto lại vì chưa ai gỡ 1 số thắc mắc này cho e để e còn quyết định đăng ký GPRS ạ :(

anh Phạnm Quang cùng mấy a khác đi đâu mất rùi >"< 2pic để mấy ngày hok ai vào giúp bọn e mấy thắc mắc j hết :(

:(( Lẽ nào HTC Viva cùi đến nỗi không ai muốn thảo luận sao, em có rất nhiều điều muốn hỏi nè :-/

Tuy câu hỏi hơi dài nhưng e vẫn queto lại vì chưa ai gỡ 1 số thắc mắc này cho e để e còn quyết định đăng ký GPRS ạ :(

Giải đáp 1 số thắc mắc cho bác đây!
1. Kết nối GPRS được tính phí tùy theo mạng (Mobi, Vina, Viettel...), mỗi nhà mạng sẽ có cách tính phí khác nhau, và còn tùy theo gói cước GPRS bác đăng ký nữa. Chẳng hạn tui đang dùng Viettel gói cước với thuê bao tháng là 5.000đ, mỗi khi tải với dung lượng 10kb tui phải trả thêm 3đ. Cứ thế mà tính tiền thôi.

Vì vậy nếu trang web / wap bác vào có nhiều hình ảnh, nhiều nội dung. Hoặc bác nhận mail với dung lượng lớn, có kèm file thì dĩ nhiên là số Kb lớn, nhân lên trả tiền thôi.

Một kinh nghiệm là: Khi vào web có nhiều hình ảnh, thì bác nên dùng kết nối Wifi để nhẹ tiền, vì trong web có nhiều hình ảnh mà. Load bằng GPRS vừa lâu, vừa tốn tiền. Còn nếu bác chỉ dùng GPRS cho việc chat chit và check mail, thì chẳng tốn bao nhiêu tiền đâu bác ah. Khoảng 10.000 đ / tháng là cùng.

2. Việc chọn máy kết nối GPRS hay Wifi là do bác tự quyết định. Có 1 quy luật là: Nếu bác kết nối Wife trước, thì máy sẽ không kết nối GPRS nữa. Do đó, khi bác cần làm gì đó (web, mail, chat) mà ngại tốn tiền, thì bác mở Wifi lên trước. Nếu kết nối Wifi bị ngắt quãng, lúc này GPRS sẽ tự động bật lên. Không sao cả, có kết nối Wifi lại thì nó sẽ ưu tiên cho Wifi. Lúc này bác cứ tự nhiên tắt GPRS đi (vào mục connection để tắt)

Có gì chưa rõ thì bác type lên nhé!

Thân.

Em đang định mua một chú htc viva nhưng không biết nơi nào bán hàng chất lượng cả.hàng ở FPT thì giá chênh so với các cửa hàng ở Hanoi là quá nhiều.còn các cửa hàng ở hanoi thì bán giá cung chênh lệch tương đối lớn.
Vì vậy em mong các bác ai mà thông thạo một chut giúp đỡ em.
Cảm ơn các bác rất nhiều!!!

Trong TP.HCM giá cửa hàng khoảng 4.450.000 đ là mua được rồi đấy bác. Bác so sánh xem, chỗ nào giá khoảng này thì lấy!

Thân.

Mua hàng chính hãng đi.Hàng xách tay hầu hết là bị luộc pin rồi nên giá rẻ hơn .Tuy nhiên chất lượng máy vẫn rất đảm bảo .Main vẫn là chính hãng

Mua hàng chính hãng đi.Hàng xách tay hầu hết là bị luộc pin rồi nên giá rẻ hơn .Tuy nhiên chất lượng máy vẫn rất đảm bảo .Main vẫn là chính hãng

Pin có gì đâu mà luộc bro. Khả năng nguồn hàng giá thấp vì một số nguyên nhân thôi. Theo mình là vậy. :D

3.Máy ở trang thái bên ngoài (y như cái hình của a Phạm Quang lấy làm tiêu đề đó ạ), e click vào góc trên cùng bên phải, thì e thấy, cái CPU nó hoạt động tăng theo ngày, ví dụ, e ban đầu HR lại máy, của e là 36%, sau 1 2 ngày nó lên 4x ~ 5x rồi có lúc lên 56%, mặc dù đã tắt hết các chương trình, ko chạy nhìu ct cùng 1 lúc, mà sao nó tăng lên dần vậy ạ ??? mà e thấy, nó càng tăng, máy càng chậm dần đi, e chẳng nghịch j ngoài việc thỉnh thoảng nghe nhạc và chơi vài trò game hàng ngày ạ, a nào biết về cái khoản này, nói cụ thể e với ạ

còn vấn đề này e vẫn chưa hiểu ạ :-/

và máy e có 1 số ứng dụng sẵn có ko dùng, e muốn gỡ bỏ thì làm ntn ạ. (ví dụ trong >> program >> RSS hoặc Opera Brower e muốn gỡ bỏ 2 cái này cho máy chạy nhanh hơn)

còn vấn đề này e vẫn chưa hiểu ạ :-/

và máy e có 1 số ứng dụng sẵn có ko dùng, e muốn gỡ bỏ thì làm ntn ạ. (ví dụ trong >> program >> RSS hoặc Opera Brower e muốn gỡ bỏ 2 cái này cho máy chạy nhanh hơn)
Những soft đó được tích hợp trong rom nên bạn không thể remove đi được đâu...

Còn vấn đề này mấy a bỏ quên , vẫn ko ai trả lời giúp e :(

Máy e ở trang thái bên ngoài (y như cái hình của a Phạm Quang lấy làm tiêu đề đó ạ), e click vào góc trên cùng bên phải, thì e thấy, cái CPU nó hoạt động tăng theo ngày, ví dụ, e ban đầu HR lại máy, của e là 36%, sau 1 2 ngày nó lên 4x ~ 5x rồi có lúc lên 56%, mặc dù đã tắt hết các chương trình, ko chạy nhìu ct cùng 1 lúc, mà sao nó tăng lên dần vậy ạ ??? mà e thấy, nó càng tăng, máy càng chậm dần đi, e chẳng nghịch j ngoài việc thỉnh thoảng nghe nhạc và chơi vài trò game hàng ngày ạ, và e muốn bik cái cơ chế hoạt động của cái CPU đó nó sẽ tính dựa vào j mỗi khi tăng % lên, giảm % xuống

a nào biết về cái khoản này, nói cụ thể e với ạ , e xin chân thành cảm ơn

máy e ít xài nên e hay bỏ trong cặp,đến lúc lấy ra xai` thi` thấy máy đã tắt nguồn,mún xai` thì phải mở máy nó khởi động lại giống như soft reset ko ha`.để ở nha` thi` vẫn bình thường.ko hỉu tại sao????:(

Còn vấn đề này mấy a bỏ quên , vẫn ko ai trả lời giúp e :(

Máy e ở trang thái bên ngoài (y như cái hình của a Phạm Quang lấy làm tiêu đề đó ạ), e click vào góc trên cùng bên phải, thì e thấy, cái CPU nó hoạt động tăng theo ngày, ví dụ, e ban đầu HR lại máy, của e là 36%, sau 1 2 ngày nó lên 4x ~ 5x rồi có lúc lên 56%, mặc dù đã tắt hết các chương trình, ko chạy nhìu ct cùng 1 lúc, mà sao nó tăng lên dần vậy ạ ??? mà e thấy, nó càng tăng, máy càng chậm dần đi, e chẳng nghịch j ngoài việc thỉnh thoảng nghe nhạc và chơi vài trò game hàng ngày ạ, và e muốn bik cái cơ chế hoạt động của cái CPU đó nó sẽ tính dựa vào j mỗi khi tăng % lên, giảm % xuống

a nào biết về cái khoản này, nói cụ thể e với ạ , e xin chân thành cảm ơn
Cứ sau 2-3 ngày sử dụng thì nên Reset 1 lần thì máy sẽ thường xuyên nhẹ nhàng thôi(được giải phóng RAM)
Cho dù bạn đã đóng hẳn các chương trình mà mình đã mở thì bộ nhớ này vẫn còn ghi nhận(để lần sau mở lại chương trình đó sẽ được load nhanh hơn).Tuy nhiên,khi RAM tụt xuống nhiều thì việc chạy chương trình như nghe nhạc hay chơi Game...sẽ chậm lại.

máy e ít xài nên e hay bỏ trong cặp,đến lúc lấy ra xai` thi` thấy máy đã tắt nguồn,mún xai` thì phải mở máy nó khởi động lại giống như soft reset ko ha`.để ở nha` thi` vẫn bình thường.ko hỉu tại sao????:(
Up lại ROM khác đề thử trước khi nghĩ tới phần cứng(Pin hoặc Power button)

Khả năng bắt sóng yếu nên dò mạng liên tục làm hao pin. bro xem lại thử nhé.

mấy a ơi, sao máy e, thỉnh thoảng khi vào chức năng chụp ảnh, thì toàn màn hình nó bị loang nổ màu j ấy, như kiểu là nước bị dính dầu khi mặt trời chiếu vào ấy ạ, rồi 1 lúc sau 1 2p, màn hình lại như cũ, (lúc bị như vậy, e chụp thử hình, thì vào xem ảnh vừa chụp nó cũng bị như thế luôn) e lo quá, ko biết là bị lỗi j, phần cứng hay mềm vậy các a :((

Em xin cảm ơn ạ !!!

Back