• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận và sử dụng Motorola A3100

ê ch¯c là không quay l¡i nh°ng b£n 6.5 này hay treo máy quá mình cé ph£i r¿t l¡i hoài. VÛi l¡i GPRS l¡i không có. Bác cÑ g¯ng làm cách nào à mß GPRS °ãc không
theo minh, ban bo moto home screen di, cai nay nang lam, chay no ram chi con khoang 21 thoi. Hon nua, nut lock hay bi treo.
Da chay wm6.5 thi phai thuong thuc giao dien man hinh cua rom 6.5 chu, chay moto HS thi quay lai 6.1 con hon.
Luc nao ranh minh up ban rung giong nokia len. Bay gio damg test.

Mình bỏ moto home screen lâu rồi. nó vẩn treo
Mà Bác ơi up dùm em cái thời tiết với

Cuối cùng thì em củng cài được GPRS rồi chỉ còn mổi cái MSN weather nữa, Bác giúp em với

Ừ chắc là không quay lại nhưng bản 6.5 này hay treo máy quá mình cứ phải rết lại hoài. Với lại GPRS lại không có. Bác cố gắng làm cách nào để mở GPRS được không

bạn vào 4shared.com, tìm file "network wizard", download về, cài vào máy. Cài xong, mở trong phần setting ra, trong đó có network wizard mới cài, mở nó ra làm theo hướng dẫn là OK.

Phần mềm "rung như nokia" phiên bản V0.9a.
Bản này mình test rồi, chạy ok. Nhưng mỗi lần reset lại máy thì phải cài đặt lại các thông số từ đầu và phải tích lại vào ô aktiv.
Bản này là bản cho phép cài đặt cả rung cho SMS, email...
Mình để máy mình ở tab "phone" là "1600,1800", chạy ok lắm. còn SMS, mail mình bỏ.
Thử nhé các bạn, cái này free đấy.
http://www.4shared.com/file/245932143/1a60b4d1/Vibro_like_nokia_V09a.html

Bác manhktqd ơi làm sao để phím Star lên trên như củ hả Bác. Cám Ơn Bác nhiều nha

híc, 2 bác nói nghe hay quá, mà nghe phức tạp quá. Em thì gà khoản này quá. Nếu mày mò thì ko biết như nào @@. Mọi ng trao đổi nhiệt tình thật , chia sẽ và chia sẽ ^^!

con a3100 của em cứ thỉnh thoảng lại tự nhiên bật đèn màn hình lên, rất là tốn pin, và nguy hiêm (sợ nhất là lúc để trong túi quần nó lại tự gọi linh tinh do minh vô tinh chạm vào nút gọi trên màn hinh thì chết). có bác nào bị như em không?!

con a3100 của em cứ thỉnh thoảng lại tự nhiên bật đèn màn hình lên, rất là tốn pin, và nguy hiêm (sợ nhất là lúc để trong túi quần nó lại tự gọi linh tinh do minh vô tinh chạm vào nút gọi trên màn hinh thì chết). có bác nào bị như em không?!
Bạn khóa máy thì kể cả có sáng màn hình hay ấn nhầm nút cũng không gọi được đi đâu mà sợ.
Bạn có thể vào phần "Backlight" hoặc "power" chỉnh lại, sẽ hết sáng màn hình ngay thôi.
Mà mình nghĩ bạn nên up lên WM6.5 đi, chạy ổn đinh hơn và khả năng bắt sóng wifi và GPS mạnh lên trông thấy đấy.

Bạn khóa máy thì kể cả có sáng màn hình hay ấn nhầm nút cũng không gọi được đi đâu mà sợ.
Bạn có thể vào phần "Backlight" hoặc "power" chỉnh lại, sẽ hết sáng màn hình ngay thôi.
Mà mình nghĩ bạn nên up lên WM6.5 đi, chạy ổn đinh hơn và khả năng bắt sóng wifi và GPS mạnh lên trông thấy đấy.

Em đã chỉnh trong mục backlight rồi nhưng vẫn bị

help me! anh manhktqd làm ơn chỉ hộ em cách hard reset a3100 với, em cài sesco vào bây giờ mục contact không vào được.

Tắt nguồn. giử đồng thời phím bên phải và con lăn sau đó nhấn nút nguồn ở trên đơi khi máy rung 1 cái rồi thả ra

Cập nhật thêm ứng dụng cho màn hình Today của WM6.5.
Đây là chương trình tạo thêm 9 shortcut ứng dụng bên ngoài màn hình today cho WM6.5 Motorola A3100.
http://www.4shared.com/file/M_xQSysh/Clauncher.html
Và thêm shortcut quản lý kết nối bên ngoài màn hình Today (phone, wifi, bluetooth)
http://www.4shared.com/file/M9ej6h66/Comm_Manager.html
Phần này các bạn download về, để trên thẻ nhớ và chạy 2 file là Mortscript và autorun sau khi đã cài đặt 2 software trên.
http://www.4shared.com/file/vt7ZEX0t/Mortscript.html
Hay ra phết đấy, đỡ phải vào Start.

Bác nào chưa nâng cấp lên 6.5 thì đừng nâng cấp nhé. một lời khuyên chân thành của người trót dại. Chạy chậm reset liên tục thời MSN weather không chạy được lên net như rùa GPS khó định vị nói chung rất tệ....

Bạn h102t có nhầm không vậy. Máy mình chạy WM6.5 ngon lành, thậm chí ram còn nhiều hơn là WM6.1. (33-34Mb nếu vừa khởi động máy). Từ khi up lên mình chẳng muốn trở lại WM6.1 nữa.
Đúng là MSN weather, MSN money không chạy được vì không tương thích nhưng bạn có thể cài SPB weather.
Vào internet thì cài trình duyệt Opera hoặc Skyfire chạy ngon lành vì bản IE của WM6.5 vốn đã chậm ở tất cả các dòng máy. Với lại ít người dùng IE để lên mạng vì cache của IE bị lưu trong máy, nếu bạn cài Opera hoặc Skyfire vào thẻ thì cache sẽ lưu vào thẻ nhớ.
GPS khó định vị không đúng. Bạn cài GPS port vào thẻ nhớ, thiết lập mặc định là dùng cổng trực tiếp, lưu lại và thoát ra. Sau đó bạn remove GPS port đi để tiết kiệm ram và store. GPS chạy vẫn tốt.
Lời khuyên là nếu chạy WM6.5 thì không nên chạy Motorla Home Screen vì lỗi không tương thích (hay bị treo máy khi khóa màn hình bằng phím chức năng của chính màn hình Moto home screen). Với lại, chạy Motorla Home Screen tốn ram, chỉ còn lại khoảng 20-22MB thôi, chưa kể các ứng dụng khác.

Mình bỏ Motrola home screen lâu rồi bạn ơi và củnh đang sài bản opera cuối cùng. mà máy nó cứ chạy nhanh như rùa mới khở động ram 64% sài một hồi lên gần 80% task manager hết thì xuống được khoản 75%

Mình bỏ Motrola home screen lâu rồi bạn ơi và củnh đang sài bản opera cuối cùng. mà máy nó cứ chạy nhanh như rùa mới khở động ram 64% sài một hồi lên gần 80% task manager hết thì xuống được khoản 75%

Thế thì bạn nên xem lại các chương trình bạn đã cài đặt nhé. Nói chung, những chương trình không liên quan đến hệ thống thì chỉ nên cài vào thẻ nhớ.
Các chương trình mình dùng khởi động cùng với máy khi hệ thống khởi động lại là:
1.KPD 3.0
2.Vibro_like_nokia V10
3.tMan0.9.8
4.Vnkeyboard V2.1
5.Com manager
6.CLauncher.

Biến con moto A3100 của mình thành điểm truy cập wifi cho laptop.
Hiện nay, mạng vinaphone đang có gói cước truy cập internet bằng sóng 3G với tốc độ khá nhanh.
Bạn ra ngoài mua 1 thẻ sim giá 55.000 có trong tài khoản khuyến mại là 200.000.
Đăng ký gói mobile internet của vinaphone, đề nghị dùng gói U7, tức là 80.000/7 ngày sử dụng không giới hạn dung lượng. (nhớ phải đăng ký mở dịch vụ truy cập GPRS trên sim mới)
Sau đó các bạn download phần mềm wifirouter này về, cài vào A3100. http://www.4shared.com/file/WFXORsJM/WMWifiRouterInternationalv200b.html
Cài xong, mở wifi lên, sau đó nhấn vào biểu tượng wifirouter rồi chạy, thiết lập tên cho mạng wifi và pass. Sau đó chọn phần đầu tiên, tức 3G to wifi.
Đợi 1 lúc cho nó chạy rồi mở máy tính, tìm wifi, lúc này máy tính bạn sẽ tìm dược 1 mạng dạng "Ad-hoc", bạn kết nối và vào pass như pass bạn đã thiết lập trên A3100.
Thế là ok, lướt web vi vu.
Với 110.000 bạn có thể dùng hơn 1 tháng sử dụng internet, quá rẻ, khỏi cần lắp đặt mạng internet nữa. Lại dùng googlemaps miễn phí.
Chú ý, nếu download nhiều, A3100 của bạn có thể rất nóng, test thứ khi down bộ office 2007 và nero 9.1 (tất cả khoảng hơn 1G), wifirouter báo nhiệt độ la 55 độ C.
Bạn nên mở nắp pin và úp nó xuống.

Back