• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Up & Down Firmware cho Nokia với JAF (No box)

Các bác ơi em hỏi, sao cái OGM nhà em, ấn GO(launch selected EXE) nó lại hiện ra chữ ERROR: Can not find JAF.EXE là sao vậy?

Tớ download RM-230 (FM 5.11) cho Nokia 5700 ở http://nokia.sgh.ru/files/ - Nhưng khi update = JAF thì hem có lang Việt (mặc dù Info của file có báo hỗ trợ). Bạn làm ơn cho mình FM tiếng việt của dòng máy này được hok?

Cho mình xin FW 31.0.017 của N95-1,mong chủ topic up dùm link mediafire nha,thanks nhiều nhiều

Bạn chờ 1 or 2 hôm nha.

Mấy anh ơi Update tool cr@ck mới em dùng driver Nokia_Connectivity_Cable_Driver_rel_7_0_2_0_eng nó nhận đời máy,nhung ma khi Flash nó ko chịu boot nó đòi driver nữa là sao.Ai biết chỉ em với

em gặp lỗi fail to reboot the phone hoài là sao hả mấy bác

Máy em mà E65 Ver 1.0633.18.01
Đang muốn up FW mà kô đc :((

Bạn down driver nokia cable 7.1 ở đây www.nokia.com.vn về cài lại là OK.

Anh em nào có hộp Box JAF cho mình xin driver cáp của hộp JAF trong thư mục này nhé C:\WINDOWS\OPTIONS\CABS .Mình cám ơn trước nhé
Khi mình bắt dầu Flash thì nó đòi driver như trong hình này nè

C:\Program Files\ODEON\JAF\pkey driver

Anh Hải ơi. Cho mình hỏi:...

Mình download FM Tiếng việt 5700 về, nhưng nó không phải định dạng .exe nên mình không cài đặt được, vì dậy mà khi update =JAF thì nó báo:

Checking path: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-230\

Searching for default location of ini...
Checking path: \Products\RM-230\
Searching for JAF saved location of ini...
No ini files found...
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: NONE
PPM Flash file: NONE
CNT Flash file: NONE
APE Variant file: NONE

-> 3 File sau khi giải nén ra phải làm gì đây?...Giúp mình với Hải ơi!

Anh Hải ơi. Cho mình hỏi:...

Mình download FM Tiếng việt 5700 về, nhưng nó không phải định dạng .exe nên mình không cài đặt được, vì dậy mà khi update =JAF thì nó báo:

Searching for default location of ini...
Checking path: \Products\RM-230\
Searching for JAF saved location of ini...
No ini files found...
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: NONE
PPM Flash file: NONE
CNT Flash file: NONE

-> 3 File sau khi giải nén ra phải làm gì đây?...Giúp mình với Hải ơi!

Mình linh động copy 3 file giải nén đè vào thư mục: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-230\ (Sau khi mình install bản FM full để có đường dẫn như trên). Nhưng khi JAF thì vẫn là:

"Searching for default location of ini...
Checking path: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-230\
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-230\rm230_05.11_prd_core.fpsx
PPM Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-230\rm230_05.11_prd_v15_01_apac2.fpsx
CNT Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-230\rm230_05.11_prd_uda_erase.fpsx
Languages in ppm: English,Filipino,Indonisia B,Malasia B"

File trên do mình đã install sẵn, bạn check vào mục Manual flash, sau đó click MCU chọn file có size lớn nhất, click típ PPM chọn file *prd_apac.fpsx, click típ CNT rồi chọn file cuối. Sau đó bấm flash.

Thứ 1: Mình làm như bạn, ứng dụng bắt lựa chọn file định dạng CMT (CMT file) (sau đó click MCU chọn file có size lớn nhất) - Nhưng 3 file mà tớ giải nén ra chỉ toàn là file định dạng FPSX thôi!... Vì vậy, ngay từ bước đầu tớ đã thực hiện hem đc!.- Cậu giúp tớ khúc này nữa nha.

Thứ 2: Còn bước thứ 2 kích chọn PPM thì lại làm được, định dạng PPM file chính là 3 file mà cậu đã cho á!

Thứ 3: Chỉ có 3 tên file sau: rm230_05.11_prd_core.fpsx (45MB); rm230_05.11_prd_v16_01_vietnam.fpsx (22mB); rm230_05.11_prd_uda_erase.fpsx (1KB) - Không có file *prd_apac.fpsx (...click típ PPM chọn file *prd_apac.fpsx)

Chỉnh sửa cuối:
Bạn tsthanhhai mình rất cảm ơn bạn nhiều lắm (driver nokia cable 7.1 ở đây www.nokia.com.vn về cài lại là OK).Driver 7.1 thì nó boot ok nhưng mà có máy boot được và flash thành công nhưng mà cũng có 1 số đời máy vẫn ko boot được.Ví dụ mình đã test thử 4 đời máy 6085,5610,6120,5200,Nó chỉ boot được cho 6120 và 5200 thôi còn 6085,5610 thì ko boot được.Bạn hướng dẫn mình phần này nha

Thứ 1: Mình làm như bạn, ứng dụng bắt lựa chọn file định dạng CMT (CMT file) (sau đó click MCU chọn file có size lớn nhất) - Nhưng 3 file mà tớ giải nén ra chỉ toàn là file định dạng FPSX thôi!... Vì vậy, ngay từ bước đầu tớ đã thực hiện hem đc!.- Cậu giúp tớ khúc này nữa nha.

Thứ 2: Còn bước thứ 2 kích chọn PPM thì lại làm được, định dạng PPM file chính là 3 file mà cậu đã cho á!

Thứ 3: Chỉ có 3 tên file sau: rm230_05.11_prd_core.fpsx (45MB); rm230_05.11_prd_v16_01_vietnam.fpsx (22mB); rm230_05.11_prd_uda_erase.fpsx (1KB) - Không có file *prd_apac.fpsx (...click típ PPM chọn file *prd_apac.fpsx)

Lúc chọn file bạn bấm *.* trong khung File name, Sau đó chọn rm230_05.11_prd_core.fpsx cho MCU , file sẽ hiện thị lên, file PPM là rm230_05.11_prd_v16_01_vietnam.fpsx. File CNT: rm230_05.11_prd_uda_erase.fpsx

Bạn tsthanhhai mình rất cảm ơn bạn nhiều lắm (driver nokia cable 7.1 ở đây www.nokia.com.vn về cài lại là OK).Driver 7.1 thì nó boot ok nhưng mà có máy boot được và flash thành công nhưng mà cũng có 1 số đời máy vẫn ko boot được.Ví dụ mình đã test thử 4 đời máy 6085,5610,6120,5200,Nó chỉ boot được cho 6120 và 5200 thôi còn 6085,5610 thì ko boot được.Bạn hướng dẫn mình phần này nha

Bạn test lại vài lần nưa nha. Gỡ sạch bản cũ rồi install lại xem sao. Mình sài 7.1 flash chưa thấy lỗi model nào

Lúc chọn file bạn bấm *.* trong khung File name, Sau đó chọn rm230_05.11_prd_core.fpsx cho MCU , file sẽ hiện thị lên, file PPM là rm230_05.11_prd_v16_01_vietnam.fpsx. File CNT: rm230_05.11_prd_uda_erase.fpsx

Mình làm theo bạn; nhưng mình quánh *.* thì nó hem hiển thị, nên mình đánh trực típ tên file & Open - Đều đc cả - Sau đó mình bấm Flash - Nó báo típ tục Flash với 3 file này hem, mình Continue, vài giây sau nó cảnh báo (như hình); mình có nên tiếp tục hem...

Khi em cho chạy lại Nokia PC Suite thì nó không báo lỗi trên. Nó chạy, một lúc sau nó báo

"Searching for phone...Found
Reading SW version...05.11 05.11
Reading battery value...4098 mV
Init usb flashing...
Reading flashid...
CMT: 003000EC <=> SAMSUNG (SEC) -> K5W1G13ACB
APE: 00000000 <=> Flash -> not detected
Verifing ADL communication... Status byte 7
Rebooting to flash mode...
Waiting for the phone to reboot...
Searching for phone...
Phone rebooted but not in flash mode..."

Màn hình túi thui...Kết nối uSB bị ngắt - Mình sợ điếng hồn tưởng die Phone rồi...Mình ráng chờ 1 lúc nữa cầu may thì chu choa, nó lại restar lại máy... Máy trở lại bình thường như trước flash, hem thấy lang VN...Mìnhlàm sai bước nào pải hem bác

Sau đó mình tìm hiểu ở một số diễn đàn mới biết là do Nokia_Connectivity_Cable_Driver - Nên mình gỡ bỏ Nokia_Connectivity_Cable_Driver mặc định khi cài Nokia PC Suite - Sau đó cài đặt "Nokia_Connectivity_Cable_Driver_rel_6_85_10_0_eng" - Khi thực hiện flash lại thì nó hem báo lỗi như trên nữa mà lại báo:

"Searching for phone...Found
Reading SW version...05.11 05.11
Reading battery value...4191 mV
Init usb flashing...
Reading flashid...
CMT: 003000EC <=> SAMSUNG (SEC) -> K5W1G13ACB
APE: 00000000 <=> Flash -> not detected
Verifing ADL communication... Status byte 7
Rebooting to flash mode...
Waiting for the phone to reboot...
Searching for phone...
Error reading phone init data..."

Chỉnh sửa cuối:
@marshall:
N95_RM-159_APAC_31.0.017_v7.0.part1.rar
N95_RM-159_APAC_31.0.017_v7.0.part2.rar

@minhtuan8x: Bạn tìm down NokiaSoftwareUpdaterSetup_vi bản mới nhất về cài đặt nha. Trước đó hãy xóa bỏ hết mọi thứ liên quan đến JAF như PC Suite, JAF. Sau đó cài đặt NSU, JAF (ko lấy driver của JAF, vì lấy driver của NSU), sau đó bạn flash lại. Nhớ chép file flash vào đúng đường dẫn rồi chọn = tay nhé.

@marshall:
N95_RM-159_APAC_31.0.017_v7.0.part1.rar
N95_RM-159_APAC_31.0.017_v7.0.part2.rar

@minhtuan8x: Bạn tìm down NokiaSoftwareUpdaterSetup_vi bản mới nhất về cài đặt nha. Trước đó hãy xóa bỏ hết mọi thứ liên quan đến JAF như PC Suite, JAF. Sau đó cài đặt NSU, JAF (ko lấy driver của JAF, vì lấy driver của NSU), sau đó bạn flash lại. Nhớ chép file flash vào đúng đường dẫn rồi chọn = tay nhé.

Nếu mà gỡ Suite thì khi kết nối ta sẽ kết nối = usb (data) thôi phải không ạ. Còn cái dụ chép file flash thì chép vào đâu, hay là vẫn làm như cách anh chỉ bày ở trên ạ...

Nếu mà gỡ Suite thì khi kết nối ta sẽ kết nối = usb (data) thôi phải không ạ. Còn cái dụ chép file flash thì chép vào đâu, hay là vẫn làm như cách anh chỉ bày ở trên ạ...

Theo mình thì bạn nên remove tất cả những gì liên quan tới Nokia (trong Control Panel -> Add or remove program). Khởi động lại máy, sau đó tiến hành cài lại tất cả PC suite, NSU, JAF.
Lưu Ý: Khi bạn tiến hành Flash tới dòng Searching Phone mày bạn sẽ tắt nguồn, khi đó bạn nhấp nhẹ vô nút nguồn 1 hoặc 2 cái nha (để JAF tiến hành cài Driver cho Flash ROM). Khi đã cài thành công JAF sẽ tiến hành FLASH. Khi JAF báo DONE là OK :D

Theo mình thì bạn nên remove tất cả những gì liên quan tới Nokia (trong Control Panel -> Add or remove program). Khởi động lại máy, sau đó tiến hành cài lại tất cả PC suite, NSU, JAF.
Lưu Ý: Khi bạn tiến hành Flash tới dòng Searching Phone mày bạn sẽ tắt nguồn, khi đó bạn nhấp nhẹ vô nút nguồn 1 hoặc 2 cái nha (để JAF tiến hành cài Driver cho Flash ROM). Khi đã cài thành công JAF sẽ tiến hành FLASH. Khi JAF báo DONE là OK :D

Huzm, Để mình thử lại đã, tại download cái NSS khó quá, siu chậm... Download gần 10Min mà được có 1 %... Bạn có link trực típ hem cho mình xin!... Ở đâu chứ đừng server ở Nokia.com.vn là đc! Thanks bạn nhìu

NSU bản mới nhất nhé. Mình đang dùng.
NokiaSoftwareUpdaterSetup_vi.exe

Bạn ko cần cài đặt PC Suite đâu. JAF hoạt động độc lập, ko cần PC Suite.
Cũng khuyên bạn đừng cài PC Suite vì dễ có xung đột, 2 phần mềm dành kết nối 1 cái phone. hehe :D

Mã:
[COLOR="Red"]Waiting for the phone to reboot...
Searching for phone...
Error reading phone init data...[/COLOR]

Lỗi này là do PC Suite đã connect phone nên JAF ko nhận được. Trước khi dùng JAF hay tắt PC (nếu có).

Chỉnh sửa cuối:
Mình dùng N81 8GB sau khi cài fonts máy không khởi động được,dùng JAF up lại firmware ở chế độ dead usb flash bình thường song cuối cùng phon vẫn không khởi động được,co anh em nào có cao kiến gì xin mách giúp với cảm ơn nhiều !!!

Em muốn upfw con 6120c sang fw có tiếng Trung,có ai biết giúp em với. Cái vụ này lằng nhằng khó hiểu quá. EM cảm ơn.

Đơn giản thôi, bạn chọn file PPM có đuôi là ..._vB12_01_hongkong.fpsx hoặc ..._vB13_01_taiwan.fpsx nhé.

Back