• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VIET MAP - Thảo luận sử dụng (cập nhật trang 84-156)

Status
Không mở trả lời sau này.
Máy em là N95 xách tay về nên không có giao diện tiếng việt khi xài VietMap.

Có bác nào có hướng dẫn sử dụng thì up lên cho em với ạ.

Với lại khi em ấn vào Destiantion thì nó hiện ra câu thông báo là đang dò tín hiệu GPS nghĩa là sao ạ. Em đợi hoài mà màn hình nó cứ trơ ra hux hux

Bạn đọc lại bài 1 sẽ có hướng dẫn sử dụng vietmap thuần Việt với điều kiện máy bạn phải đọc được tiếng Việt có dấu.

Máy đang dò tín hiệu GPS là đang xác định vị trí của bạn trên bản đồ đó. Nếu có A-GPS thì thời gian sẽ nhanh hơn nhưng sử dụng ở nơi thoáng đãng ko mái che hay nhiều mây mù nhé. Bạn xem lại phần A-GPS xem có đựoc enable chưa ở setting>general>positioning>> positioning method> tick vào A-GPS.

Bạn đọc lại bài 1 sẽ có hướng dẫn sử dụng vietmap thuần Việt với điều kiện máy bạn phải đọc được tiếng Việt có dấu.

Máy đang dò tín hiệu GPS là đang xác định vị trí của bạn trên bản đồ đó. Nếu có A-GPS thì thời gian sẽ nhanh hơn nhưng sử dụng ở nơi thoáng đãng ko mái che hay nhiều mây mù nhé. Bạn xem lại phần A-GPS xem có đựoc enable chưa ở setting>general>positioning>> positioning method> tick vào A-GPS.

Trước bạn cài giúp tôi, khi dùng, chỉ 1 đến 2 phút là nó tìm đc tọa độ và vị trí của mình, bây giờ nó cứ ì ra, có khi đến 20 phút vẫn ko xác định đc vị trí hiện tại, mặc dù ktra tín hiệu vệ tinh rất tốt,khu vực ngoài trời quang đãng.Hay do máy mình cài nhiều thứ quá nên tốc độ xử lý châm?Gửi mail cho Nokia họ bảo up FW mới thử xem!!!mà FW mới lại chưa Cr*** đc!Thế mới chán chứ!Mà lúc trước dung rất tốt

phần mềm mới hay quá

Bác này spam rõ ràng luôn. Vừa sang box giới thiệu phần mềm cũng thấy post câu y chang thế này =))
Bác làm thành viên cấp 3 rồi thì nên post bài có tính đóng góp chút chứ! :|
(hay là spam để trở thành "thành viên cấp 3") :-?

sao em chọn vị trí hiện tại mà nó cứ hiện vị trí củ không ah.giúp em với

chắc là tại vị trí hiện tại bạn vẫn chưa kết nối được GPS nên nó hiện ra vị trí cũ của bạn,

Các bác ơi cho em hỏi...em nghe có người nói là phải đăng ký sử dụng dichj vụ GPS thì mới dò được tín hiệu GPS đúng ko ạ.
Em xài chú N95 mà đến phần nó thông báo là đang dò tín hiệu GPS, xong rồi em thấy nó đứng yên luôn, đợi hoài mà cũng chẳng thấy gì hết.
Với lại khi đó em để ý thấy rằng cai cột sóng (nằm ở góc dưới bên tay trái nó có dấu "?", đợi hoài mà nó vẫn là dấu "?") vậy là máy em bị hỏng phần GPS hay là tại sao vậy ạ..

Thanks 4 read

Các bác ơi cho em hỏi...em nghe có người nói là phải đăng ký sử dụng dichj vụ GPS thì mới dò được tín hiệu GPS đúng ko ạ.
Em xài chú N95 mà đến phần nó thông báo là đang dò tín hiệu GPS, xong rồi em thấy nó đứng yên luôn, đợi hoài mà cũng chẳng thấy gì hết.
Với lại khi đó em để ý thấy rằng cai cột sóng (nằm ở góc dưới bên tay trái nó có dấu "?", đợi hoài mà nó vẫn là dấu "?") vậy là máy em bị hỏng phần GPS hay là tại sao vậy ạ..

Thanks 4 read
GPS thì đâu cần đăng ký đâu bạn :D Lúc dò tín hiệu bạn nên đứng ở những nơi quang đãng bắt sóng tốt. Nhớ trượt nó lên vì bộ dò GPS của N95 nằm ở phần bàn phím ;)

Thanks 4 read

GPS không cần đăng ký bạn à, còn như máy bạn nói có thể khu vực bạn ở sóng GPS yếu nên việc tải dữ liệu có thể chậm hoặc không thành công.

Thanks bác đã trả lời cho em...
Bác cho em hỏi thường ở Ha Noi thì khu vực nào có thể thu tín hiệu GPS tốt nhất ạ.
Với lại yêu cầu của thu tín hiệu GPS là đứng ngoài trời quang ko có mái che...vậy thì nếu mà mình dùng trong xe hơi thì coi như là ko được rùi.

GPS ở đâu cũng như nhau thôi, chủ yếu là bạn phải chọn chỗ trời quang mây tạnh:) Còn ở trong xe hơi thì vẫn bắt được sóng nếu bạn ngồi gần cửa sổ hoặc ghế lái phụ:)

mình dùng N95 kết nối GPS vô tư mà, bạn up FW mới nhất thử xem. Dùng trong xe hơi thì ban để máy ở gần cửa kính là được mà, mình ngồi trong lớp, để máy ở gần cử sổ kết nối vô tư, mỗi tội hơi lâu, do chíp GPS của N95 yếu mà.

Hôm nay ngày đẹp trời em đem máy ra để thử lại GPS ...ai ngờ vừa ấn vào đợi 1 phút nó đã hiện ra luôn ...thích quá các bác ơi...
Đúng là VietMap kool thật....chắc là em phải mua hẳn bản quyền để xài thôi.

À có bác nào biết làm sao để máy em có thể chuyển được từ tiếng anh sang tiếng việt ko ạ. Máy của em là máy xách tay nên ko có tiếng việt.

Em đọc trong diễn đàn là phải up lại firmware và đổi code gì đó nhưng mà em không tìm được bài viết nào hướng dẫn cụ thể nên chưa dám làm liều (tích góp mãi em mới tậu được chú N95 mà). Mong các bác chiếu cố giúp cho em.

Thanks all

Em thấy mọi người nói là muốn GPS hoạt động nhanh hơn (bắt sóng tốt hơn) thì nên đăng ký sử dụng dịch vụ GPRS ? không biết là đúng hay sai nữa.

Hôm nay ngày đẹp trời em đem máy ra để thử lại GPS ...ai ngờ vừa ấn vào đợi 1 phút nó đã hiện ra luôn ...thích quá các bác ơi...
Đúng là VietMap kool thật....chắc là em phải mua hẳn bản quyền để xài thôi.

À có bác nào biết làm sao để máy em có thể chuyển được từ tiếng anh sang tiếng việt ko ạ. Máy của em là máy xách tay nên ko có tiếng việt.

Em đọc trong diễn đàn là phải up lại firmware và đổi code gì đó nhưng mà em không tìm được bài viết nào hướng dẫn cụ thể nên chưa dám làm liều (tích góp mãi em mới tậu được chú N95 mà). Mong các bác chiếu cố giúp cho em.

Thanks all

Em thấy mọi người nói là muốn GPS hoạt động nhanh hơn (bắt sóng tốt hơn) thì nên đăng ký sử dụng dịch vụ GPRS ? không biết là đúng hay sai nữa.

Trả lời bạn từng vấn đề nhé :D

1. VM đã có gói ngôn ngữ tiếng Việt sẵn trong gói cài đặt rồi, nếu máy bạn đã hack thì truy cập vào X:/resources/app xóa cái Vietmap.r01 đi, sửa cái VietMap.r96 thành r01 :)

Sửa xong thì có tiếng Việt nhưng máy bạn không hỗ trợ tiếng việt thì cũng chịu chết. Thì sẽ làm như bạn nói, sẽ phải đổi code và up fw hỗ trợ tiếng Việt lại. Các link hướng dẫn đầy đủ tại đây nhé: http://pdaviet.net/showthread.php?t=21246

2. Chưa thấy ai khẳng định phải có GPRS thì bắt sóng nhanh hơn cả vì GPS và GPRS không những khác nhau chữ "R" :p mà còn khác nhau về công nghệ nữa bạn à. 2 cái này không liên quan gì nhau cả :D

2. Chưa thấy ai khẳng định phải có GPRS thì bắt sóng nhanh hơn cả vì GPS và GPRS không những khác nhau chữ "R" :p mà còn khác nhau về công nghệ nữa bạn à. 2 cái này không liên quan gì nhau cả :D

Sao lại không hả bạn. Nếu có GPRS thì bạn có thể kích hoạt A-GPS. Dùng A-GPS sẽ tăng độ nhạy và thời gian định vị sẽ nhanh hơn.

Tham khảo :
- http://www.nokia.vn/A41159377

A-GPS là gì?

GPS trợ giúp (A-GPS) là phiên bản được nâng cấp của GPS. A-GPS nhận dữ liệu trợ giúp qua một dữ liệu kết nối (như GPS hay 3G), chúng sẽ giúp thiết bị của bạn xác định tọa độ nơi bạn đứng khi nhận tín hiệu từ vệ tinh.

A-GPS có thể giúp gì cho bạn?

A-GPS được thiết kế để nhận thông tin định vị từ vệ tinh nhanh hơn và đáng tin cậy hơn, nghĩa là bạn sẽ dùng GPS rất suôn sẻ. Thời gian cần thiết để một dịnh vị vị trí của một thiết bị GPS - được gọi là Thời gian cho lần định vị đầu (TTFF)- sẽ được cắt giảm tại hầu hết các vị trí địa lí trên thế giới.

A-GPS hữu dụng nhất khi bạn đang ở thành phố, nơi bạn phải tìm đường quanh các hẻm, hoặc khi đang lái xe.

A-GPS giúp người dùng có thêm kinh nghiệm về tất cả các ứng dụng có dùng GPS tích hợp khác trên máy.

Có phụ thu khi dùng A-GPS không?

Bạn trả phí chuyển tải dữ liệu qua mạng cho nhà cung cấp dịch vụ. Hãy nhớ rằng chi phí có thể cao hơn khi bạn sử dụng dịch vụ chuyển vùng quốc tế.

Làm thế nào để kích hoạt A-GPS?

Trong lần đầu bạn dùng một ứng dụng có dịch vụ GPS (và A-GPS), thiết bị sẽ tự động hỏi về điểm truy cập (access point) với câu hỏi: Bạn cần có điểm truy cập để bảo đảm định vị. Xác định bây giờ? Nếu bạn muốn kích hoạt sử dụng A-GPS, trả lời Có.

Nếu bạn chọn Không, bạn có thể xác định diểm truy cập sau này: chọn Menu > Tools > Settings > General > Positioning > Positioning Methods > Assisted GPS.

Bây giờ bạn chỉ cần xác định điểm truy cập chính xác. Chọn điểm truy cập của nhà cung cấp dịch vụ của bạn để truy cập internet.

Nếu bạn muốn thay đổi điểm truy cập A-GPS, vào Main menu > Tools > Settings > General > Positioning

* > Positioning methods - Kích hoạt/Tắt positioning methods. Nếu bạn không muốn dùng A-GPS (Vd: khi đang đi dạo) bạn có thể khóa a_GPS ở đây
* > Positioning server - Thay đổi điểnm truy cập và địa chỉ positioning server dùng cho A-GPS (và mạng định vị khi có thể).

Làm sao để biết A-GPS đã được kích hoạt trên thiết bị của tôi?

Hãy kiểm tra cài đặt sau trên máy Nokia của bạn:

Main menu > Tools > Settings > General > Positioning

* > Positioning methods - Chọn A-GPS.
* > Positioning server > Access point - Chọn nhà cung cấp điểm truy cập của bạn.
* > Positioning server > Server address - địa chỉ server định vị A-GPS (mặc định supl.nokia.com)

Để khẳng định A-GPS đang hoạt động, mở một ứng dụng có hiển thị trạng thái Vệ tinh như Nokia Maps:(Menu > Maps > Options > Maps options > Satellite info).

Khi đã nhận thành công thông tin về A-GPS, sẽ có 1 danh sách vệ tinh trên thanh công cụ ngắn nhìn thấy được ngay khi ứng dụng Nokia Maps được mở.

Làm sao tải A-GPS về máy N95 của tôi?

Hiện tại, người dùng Nokia N95 có thể tải firmware cập nhật với chức năng năng hỗ trợ và cài đặt A-GPS có sẵn trong Nokia Software Updater. Đó là một ứng dụng PC miễn phí cho phép bạn cập nhật phần mềm thiết bị. Bạn có thể tìm thấy đường dẫn đến Nokia Software Updater trong các phiên bản gần đây nhất của phần mềm Nokia PC Suite hoặc mở trực tiếp trang http://www.nokia.com.vn/softwareupdate. phiên bản phần mềm phải là 12.0.013 hoặc mới hơn.

Chuyện gì sẽ xảy ra với bản quyền chức năng định vị sau khi tôi cập nhật phần mềm trên máy N95 của tôi?

Sau khi cập nhật một phần mềm, bạn có thể tự mình cập nhật bản quyền chức năng định vị theo cách sau:

1. Khởi động Maps application.
2. Vào Options > Extra services.
3. Chọn Add navigation > Accept > Purchase > Chọn đúng vùng (tức là nơi bạn mua quyền sử dụng chức năng định vị trước đó).
4. Bạn sẽ thấy một list dài quyền sử dụng với nhiều thời hạn khác nhau. Bạn không cần chọn đúng thời hạn sử dụng, chỉ đi tiếp đến Options > Update.
5. Cho phép kết nối với server cấp quyền để xem các chọn lựa của việc mua quyền sử dụng, chọn Có rồi chọn điểm truy cập phù hợp (nếu cần).
6. Thông báo xxx-Ngày sử dụng được kích hoạt xuất hiện, trong đó xxx là số ngày còn lại trong hạn sử dụng A-GPS của bạn, hoặc, máy của bạn sẽ thông báo cho bạn biết quyền sử dụng đã được cập nhật.

Tham khảo thêm:
- http://en.wikipedia.org/wiki/GPS_Phone

em dùng N95 mà sao em thấy truy cập GPs chậm kinh khủng nhiều luc còn không biết dc vị trí cua mình,nếu dùng GoogleMap thì lại truy cập được!

Sao lại không hả bạn. Nếu có GPRS thì bạn có thể kích hoạt A-GPS. Dùng A-GPS sẽ tăng độ nhạy và thời gian định vị sẽ nhanh hơn.

Tham khảo :
- http://www.nokia.vn/A41159377

Tham khảo thêm:
- http://en.wikipedia.org/wiki/GPS_Phone
Đâu phải điện thoại nào cũng có A-GPS function. Nhiều cái chỉ có Built-in GPS receiver thôi. Ở đây đang nói về vấn đề chung chung là GPS, còn nếu những bạn nào dùng đt có sẵn A-GPS function thì nên đăng ký GPRS hoặc có thể dùng WIFI để định vị nhanh hơn :)

Đâu phải điện thoại nào cũng có A-GPS function. Nhiều cái chỉ có Built-in GPS receiver thôi. Ở đây đang nói về vấn đề chung chung là GPS, còn nếu những bạn nào dùng đt có sẵn A-GPS function thì nên đăng ký GPRS hoặc có thể dùng WIFI để định vị nhanh hơn :)

A-GPS không dùng qua WIFI được! Chỉ có thể dùng qua GPRS, EDGE hay 3G thôi.

Vì A-GPS server cần biết Cell-ID của mạng di động mà điện thoại đang ở. Chỉ khi kết nối qua GPRS hay 3G thì A-GPS server mới biết được Cell-ID của điện thoại. Kết nối qua WIFI thì chỉ biết được địa chỉ IP mà IP thì không thể xác định được vị trí chính xác được.

A-GPS không dùng qua WIFI được! Chỉ có thể dùng qua GPRS, EDGE hay 3G thôi.

Vì A-GPS server cần biết Cell-ID của mạng di động mà điện thoại đang ở. Chỉ khi kết nối qua GPRS hay 3G thì A-GPS server mới biết được Cell-ID của điện thoại. Kết nối qua WIFI thì chỉ biết được địa chỉ IP mà IP thì không thể xác định được vị trí chính xác được.

Chính xác:) Sử dụng wifi thì chỉ dùng đồi với google map:)=D>

cho mình hỏi máy i450 có GPS ko, mình thấy trong phần công cụ của mình có mục Dữ liệu GPS cũng như cột mốc, vị trí . Mình thấy trong phần cài đặt nó bảo xác đinh vệ tinh qua Blutooth hoặc từ mạng cơ sở. Đã thử tìm Gps kết quả là "không tìm thấy vệ tinh GPS, bạn có muốn thử tìm lại hay kó".

cho mình hỏi máy i450 có GPS ko, mình thấy trong phần công cụ của mình có mục Dữ liệu GPS cũng như cột mốc, vị trí . Mình thấy trong phần cài đặt nó bảo xác đinh vệ tinh qua Blutooth hoặc từ mạng cơ sở. Đã thử tìm Gps kết quả là "không tìm thấy vệ tinh GPS, bạn có muốn thử tìm lại hay kó".

Samsung i450 không có GPS bạn à.
Một số máy không có GPS nhưng vẫn có chương trình GPS Data. :((
Như con Nokia N73ME chẳng hạn, sau khi bạn up lên FW mới sẽ thấy có chương trình này.

Nếu muốn xài bạn phải mua thiết bị GPS rời kết nối qua Bluetooth thôi.

Status
Không mở trả lời sau này.
Back