• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[21.MAR.11][SD] RAFDROID HD 4.2|Fastest Full DesHD [MAGDLR/WINMO][K: Rafp 1.9 OC]

Rom này dùng file image tên là userdata.img có sãn trong source các bạn download về rồi.
Để chạy được sửa lại file startup.txt dòng set cmdline "" thành set cmdline "rel_path=Android" (nếu bạn đặt trong thư mục Android).
Tạo file config.txt có nội dung duy nhất 1 dòng : wince=1

Em đã làm theo hướng dẫn của bác, nhưng load qua được cái Hình ảnh ban đầu thì đến cái hình ảnh có chữ RafDroid HD nó lại ở đó mãi không thấy chuyển biến j cả.

Em đã làm theo hướng dẫn của bác, nhưng load qua được cái Hình ảnh ban đầu thì đến cái hình ảnh có chữ RafDroid HD nó lại ở đó mãi không thấy chuyển biến j cả.

BẠn chạy lần đầu đã bị lỗi file userdata.img rồi, bạn hãy chép overwrite file gốc từ source vào thư mục Android trên thẻ nhớ của bạn. Sau đó khởi động android. Lần đầu boot mất 5 phút chịu khó chờ nha

Như thế này nhé
File config đầy đủ là như thế này
Mã:
gps_zone=vn
ppp_mode=0
wince=1 ( là 1 nếu boot qua MAGLDR, là 0 nếu boot = win mo )
old_light_driver=0
auto_btn_backlight=1
nếu boot = win mo thì mới phải sửa lại file startup.txt dòng set cmdline "" thành set cmdline "rel_path=Android" (nếu bạn đặt trong thư mục Android). như bạn vui tính nói.
nếu boot = MAGLDR thì chỉ cần chỉnh file config.txt như trên, sau đó copy folder Android vào SD root ( trực tiếp lên thẻ, ko nằm trong folder nào ), rồi tắt máy, mở máy lên và giử nút nguồn để vào MAGLDR rồi vào service -> bootsetting -> ad sd dir -> chọn folder android.
Tiếp tục chọn boot AD SD nó hiện lên màn hình rafdroid sau đó vào con robot có râu nháy nháy kêu bíp 1 cái là ổn, bíp nhiều hơn 1 cái hoặc khởi động lại là lỗi -> làm lại từ đầu.
Boot đc rồi thì tùy chỉnh thiết lập xong để yên máy 5phuts, tắt máy, khởi động lại là mượt mà

Chỉnh sửa cuối:

Lần đầu em up ROM cũng bị hiện tượng này, nhưng sau đó dùng tool format lại thẻ nhớ và phân vùng lại (fat32 primary + 1G ext4) là OK.
Cảm nhận ban đầu về bản này là chạy nhanh hơn bản 4.1. Mới up nên chưa kiểm tra được thời lượng pin.
Chỉ có điều up lên bản này thì cái location weather hiển thị không chính xác nữa.

Các bác ơi cái danh bạ của em khi đồng bộ từ PC vô nó bị lỗi font tiếng Việt. CÓ cách nào chỉnh lại không ạ?

Lần đầu em up ROM cũng bị hiện tượng này, nhưng sau đó dùng tool format lại thẻ nhớ và phân vùng lại (fat32 primary + 1G ext4) là OK.
Cảm nhận ban đầu về bản này là chạy nhanh hơn bản 4.1. Mới up nên chưa kiểm tra được thời lượng pin.
Chỉ có điều up lên bản này thì cái location weather hiển thị không chính xác nữa.

Bác cho e xin cái Soft Format ấy. Em đang dùng SDFormatter V2.0 nhưng không thấy tùy chọn định dạng Fat 32 hay các thông số như bác nói. Thanks!

Bác cho e xin cái Soft Format ấy. Em đang dùng SDFormatter V2.0 nhưng không thấy tùy chọn định dạng Fat 32 hay các thông số như bác nói. Thanks!

SD formatter chỉ để format thẻ thôi còn phân vùng ext4 thì bạn ra ngoài ở sticky có hướng dẫn đó bạn

các bác cho mình hỏi với. mình dùng operamini và nhiều khi muốn dữ cho phần mềm này chạy ngầm trong máy liên tục nhưng hình như bản rom này có chế độ tự động đóng phần mềm hay sao đó. mà cứ để opera mini chạy ngầm, qua đêm là nó tự tắt đi. mất công load lại toàn bộ các trang đang đọc. bác nào biết cách chỉnh mách mình với.
mình chưa cài bất kỳ phần mềm task killer nào cả.

bản này bị lỗi font bác chủ thớt ơi. Khắc phục thế nào đây bác? Thanks

Em dùng bình thường mà, có thấy font lỗi gì đâu. Nếu bác dùng tiếng Việt thì phải cài font tiếng Việt vào máy nhé.

em dùng bản này nhưng khởi động thì bị đứng ở màn hình no service bác nào khắc phục tiếp em với

Bản này chạy mượt kiểu gì mà sóng điện thoại rất chập chờn, lúc có lúc không. Bác nào chỉ em khắc phục với? Em dùng mobifone.

Bản này chạy mượt kiểu gì mà sóng điện thoại rất chập chờn, lúc có lúc không. Bác nào chỉ em khắc phục với? Em dùng mobifone.

Sóng điện thoại chập chờn do 3G thôi. Bác vào setting, mobile networks, chỉnh cái network mode sang GSM, vừa sóng ổn định, vừa đỡ tốn pin, khi nào cần xài 3G thì chuyển nó sang auto, khi đó sóng tiếp tục chập chờn =))

một bản rom đẹp tuyệt. các chức năng dùng tốt, tuy nhiên rất ngốn pin. Khi để ở chế độ chờ toàn 7-9mA. Có bác nào biết cách khắc phục thì hướng dẫn em với. như thế này thì ngày sạc pin 2 lần

Chỉnh sửa cuối:
một bản rom đẹp tuyệt. các chức năng dùng tốt, tuy nhiên rất ngốn pin. Khi để ở chế độ chờ toàn 7-9mA. Có bác nào biết cách khắc phục thì hướng dẫn em với. như thế này thì ngày sạc pin 2 lần

Bạn nên dùng phiên bản này trên NAND, mình dùng thấy rất ít ngốn pin so với các bản khác!

có lẽ bạn nên format thẻ nhớ và cài lại từ đầu xem. mình thử nand rom đủ các thể loại nhưng luôn giữ bản này trên sd. đây là bản full hd mình hài lòng nhất (có một số bản khác chạy mượt hơn nhưng ko phải full desire hd), chạy ổn định và pin dùng được lâu nhất. dù là sd nhưng mình đánh giá bản này ngang nand rom coredroid 1.6 :)

Bác chủ cho em hỏi, sau khi cài xong. Mỗi lần tắt máy đều phải chạy lại từ dầu hả bác? Sao máy em cài xong rồi khởi động nó vào M, em chạy lại, nó đứng ở màn hình biểu tượng AD?
Em chọn khởi động tư WM.
Và cho Em hỏi luôn cách cài tệp sửa Font thế nào hả bác?
em cám ơn bác nhiều.

Bác chủ cho em hỏi, sau khi cài xong. Mỗi lần tắt máy đều phải chạy lại từ dầu hả bác? Sao máy em cài xong rồi khởi động nó vào M, em chạy lại, nó đứng ở màn hình biểu tượng AD?
Em chọn khởi động tư WM.
Và cho Em hỏi luôn cách cài tệp sửa Font thế nào hả bác?
em cám ơn bác nhiều.

Đúng vậy, đây là bản ROM trên SD nên có 2 cách boot vào Android là từ Magdlr và từ winmo.
Em boot từ winmo và dùng phần mềm dualboot trên winmo để khởi động. Khi dùng phần mềm này thì sau mỗi lần khởi động lại máy sẽ hiện lên bảng chọn boot vào android hay winmo (đỡ được thao tác vào winmo - explorer - chạy clrcad.exe và haret.exe).
Khi boot vào android nó sẽ vào màn hình Rafpigna, sau đó "tinh tinh" chuyển qua màn hình robot android có râu nhấp nháy, khẽ rung một cái sau đó vào màn hình khóa android.
Quá trình này nhanh chậm tùy thuộc chất lượng thẻ nhớ của bác (của em 8G -class6 thì mất khoảng 3 phút).
Em dùng cách sau để sửa font:
- vào market cài Type fresh và AndExplorer
- Vào PC: control panel/fonts copy 2 font tahoma và tahoma bold chép vào thẻ nhớ trên PPC rồi đổi tên thành droidsans.ttf và droidsans-bold.ttf
- Vào PPC chạy phần mềm Type fresh sau đó chọn thay 2 font droidsans.ttf và droidsans-bold.ttf mặc định của máy bằng 2 font trên thẻ nhớ vừa lưu.

Có 1 phần mềm fonts changer trên market nhưng em chưa thử.

Back