• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: CÁC TIỆN ÍCH TIẾNG TRUNG TRÊN PPC

Héc héc mới hôm qua tới hôm nay đã phải thay đổi lại ý kiến, nhiều lúc bị treo máy khi tap vào vài tác vụ cùng lúc, lẽ nào CE-Start gây nên ? ( mình cài rất ít soft, RAM hệ thống còn dư tới 28M , máy miniS đã up ROM PDA Viet 1.4 dl trong diễn đàn :-? )
alanlee nếu có font tiếng trung mà bạn đang dùng up lên giúp mình với 多谢 同志!:D:))

Bạn có thể tham khảo và tải cách gõ văn bản tiếng Hoa tại đâytại đây

Mình đã từng bị như bạn vì cài thằng CE - Star ( có bài viết của AE nào đó trên diển đàn đã đề cập đến và nhận định rằng Ce - Star rất khó chịu khi ở chung người khác ;) , bạn chịu khó tìm lại đọc đi ).

Đã giải quyết bằng cách tống khứ nó ra, cài Chinese Keyboar ( đương nhiên là đã cài font tiếng Hoa trước ), êm ru bà rù ===>> xa lánh những kẻ khó chịu cũng tốt :-?

mình đã chỉnh lại dc r`, vào phần Regional, setting lại ENG là shong :)

Chắc do máy mình chăng ? Mình đã từng chỉnh Regional setting mà không giải quyét được đó :-/

Hỏi về cách dùng Nice China

Các bác ơi, em mới vào diễn đàn, đang cày tiếng Trung mà down Nice China của bác Utxd về chẳng extract được gì cả. Em đã dùng password là utxd mà cũng chẳng ăn thua. Các bác làm ơn xem giúp với. Em đang dùng WM2003, theo các bác, dùng phần mềm gõ và từ điển tiếng Trung Quốc nào là phù hợp nhất ạ? Mong các bác khi trả lời thêm cho em cái link nhé, em cám ơn nhiều.
Nếu tiện các bác gửi hộ em qua email: buihaison20022002@yahoo.com.cn
Mong được chỉ giáo

Các bác ơi, em mới vào diễn đàn, đang cày tiếng Trung mà down Nice China của bác Utxd về chẳng extract được gì cả. Em đã dùng password là utxd mà cũng chẳng ăn thua. Các bác làm ơn xem giúp với. Em đang dùng WM2003, theo các bác, dùng phần mềm gõ và từ điển tiếng Trung Quốc nào là phù hợp nhất ạ? Mong các bác khi trả lời thêm cho em cái link nhé, em cám ơn nhiều.
Nếu tiện các bác gửi hộ em qua email: buihaison20022002@yahoo.com.cn
Mong được chỉ giáo

Trước hết bạn nên cài font tiếng Hoa ( các trang đầu có ).
vì bạn sử dụng WV2003 nên không sử dụng được Nice China ( dọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi ... cày ;) ).

Tùy nhu cầu sử dụng về cách gõ ( phiên âm , chú âm, theo nét, thậm chí viết tay ) bạn nên nói rõ hơn. Nếu sử dụng phiên âm ( tương đối thông dụng ) thì
bạn thử sử dụng file China Keyboard tại trang 24 # 236 thử xem, chú này tương đối dễ chịu vì lúc mới chân ướt chân ráo bon chen vào thế giới PDA, mình có nhờ đến tiệm và họ cài cho bộ gõ này.

Còn từ điển tiếng Trung Quốc thì có thể sử dụng MDICT rồi tải các kho từ do bạn tubua ở trang 21 #202.

Thân.

cho noob hỏi cái với....minh đang dùn HTC P3450 WM6 thì có thể dùng đcj chứ

Được quá đi chứ :) WM6 mừ ;) .
bạn cứ sử dụng thử các bộ gõ đã có trong diễn đàn, bữa nào rãnh mình tìm thêm các bộ gõ có thể đánh cả từ tải lên cho :D

Tiếng Việt thì mình không có rành lắm nhưng mà tra tự điển để mà post thì lâu quá, các bạn thông cảm cho.
Programs này để cho nhửng người học nói hay là đi du lịch đặn mà tiếp xúc với người bản xứ.
* More than 1000 phrases, 10 Major categories and 50 sub categories
* Each phrase has high fidelity audio, recorded by a native speaker
* Provides Pinyin for each Chinese character
* Supports Simplified and Traditional Chinese
* Compose your own phrase by selecting fragments from a list
* Search a phrase by key word(s)
* Link to related phrases
* Bookmark your frequently used phrases in your own "Favorites" category
* Useful travel and cultural tips
GET IT HERE SN INCLUDED
Phần mềm này hay đấy, sao bạn imisim không reup lại theo link khác để mọi người cùng sử dụng.
Phần mềm này hay đấy, sao bạn imisim không reup lại theo link khác để mọi người cùng sử dụng.
Sau một hồi lục lọi mình cũng đã tìm được phần mềm này, xin gới để các bạn dùng thiệt, các bạn nếu thích thì theo link dưới đây t3i về nhé. Hy vọng là các bạn sẻ hài lòng giống mình sau khi sử dụng PM này =D>=D>=D>
http://www.esnips.com/web/tranpn310-Soft

Last edited by a moderator:
Hixx, ko hiểu sao em down phần mềm font và bàn phím tiếng Trung về và chạy... sau khi restart lại máy thì ko cách nào vào được phần contacts nữa :( mình đã hard restart lại máy mà vẫn bị như thế ... có ai giúp mình với, Lại đang ở China nữa nên ko biết đem đi sửa kiểu gì :((

Hixx, ko hiểu sao em down phần mềm font và bàn phím tiếng Trung về và chạy... sau khi restart lại máy thì ko cách nào vào được phần contacts nữa :( mình đã hard restart lại máy mà vẫn bị như thế ... có ai giúp mình với, Lại đang ở China nữa nên ko biết đem đi sửa kiểu gì :((
Thế Bác đã Hard-reset rồi cài lại phần mềm đó và vấn ko vào đc Contast ? hay đã Hard_reset rồi mà ko cài gì mà vẫn ko vào đc Contasts ??? Bác hãy nói rõ đã cài phần mềm gì vậy? Rồi Anh Em giúp,ko cần ra hàng sửa phí tiền ! hehe

hình như cái link để download bị hư rồi, có thể cho link mới ko vậy bạn, cám ơn nhiều

hình như cái link để download bị hư rồi, có thể cho link mới ko vậy bạn, cám ơn nhiều

Bạn phải dẫn chứng Link nào hư mới được chứ?;;) Nói chung chung vậy thì ai mà trả lời cho Bạn được?:-?b-)

Một số phầm mềm tiếng Hoa nhỏ

Sau một thời gian thì tình hình chuyên đề này có vẻ yên ắng :-??

E rằng quanh đi quẩn lại cũng chỉ có Bộ gõ - Từ điển - Font dễ gây nhàm chán, vậy nay mạo muội post lên một vài phầm mềm nhỏ để " thăm dò thị trường ".

Bói 4 số đuôi của mobile là số tốt hay xấu; chuyển đổi đơn vị đo lường ( đương nhiên là tiếng Hoa ); phần mềm ý tá gia đình...v.v...

Lưu ý : các phần mềm này thích hợp cho WM5 và cho các bạn có trình độ tiếng Hoa tương đối.

Ghi chú : Do chỉ mới chơi PDA và không rành nên có một số phần mềm kèm theo không biết dùng để làm gì :-/, nên các bằng hữu hãy " chọn bạn mà chơi " :)). Một số ít chỉ là tiếng Anh, mong các bạn thông cảm.

View attachment 71932

View attachment 71933

View attachment 71934

View attachment 71935

View attachment 71936

Tiếp tục ở dưới ...... :)

Lâu hông zô Topics, thấy dạo này soft cho China vẫn thế các bác nhỉ, mà sao chả bác nào up CE-Star 2.8 RC3 mới nhất lên nhỉ :D em thấy ổn lắm :D có cả vừng mè đủ hết rùi đấy các bác :D

CE-Star 2.8 RC 3 Download Here

OKie! Mình cũng đang tìm cái này,chạy được trong wm6 hả bạn

Các pro ơi,pro nào co "plecodict cho ppc" và "Nice Chinese Input"thì cho mình xin với,cho mình link download nhe',không hiểu sao mình post hơn 10 bài rồi mà vẫn không download được các file upload trên forrum

H&H English - Chinese Dictionary v3.0.1
anh ơi gửi cho em vừng của cái này được không , cả cái bộ Lingvo nữa , bộ tool mà bẻ khóa lingvo đó , ... em chẳng down được , china no không dùng được link down từ 4 share.....

giúp em nha !

naponjo@yahoo.com

em dùng Hán Việt đại từ điển trên MDict nhưng tiếng việt thì hiện được, còn chữ tiếng trung thì toàn là các ô vuông thôi, em cũng đã cài các loại font nhưng không ăn thua gì. Các bác nào biết nó dùng font chữ gì kô cho em xin với?

em dùng Hán Việt đại từ điển trên MDict nhưng tiếng việt thì hiện được, còn chữ tiếng trung thì toàn là các ô vuông thôi, em cũng đã cài các loại font nhưng không ăn thua gì. Các bác nào biết nó dùng font chữ gì kô cho em xin với?
Bạn dùng font tiếng Trung này xem sao:

Back