• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[FIX][CWM] SD CARD FIX FOR READING SPEED - Tested !

heymen9x

Hôm nay bên XDA nick name brainmaster đã đưa ra 1 cách fix tốc độ đọc của thẻ nhớ, mình đã thử và kết qủa trên thẻ "săn đýt " 16gb class 2 theo máy TMous của mình với 1 đống dữ liệu mình không format và test luôn, mình dùng 2048KB cache size và ROM HyperDroidGBX V11 của Pongster, kết quả là :
trước khi update : Write Speed : 2.9 MB/s , Read Speeds 7.9 MB/s
và sau khi update : Write Speed : 3.2 MB/s , Read Speeds 39.6 MB/s
Kết quả thật khả quan =D>
Nhiều người bên XDA cũng đã xác nhận điều này, các bạn có thể tham khảo tại topic gốc ở đây

Và đây là cách làm : (dịch nguyên văn từ XDA)

Nhiều người trong chúng ta đang thất vọng về tốc độ đọc của thẻ SD Gốc trên HD2. Nó không quan trọng nếu bạn sở hữu thẻ SD Class 10, nó thực hiện rất kém trên HD2 nếu so sánh với khi thực hiện trên PC.

đầu mối là Cache size khi đọc từ SD Card. Đó là thiết lập 128 KB, trên một số ROM của nó thậm chí còn thiết lập chỉ 4 KB!

Bạn có thể tự kiểm tra kích thước Cache của bạn bằng cách vào tập tin này:

/ Sys/devices/virtual/bdi/179: 0/read_ahead_kb

Bạn có thể thay đổi nó bằng tay nhưng nó sẽ được chuyển về mặc định khi khởi động lại. Những thay đổi cần phải được thực hiện thường xuyên bằng cách tải các kịch bản về khởi động thông qua các init.d.

Hoặc bạn có thể flash các tập tin zip Cwm mà tôi làm cho bạn. (đính kèm ở cuối bài)

Bạn phải tìm được Cache size phù hợp tốt nhất cho Thẻ SD. trường hợp của tôi là 3072 các KB Cache kích thước. Tốt nhất, hãy sử dụng Explorer Root thay đổi giá trị, sau đó chạy SD Công cụ Benchmark - cuối cùng flash file zip Cwm phù hợp với thẻ SD của bạn.

Dưới đây là hai ảnh chụp màn hình - đầu tiên cho thấy tốc độ đọc với mặc định Cache 128 KB và thứ hai là với 3072 KB Cache với SD Class 4 của tôi trên CM7 RC2 bởi Charnsingh.

Các bạn hãy Test = SD Tools (có thể search trên martket)

Nếu bạn muốn thuyết phục bản thân của sự cải thiện tốc độ sau khi áp dụng việc sửa chữa, chỉ cần mở ảnh của bạn và xem cách nhanh chóng nó tải các bức ảnh!

Góp ý: 2048 KB Cache size hoạt động tốt nhất cho hầu hết các SD Cards !

Nếu bạn không có Cwm sau đó bạn có thể làm như sau:

Tạo một file với nội dung này:

Phiên bản 1:
Mã:
#!/system/bin/sh
if [ -e /sys/devices/virtual/bdi/179:0/read_ahead_kb ]
then
/system/xbin/echo "128" > /sys/devices/virtual/bdi/179:0/read_ahead_kb;
fi;
Phiên bản 2 (Nếu các phiên bản 1 không làm việc với ROM của bạn
Mã:
# Tweak mmc read-ahead - rafpigna -
mmcfolder="/sys/devices/platform/msm_sdcc.2/mmc_host/mmc1"
cd $mmcfolder
folderlist=`ls -1`
mmcresult=`echo $folderlist | grep -o '\bmmc1:\w*' | sed 's/mmc1://'`
echo 128 > /sys/devices/platform/msm_sdcc.2/mmc_host/mmc1/mmc1:$mmcresult/block/mmcblk0/queue/read_ahead_kb
cd /

Thay đổi số đánh dấu màu đỏ từ 128 đến những gì bạn cần (ví dụ 2048) và lưu nó là "99sdcardreadfix", sao chép nó với ROOT EXPLORER hoặc đẩy nó vào dùng ADB /system/etc/init.d và Set Permission là 777. Khởi động lại.

Một số trưởng ROM đã để cố giá trị trong init này, điều đó không thể thay đổi - chỉ do chính người cook rom đó mới có thể thay đổi.

Một số ROM đã được chứa sẵn Script khác được lưu trong thư mục init.d. Có lẽ nó được dán nhãn với số 99 trong filename để chắc chắn rằng đó là thực hiện cuối cùng. Bạn phải thay đổi nó ở đó.

Rafpigna - các HD2 Android trưởng - chỉ mà ra trên đây .

Rafpigna - the HD2 Android chief - pointed that out over here.
Tải file zip ở đây :

SDCardSpeedFixDefault128KB.zip
SDCardSpeedFix1024KB.zip
SDCardSpeedFix2048KB.zip
SDCardSpeedFix3072KB.zip
SDCardSpeedFix4096KB.zip

Cái này cũng thấy bên XDA rồi, đang ktra xem có OK không thì sẽ tích hợp vào ROM

Mình chưa cài ROM ANDROID cho HD2 qua CWM bao giờ nên không biết cách update file FIX FOR READING SPEED, bác chủ thớt có thể hướng dẫn cụ tỷ được không? Thanks

Mình chưa cài ROM ANDROID cho HD2 qua CWM bao giờ nên không biết cách update file FIX FOR READING SPEED, bác chủ thớt có thể hướng dẫn cụ tỷ được không? Thanks
Unzip roi dung Root Explorer copy file vao thu muc tuong ung trong /system, sau do reboot phone la duoc

tăng tốc độ thẻ gấp mấy lần, nó mà có tác dụng thì tốt quá nhỉ. down về test rồi cho ý kiến nào anh em

Để mai up cái ảnh tốc độ đọc hơn 100mb thẻ class4. Mình chạy cái 4096 rom 2.3 đúng la đọc file nhanh hơn thật nhưng cũng chưa cảm nhận đc lăm. Tại bản này nó cũng đáp ứng tương đối nhanh rôi. Mai up ảnh

Trong file ZIP còn có Folder META-INF thì copy vào đâu vậy? Bạn đã thực hiện thành công chưa???

Mình up = CWM nên chỉ update zip là đc nên cái bạn hỏi mình chưa thử, mình đã test và kết quả mình ghi ở đầu bài rồi kìa :D

Để mai up cái ảnh tốc độ đọc hơn 100mb thẻ class4. Mình chạy cái 4096 rom 2.3 đúng la đọc file nhanh hơn thật nhưng cũng chưa cảm nhận đc lăm. Tại bản này nó cũng đáp ứng tương đối nhanh rôi. Mai up ảnh
Bạn vào Gallery xem ảnh thì mới thấy rõ sự cải thiện tốc độ load

Mình up = CWM nên chỉ update zip là đc nên cái bạn hỏi mình chưa thử, mình đã test và kết quả mình ghi ở đầu bài rồi kìa :D

Bạn vào Gallery xem ảnh thì mới thấy rõ sự cải thiện tốc độ load

bản của mình đang dùng vốn và gallery ko cần đợi chờ coi ngay tức thì nên chưa thấy thay đổi lắm .... ;;) tức thì = tức thì, để thử bỏ bộ phim HD vào coi xem thế vào

Chỉnh sửa cuối:
Bạn nào down về rồi up lại lên MF hay host khác đi , ở đây nhiều ng` 0 có acc trên xda hoặc acc mà spam chưa đủ 10 bài nên 0 down đc ( trong đó có mình ).
Các bạn up link cho mình gửi lời cảm ơn nhé :D

Bạn nào down về rồi up lại lên MF hay host khác đi , ở đây nhiều ng` 0 có acc trên xda hoặc acc mà spam chưa đủ 10 bài nên 0 down đc ( trong đó có mình ).
Các bạn up link cho mình gửi lời cảm ơn nhé :D
ơ thế à ? acc mình bên xda từ ngày đăng ký chưa post bài nào :)) vẫn down ầm ầm

Back