• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Gửi nhận mail nhanh như tin nhắn cho s60 không cần phần mềm

Cái email exchange lúc cài đặt cũng phải khai báo nhiều thứ đấy, lúc nó hỏi có down về không thì bạn thử chọn không down rồi tự cài xem thế nào, mình ko dùng máy đó nên ko biết chắc được. hj

Con E71 em mới up fw lên 500 có mail là lotus, mày mò mãi mà không cài dc mail, bác nào biết cài hướng dẫn anh em với.

BÁO CÁO:Khi chọn security(ports) là ssl/tls và port 993 mỗi lần kết nối vào mạg đc 1lúc thì hiện ra thông báo "unable to updata yahoo,check mailbox conection settings"vào xem lại thì thấy port đã đưa về default.đã làm đúg như những bước bạn đã hướng dẫn nhưng vẫn thất bại,cái này cài rắc rối wá,dù sao cũg cám ơn bạn đã chia sẻ.Mình quay về dùng email nokia messaging thôi,cái này cấu hình thiết lập đơn giản hơn.

Bạn thử để như mình nhé, mình dùng bình thường này:
Incoming
Security: off
Port: default
Outgoing
Port: 587

Con E71 em mới up fw lên 500 có mail là lotus, mày mò mãi mà không cài dc mail, bác nào biết cài hướng dẫn anh em với.

mail lotus là sao hả bạn, mình ko hiểu, có phải là tên mailbox không, thế có thể là tên mail của ai đó, bạn cứ theo hướng dẫn tạo mailbox mới với dịch vụ gmail hoặc yahoo xem.

Chỉnh sửa cuối:
Ê63 mình vào phần chỉnh Email trong message thì nó tự động tải cái Email Exchange của Nokia về chứ ko cho cài đặt như các bạn hường dẫn. Có cách nào khắc fục ko mấy bạn

Khi đến bước hỏi có tải Email Exchange về không, bạn nên chọn hủy không tải về và nó sẽ hiện ra các bước như trong các bài trước đã hướng dẫn.
Mình có một thắc mắc xin hỏi: Mail Yahoo mình cấu hình xong, khi chọn kết nối để tải thư về nếu dùng 3G thì tải và gửi đều OK, nhưng dùng wifi thì nó lại hiệ thông báo hỏi tên đăng nhập, tài khoản sau đó hỏi có lưu lại không. Cứ lặp đi lặp lại mà không kết nối được. Thanks.

Chỉnh sửa cuối:
các bạn cho tôi hỏi chút. tôi cài xong rồi, gửi và nhận mail vô tư. nhưng mà không có chuông báo có mail mới (mặc dù đã đặt chuông báo mail rồi). Tôi dùng E75. Không tìm thấy phần cài đặt e-mail retrieval đâu cả. muôn biết có mail mới cứ phải vào inbox của mail mới biét được, nản quá.

các bạn cho tôi hỏi chút. tôi cài xong rồi, gửi và nhận mail vô tư. nhưng mà không có chuông báo có mail mới (mặc dù đã đặt chuông báo mail rồi). Tôi dùng E75. Không tìm thấy phần cài đặt e-mail retrieval đâu cả. muôn biết có mail mới cứ phải vào inbox của mail mới biét được, nản quá.

Nó nằm trong cài đặt email đó bạn. Khi bạn vào cài đặt "Email" -> chọn Email mà bạn muốn tự động tải về -> tiếp tục chọn mục "Tự tải về" -> "Tải email". Vào đó sẽ có các lựa chọn để bạn cấu hình.

Nó nằm trong cài đặt email đó bạn. Khi bạn vào cài đặt "Email" -> chọn Email mà bạn muốn tự động tải về -> tiếp tục chọn mục "Tự tải về" -> "Tải email". Vào đó sẽ có các lựa chọn để bạn cấu hình.

Không có bạn ạ. Mình thiết lập 2 email, đều tự động hết. xong mình vào cài đặt không có chỗ nào liên quan tới nó cả, mình đã để online liên tục, khi có mail mới thì inbox hiện ngay, nhưng không cách nào báo chuông được.

Tức là Mail của bạn vẫn tự động nhận được mà không phải vào hộp thư nhưng vấn đề chỉ là không có chuông thôi hả?

Để Mail tự động cập nhật không phải chạy ẩn Messaging, không phải vào hộp thu
Vào Messaging / option / setting/ email/ mailboxes / rồi chọn hộp thư muốn cài đặt
Cách khác là cứ vào hộp thư muốn cài đặt rồi chọn option/ email setting.
Sẽ có 4 mục, bạn chọn mục thứ 4 là Automatic retrieval/
Sé có 2 mục là:
-Email - notifications (enable mục này nếu bạn muốn khi vào hộp thư và connect thì tự động cập nhật mail mới)
- Email - retrieval (enable mục này nếu bạn muốn để cho hộp thư tự động cập nhật và báo mail mớimà không phải vào hộp thư, không phải chạy ẩn Messaging, chứ ý phải Disable mục 1 thì mới Enable được mục 2; Nếu Enable mục 2 thì sẽ có thêm các lựa chọn nhỏ: ngày nào tải mail, giờ tải mail, bao lâu tự tải mới một lần)
Nế cải đặt thành công thì khi vào tin nhắn (Messaging) bên phải của hộp thư sẽ luôn có biểu tượng connected (cả khi chưa vào hộp thư), Nếu không đựoc thi khi vào Messaging sẽ không thấy biểu tượng connected và mỗi lần vào hộp thư, check mail, gửi mail xong khi Exit ra khỏi Messaging máy sẽ hỏi có muốn exit không, nếu có thì hộp thư sẽ ngắt kết nối (Disconnect)

Trên đây là cách cài đặt để hộp thư tự động nhận mail mỗi khi co mail mới

Còn việc cài đặt âm báo cho mail thì phải cài đặt ở Profilr (Cấu hình), giống như cài đặt chuông cho tin nhắn và cuộc gọi, vào đó đẻ chọn nhạc chuông cho email.

Chỉnh sửa cuối:
Tuc la mail cua ban van tu dong nhan dc ma ko phai dang nhap, van de chi la ko co chuong thoi phai ko?

De mai tu dong nhan dc thj vao messaging / option / setting/ email/ mailboxes / roj chon hop thu muon cai dat.
Cach khac la cu vao hop thu muon cai dat roi chon option/ email setting.
Bay gio se co 4 muc, ban chon muc thu 4 la Automatic retrieval/ se co 2 muc la :
-Email - notifications (enable muc nay neu ban muon khi vao hop thu va connect thj moj check va tai mail moi ve)
- Email - retrieval (enable muc nay neu ban muon thu tu dong bao ma ko phai connect, chu y phai disable muc 1 moi enable duoc muc nay, neu enable muc 2 thi se co them lua chon ve nhung ngay nao tai thu, gio nao tai thu, bao nhieu phut tai thu mot lan)
Neu cai dat thanh cong thi ben phai ten hop thu moi khi minh vao Messaging se luon co bieu tuong connect), neu chua thanh cong thi moi lan minh vao hom thu check mail xong va exit ra khoi Messaging, may se hoi co muon exit ko, neu exit thi hop thu se bi mat ket noi, disconnect.
Tren day la cach cai dat de hop thu tu dong nhan mail ma ko phai connect.

Con viec cai dat am bao cho mail moi thi ban phai vao cai dat o profile (cau hinh), giong nhu cai dat am bao tin nhan va cuoc goi ay ban ah, vao day chon nhac chuong cho email.

Xin loi moi nguoi minh viet tren dien thoai khong dau, dang tren xe, minh se viet lai co dau khi len mang bang may tinh that som. Tra loi ngay cho kip thac cua ban da. Hj

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Nhưng mình vào các cài đặt mail của minh không có mục retrieval đâu cả. Sau khi vào option/email seting rồi chọn mail cần cài đặt thì chỉ có 2 mục là mailbox setting và account setting.
1) Trong mailboax setting bao gồm 11 thay đổi sau đây:
- my email address : là mail của mình (tùy chọn này bị khóa) không thay đổi được
- reply-to address : Cũng ghi địa chỉ mail trên (có thể thay đổi được)
- mailbox name : mặc định là none (đây là tên mailbox; nếu để none nó sẽ nhận tên do nhà mạng cung cấp)
- mailbox type : của nó ghi IMAP
- my name : mình để None
- User name : lặp lại tên địa chỉ mail
- password : chắc là password lúc đầu khởi tạo
- server name : imap.gmail.com (vì mail là gmail nếu yahoo nó sẽ đổi theo yahoo)
-Signature : có 2 lựa chọn on và off (mình chọn on)
- Signarture line : nó ghi là none
- advanced mailbox setting: trong mục này có 2 mục là : +) port : của nó là 993 (chưa thử thay thông số này); +) secure connection : yes/no (chọn yes nhưng lần sau vào nó lại là no.
2) trong mục account setting gồm 3 lựa chọn
a) what to synchronise: trong cái này có
- synchronise email: có 2 lựa chọn on hoặc off (mình chọn on)
- inbox setting : mục Hide email older than (2 weeks) bị khóa k đổi được và mục email dowload size (headers only; headers plus và full message) chọn là headers plus (đã chọn full message)
- drafts setting : hide email older than (mặc định là 5 days; k thay đổi được)
- sent items setting : hide email older then (mặc định là 2days; k thay đổi được)
b) when to synchronise : Trong cái này toàn lựa chọn liên quan tới thời gian thôi
c) account information : trong cái này toàn lựa chon liên quan tới điểm truy cập, server name, phone number, use name, password.
Tất cả có thế thôi. mình đã cài đặt chuông cho email ở profile rồi. Cuối cùng vẫn k được, mail vẫn nhận. Khi cài mail máy mình đều cài tự động (kể cả gmail và yahoo) sau khi cài xong mail ở máy tính và mail này như nhau không khác gi cả. Loay hoay 2 ngày rồi mà k sao làm nổi, chắc phải mang ra nokia care thôi. Bạn xem còn cách nào xử lý giúp mình k?

Cái email exchange lúc cài đặt cũng phải khai báo nhiều thứ đấy, lúc nó hỏi có down về không thì bạn thử chọn không down rồi tự cài xem thế nào, mình ko dùng máy đó nên ko biết chắc được. hj

Khi đến bước hỏi có tải Email Exchange về không, bạn nên chọn hủy không tải về và nó sẽ hiện ra các bước như trong các bài trước đã hướng dẫn.

mình đã thử , nó hỏi cài đặt Nokia Email , bấm Không thì nó thoát ra lại như lúc đầu chứ ko thể tiếp tục dc :(

mình đã thử , nó hỏi cài đặt Nokia Email , bấm Không thì nó thoát ra lại như lúc đầu chứ ko thể tiếp tục dc :(

Bạn cứ bấm bắt đầu rồi nói hỏi cho phép kết nối thì lúc đó bạn bấm không là tạo tiếp email đó

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Nhưng mình vào các cài đặt mail của minh không có mục retrieval đâu cả. Sau khi vào option/email seting rồi chọn mail cần cài đặt thì chỉ có 2 mục là mailbox setting và account setting.
....
Cuối cùng vẫn k được, mail vẫn nhận. Khi cài mail máy mình đều cài tự động (kể cả gmail và yahoo) sau khi cài xong mail ở máy tính và mail này như nhau không khác gi cả. Loay hoay 2 ngày rồi mà k sao làm nổi, chắc phải mang ra nokia care thôi. Bạn xem còn cách nào xử lý giúp mình k?
Mình thấy phần setting này của bạn là ở Nokia Email chứ không phải mục Email Setting trong Messaging mà bạn momvip9 nói.
Mình nhớ trước mình dùng cái này khi có email mới nó có chuông. Cách chỉnh thì không nhớ vì đã không dùng rồi.
Hình như nó cũng dùng chuông báo email trong mục Tones trong Setting của máy thì phải. Bạn thử chỉnh xem.

Vẫn không bằng push mail của nokia, cài một lần format rồi chỉ cần cài địa chỉ mail khai báo lúc đầu là được tất cả hộp mail sau.

Vẫn không bằng push mail của nokia, cài một lần format rồi chỉ cần cài địa chỉ mail khai báo lúc đầu là được tất cả hộp mail sau.
Uh thì do bạn đã khai báo các địa chỉ email đó vào Acc Nokia Email của bạn rồi, nó lưu trên trang chủ của nó. Bạn cài lại thì chẳng có.

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Nhưng mình vào các cài đặt mail của minh không có mục retrieval đâu cả.
... Loay hoay 2 ngày rồi mà k sao làm nổi, chắc phải mang ra nokia care thôi. Bạn xem còn cách nào xử lý giúp mình k?

Đúng là cái bạn đang nói là phần mềm nokia email rồi bạn ạ. mình cũng đã dùng rồi và cũng không nhớ cách cài đặt chuông, mình thử cài lại nokia messaging để xem lại và chỉ cách cài chuông cho bạn nhưng nó lại như lần trước, cứ contacting mail server mãi mà chẳng vào được nên chưa xem lại được.
Bạn vào cài đặt profile mà nó có mục cài đặt nhạc chuông cho mail thì theo logic mình chắc chắn với bạn là máy của bạn có thể cài đặt mail theo cách thủ công của mình mà không cần phần mềm nào ( các phần mềm tiện lợi ở chỗ có cài đặt sẵn server, thông số của các dịch vụ mail, mình chỉ cần khai báo địa chỉ mail và pass thì nó sẽ làm các việc còn lại, nhưng cũng hạn chế chỗ là phải chạy phần mềm và như trường hợp của mình thì phần mềm contact với server mãi chả được gì cả)
Bạn đã vào cài đặt profile và cài nhạc chuông cho mail mà không có chuông thì tức là phần tin nhắn (messaging) của bạn chưa cài mail rồi (cài đặt nhặc chuông cho mail ở Profile nó chỉ liên quan đến messaging của máy thôi chả liên quan gì đến phần mêm nokia messaging cả), bạn muốn cài chuông thì phải vọc trong phần mềm Nokia mail mà máy bạn đang dùng ( trong các cài đặt mà bạn trình bày ấy, chắc chắn là có, mình cài lại nhưng chưa vào được nên chưa chỉ cho bạn được) Còn nếu bạn muốn cài đặt ở Profile như cách của mình mà có tác dụng thì bạn phải vào tin nhắn (Messaging của máy) để làm thủ công được như mình hướng dẫn đã.

Chỉnh sửa cuối:
dùng pm email của hãng khác thì ko biết chứ nếu dùng pm nokia messaging thì trong profile nếu chọn nhạc chuông nào cho email thì nokia messaging sẽ báo bằng chuông mình đã thiết lập trong profile mà,mình đang dùng nokia messaging nè.mình cũng mới vừa đăng ký 1hộp gmail,lần trước test bằng yahoo thất bại để lần này test bằng gmail xem ra sao.có gì bác momvip9 chỉ giáo nhá.:D

cài gmail dễ chịu hơn,mình làm 1 cái đc ngay,ko vấn đề gì,trong khi yahoo mình đã chỉnh lại như bạn hướng dẫn(Incoming
Port: default
Outgoing
Port: 587)nhưng vẫn ko đc.

Mình ko hiểu có phải lỗi từ server cuả yahoo ko chứ cài đặt như vậy vẫn gửi và check mail bình thường. Thỉnh thoảng máy báo ko tìm đc server xog mình chỉ phải vào cài đặt lại automatic retrieval thôi chứ ko phải sửa lại gì nữa. Gmail thì luôn vô tư.

dùng pm email của hãng khác thì ko biết chứ nếu dùng pm nokia messaging thì trong profile nếu chọn nhạc chuông nào cho email thì nokia messaging sẽ báo bằng chuông mình đã thiết lập trong profile mà
đúng rồi. Hnay mình cũnh cài lại đc mail bằng nokia messaging rồi để thử rồi. Phần cài đặt ko hề giống bạn lengoclinh mô tả. Ko biết máy bạn đang chạy phần gì mà cài đặt profile ko có tác dụng .

Chỉnh sửa cuối:
Mình ko hiểu có phải lỗi từ server cuả yahoo ko chứ cài đặt như vậy vẫn gửi và check mail bình thường. Thỉnh thoảng máy báo ko tìm đc server xog mình chỉ phải vào cài đặt lại automatic retrieval thôi chứ ko phải sửa lại gì nữa. Gmail thì luôn vô tư.

đúng rồi. Hnay mình cũnh cài lại đc mail bằng nokia messaging rồi để thử rồi. Phần cài đặt ko hề giống bạn lengoclinh mô tả. Ko biết máy bạn đang chạy phần gì mà cài đặt profile ko có tác dụng .

Bạn ấy ko phải dùng pm email nokia messaging đâu.Máy bạn đó là E75 mà dòng E thì chuyên về email nên cách cài email trong messaging khi vào sẽ tự động tải về chứ ko cài thủ công như mình đâu.còn chọn chuông email mà ko báo chắc là do lỗi của phần mềm máy.

Back