• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ HardSPL CHO HTC BLACKSTONE (TouchHD) by OliNex ★

PhamQuang

Manager
Tool HardSPL CHO HTC TouchHD​

Tool HardSPL dành cho HTC Blackstone (TouchHD) của OliNex.
Sau khi Up thành công bạn có thể Up bất kỳ ROM nào bạn muốn.

Các buớc tiến hành:

* Cho máy (TouchHD) kết nối với PC và đợi Sync hoàn chỉnh (quả cầu hết quay).
* Tải file thứ nhất (Unsigned_HardSPL_for_Blackstone_OliNex.7z) đưa kèm dưới bài, giải nén sẽ là file: HardSPLWrapper_Blackstone.exe
* Nhấn chạy Tool trên PC, sẽ như quá trình Up ROM vậy. Khi chạy, máy sẽ tự chuyển về màn hình 3 màu với SPL là 1.07.OliNex - tốt, quá trình còn lại sẽ tự tiến hành.

Sau ít phút, quá trình hoàn thành, máy sẽ tự khởi động lại.
Nếu vào Bootloader (Volume Down. + nhấn Power), bạn sẽ thấy thông số:
SPL: 1.14.OliNex

Máy của bạn đã có HardSPL.
Trường hợp trục trặc, bạn có thể:
- Tải file SSPL-Manual-TouchHD.7z thứ 2, giải nén sẽ là SSPL-Manual-TouchHD.exe
- Copy nó vào máy, nhấn chạy, máy sẽ vào SPL "tạm thời".
- Chạy lại HardSPL (File 1), cũng sẽ có kết quả như mong muốn.
File thứ 3 đưa kèm trường hợp cần thiết để Restore về SPL 1.14.

Sau khi có HardSPL, bạn có thể tiến hành Up ROM thoải mái.

Thank CMONEX !!!

===============================================================================

HardSPL v1.56.OliNex Update​

Phiên bản HardSPL 1.56.OliNex dành cho HD, hỗ trợ các ROM mới (1.56.xxx, 1.57.xxx và 1.59.xxx)
Cách chạy cũng đơn giản, tuần tự như trên:
- Cho máy kết nối và Sync hoàn chỉnh với PC.
- Tải và cho chạy Tool (file đính kèm).
Sau khi hoàn thành, máy tự khởi động lại.
Nếu vào Bootloader, bạn sẽ thấy hiển thị: SPL-1.56.OliNex

Lưu ý:
- Nếu bạn sử dụng HSPL 1.14 mà Up các ROM mới 1.56.xxx, 1.57.xxx, 1.59.xxx màn hình sẽ bị nhoè.
- Để Up các ROM mới bắt buộc phải nâng cấp HSPL lên phiên bản này - 1.56.OliNex.
(Có thể dùng cách khác Up ROM mới, sử dụng USPL, tuy nhiên chạy HSPL sẽ đảm bảo máy tuyệt đối an toàn lâu dài).

LINK TẢI CÁC THÀNH PHẦN

* SSPL-Manual-TouchHD:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?o0trzn2t9042a1o[/DOWNLOAD]
* RUU_Signed_Blackstone_stockSPL154:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?hf9djzcln93obda[/DOWNLOAD]
* HSPLWrapper_Blackstone_156OliNex:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?44c8wgxph7t712k[/DOWNLOAD]
[PASS]PDAVIET[/PASS]

Chỉnh sửa cuối:
Phải phong hàm gì cho Bác Quang chứ?
No. 1 Pocket PC man in the world?

Bác Quang cho hỏi, dùng cái HardSPL này sẽ có hư hại gì đó đến phần cứng của máy không, vì lần trước khi HardSPL cho con Polaris thì bị tèo cái Bluetooth. Bác giải thích thêm là cái HardSPL này nó làm cái gì được không?

Chỉnh sửa cuối:

Bác Quang cho em hỏi là bản ROM 1.18 khi Hard spl nếu gặp trục trặc thì tải file thứ 3 về cũng biến thành 1.14 luôn hả bác :-s hay là lại về mặc định như lúc đầu

Bác Quang cho hỏi, dùng cái HardSPL này sẽ có hư hại gì đó đến phần cứng của máy không, vì lần trước khi HardSPL cho con Polaris thì bị tèo cái Bluetooth. Bác giải thích thêm là cái HardSPL này nó làm cái gì được không?

Nôm na các bạn chỉ cần hiểu SPL là phần để "giao lưu" giữa ROM (OS+Radio+...) với DOC (Main, chip,...).
Thường hãng sản xuất cài SPL để bảo vệ sự xâm nhập các thành phần không phải do hãng sản xuất chuyên cho máy đó...

Nói vậy có nghĩa là SPL không gây ảnh hưởng gì tới phần cứng: chip màn hình, chip sóng, chip nguồn,.... Nó gần giống như 1 phần mềm vậy, có thể thay đổi, ghi đi chép lại...

HardSPL chẳng qua là SPL đã được patch để sự "giao lưu" giữa ROM và Main dễ dàng hơn và quan trọng chính là để không gây ảnh hưởng tới các chức năng của phần cứng.

Hiện tượng bạn bị mất BT khi chạy HardSPL cho Cruise có thể là trường hợp ngẫu nhiên, có khi ko sờ đến cũng đến lúc nó die mà thôi. :D

Đối với người chơi PPC, nhất là HTC có được HardSPL là điều hạnh phúc và luôn được chờ đợi, trên thế giới hiện nay, số người có đủ trình độ làm HardSPL có lẽ đếm trên đầu ngón tay.

Bác Quang cho em hỏi là bản ROM 1.18 khi Hard spl nếu gặp trục trặc thì tải file thứ 3 về cũng biến thành 1.14 luôn hả bác :-s hay là lại về mặc định như lúc đầu

Mình chưa thử, vì chưa có máy trong tay, nhưng có lẽ chắc chắn nó sẽ là 1.14 đấy, không trở về 1.18 ban đầu đâu.
Nếu bạn muốn có 1.18 cũng dễ thôi, nhưng lưu ý cần thận trọng và tuân theo đúng các bước sau đây:
- Máy phải đang có HardSPL 1.14.OliNex
- Tách từ ROM 1.18 ra lấy SPL.nb
- Dùng HTC Tool tạo RU___.nbh
- Up cho máy, và nên dùng Tool SSPL-Manual đó, chắc sẽ OK.
Đó là nguyên tắc, tuy nhiên nếu đã có HardSPL, nên cứ để vậy mà dùng, tránh nghịch ngợm với SPL, nếu thực sự bạn chưa thật có kinh nghiệm chuyên môn cao, hậu quả xảy ra với SPL rất khó lường đấy.

Xin các bros giúp đỡ, khi chạy HSPL đã vào đến màn hình 3 màu, pin sạc đủ, USB gin theo máy, sau khi chờ ~60 s là thấy xuất hiện thông báo bị disconnect. Đã thử theo các cách 1 và 2 đều bị tình trạng như thế.
Xin cảm ơn

Bạn coi lại cáp đã kết nối tốt với PC chưa?Khởi động lại PC và làm lại lần nữa chắc sẽ ok thôi.Goodluck:D

Bác ơi cho hỏi:
Theo bài hướng dẫn Bác đã úp Black Pearl 1.0 xong, như vậy là từ nay về sau mỗi lần úp ROM khác có cần phải Hard-SPL lại nữa không? và khi up lại ROM zin 1.19 có được không Bác?
Cám ơn Bác nhiều.

Bác PhamQuang cho hỏi với cách làm như thế này có giải quyết máy bị SIMlocked không vậy? Xin lỗi em không biết nhiều về ROM.
Thanks.

Bác PhamQuang cho hỏi với cách làm như thế này có giải quyết máy bị SIMlocked không vậy? Xin lỗi em không biết nhiều về ROM.
Thanks.

Hiện tại chưa ai và chưa ở đâu có công cụ để Unlock SIM cho dòng này đâu.
Muốn Unlock SIM bắt buộc phải mua Code mà thôi.

Bác ơi cho hỏi:
Theo bài hướng dẫn Bác đã úp Black Pearl 1.0 xong, như vậy là từ nay về sau mỗi lần úp ROM khác có cần phải Hard-SPL lại nữa không? và khi up lại ROM zin 1.19 có được không Bác?
Cám ơn Bác nhiều.

Máy đã chạy HardSPL rồi thì lần sau Up ROM, kể cả bạn Up các ROM ZIN cũng vậy, HardSPL vẫn không thay đổi, không phải Up lại đâu.
Có thể mới gọi là HardSPL bạn ạ.

Máy đã chạy HardSPL rồi thì lần sau Up ROM, kể cả bạn Up các ROM ZIN cũng vậy, HardSPL vẫn không thay đổi, không phải Up lại đâu.
Có thể mới gọi là HardSPL bạn ạ.

Bác ơi cho hỏi thêm:
Mấy hômh rồi úp toàn file BLACIMG.nbh khi copy vào stor. Như vậy so sánh với úp qua ActivSyn với PC thì cái nào An tòan hơn vậy Bác. Mỗi lần Up phải cài lại các phần mềm, có cách nào ( phần mềm) Backup để có thể sau khi Up ROM thì mình Restore lại mà không ảnh hưởng đến ROM mới không Bác.
Cám ơn Bác nhiều.

anh PQ :
máy em rom ver : 1.14.405.3(22273) WWE xuất sứ nó ở đâu thế ạh ?
với cái ver đó em up ROM WWE (SHIP) của pác mới post được không ?
thanks pác đã quan tâm !

anh PQ :
máy em rom ver : 1.14.405.3(22273) WWE xuất sứ nó ở đâu thế ạh ?
với cái ver đó em up ROM WWE (SHIP) của pác mới post được không ?
thanks pác đã quan tâm !

ROM Up vào máy không nói lên được điều gì cả. Nếu là máy ZIN thì có thể kết luận là máy được cài ROM WWE mà thôi.
Muốn Up ROM khác, trước hết bạn phải chạy HardSPL cho máy.
Sau đó thì muốn Up ROM nào cũng được.

Bác ơi cho hỏi thêm:
Mấy hômh rồi úp toàn file BLACIMG.nbh khi copy vào stor. Như vậy so sánh với úp qua ActivSyn với PC thì cái nào An tòan hơn vậy Bác. Mỗi lần Up phải cài lại các phần mềm, có cách nào ( phần mềm) Backup để có thể sau khi Up ROM thì mình Restore lại mà không ảnh hưởng đến ROM mới không Bác.
Cám ơn Bác nhiều.

Nói chung Up ROM qua kết nối với máy tính (PC) là an toàn hơn cả, tất nhiên nguồn điện phải tuyệt đối đảm bảo.
Tuy nhiên nếu máy đã có HardSPL thì Up cách nào cũng vậy, đều an toàn, kể cả trục trặc Up lại cũng được, không sao cả.

Chú Quang cho cháu hỏi cháu vừa tậu một em HD ở BATKID máy cháu có thông số thế này.
R 1.79.25.14
G 52.19a.25.26u
D 1.14.25874
Như vậy có cần phải chạy Tool HardSPL nữa không ?

Chú Quang cho cháu hỏi cháu vừa tậu một em HD ở BATKID máy cháu có thông số thế này.
R 1.79.25.14
G 52.19a.25.26u
D 1.14.25874
Như vậy có cần phải chạy Tool HardSPL nữa không ?

Suýt ngất vì thấy cháu ghi Radio là 1.79.25.14. :D
Radio chỉ là 1.09.25.14 thôi.
Trên là thông số Radio và ROM chứ có nói lên điều gì đâu. Cháu phải đưa máy vào Bootloader (tắt máy, giữ núm Volume Down. + nhấn Power) sẽ thấy dòng ghi SPL.
Nếu là 1.14.OliNex thì đã chạy HardSPL, nếu không cháu phải chạy Tool này như đã hướng dẫn bài 1.

Suýt ngất vì thấy cháu ghi Radio là 1.79.25.14. :D
Radio chỉ là 1.09.25.14 thôi.
Trên là thông số Radio và ROM chứ có nói lên điều gì đâu. Cháu phải đưa máy vào Bootloader (tắt máy, giữ núm Volume Down. + nhấn Power) sẽ thấy dòng ghi SPL.
Nếu là 1.14.OliNex thì đã chạy HardSPL, nếu không cháu phải chạy Tool này như đã hướng dẫn bài 1.
Ac ghi nhầm đó mà
SPL của cháu là 1.14.0000
như vậy là đúng rồi không phải chạy HardSPL nữa phải không chú

Ac ghi nhầm đó mà
SPL của cháu là 1.14.0000
như vậy là đúng rồi không phải chạy HardSPL nữa phải không chú

Chạy HardSPL đi, chú đã nói rồi mà, cửa hàng người ta chỉ bán máy chứ có bao giờ chạy HardSPL cho mình đâu, để đảm bảo tính ZIN của máy, nhập sao bán vậy, ai không công chạy Tool hả cháu? :D
Chạy HardSPL xong, vào Bootloader kiểm tra lại, nếu là 1.14.OliNex thì coi như đã yên tâm, máy vững bền.
Sau đó có thể Up ROM khác thoải mái.

Back