• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC BLUE ANGEL - ROM WM5.0

Mình vừa cook lại bản R5 của Xplode, giờ up lên đây luôn, bạn nào thích vọc rom thì dùng thử trong thời gian chờ đợi phiên bản rom tiếp theo của Xplode!

Hình minh họa:

attachment.php

Những thay đổi của bản cook này so với R5 gốc:

- Về giao diện:

+ Giao diện WM6 dùng Wisbar Advance 3 beta (nhưng sẽ ko hết hạn đâu, các bạn yên tâm)
+ Skin bàn phím mới
+ Boot Image mang đậm phong cách PDAVIET (do chính tay Admin Kawaguchi thiết kế)

- Tinh chỉnh một vài phần sau:

+ Tắt biểu tượng pin trên system tray
+ Chức năng của biểu tượng CommManager trên system tray đã được chuyển về mặc định
+ Tắt thông báo "Message Sent" khi gởi tin nhắn (chính thông báo này gây ra lỗi tin nhắn đến chậm đây)
+ Tắt chức năng Show Sim Item
+ Tắt biểu tượng Rotate Icon trên system tray
+ Tắt tất cả những bàn phím phụ ko cần thiết, chỉ chừa lại keyboard mặc định cho nhẹ máy
+ Mặc định support wifi chuẩn G
+ Clear Type
+ Tắt chức năng "Recive All Incoming Beam" để tiết kiệm pin (nếu bạn nào dùng những phần mềm điều khiển tivi thì phải vào CommManager để bật chức năng này lên)
+ Tăng repeat rate của bàn phím cứng lên tối đa-->nhạy hơn khi nhắn tin hoặc nhập liệu từ bàn phím cứng
+ Today timeout chỉnh thành 1 giờ để tiết kiệm pin
+ Tắt một số plugin ngoài màn hình Today, chỉ chừa lại Date và Device Lock

- Những ứng dụng thêm vào:

+ Wisbar Advance 3 beta 4 (ko bị giới hạn dùng thử, file .exe do bạn tmap đưa lên rất kịp lúc, thanks)
+ XCPUScalar 3.01
+ SMS delivered fix
+ New menu 2.0.2
+ Font tiếng Việt đầy đủ
+ PIM Backup 2.4
+ Pocket rar 3.60 beta 4
+ PocketZenPhone 6.103 (đây là phần mềm quản lí profile cực kì hữu ích)
+ Sim Manager 6.16 (do SMOD Tom_codon đưa lên)

- Những phần đã bị xóa bỏ:

+ Games
+ X Button
+ Internet sharing
+ BT Sim Access
+ Window Live
+ Remote Desktop

DOWNLOAD:

Mã:
http://www.mediafire.com/?69bhhozsmmj

Hoặc:

Mã:
http://www.4shared.com/file/19936662/f1d509e4/R5_Wisbar_Edition.html

Mặc dù đã test thử 1 ngày rồi, vẫn chưa thấy lỗi gì, nhưng vì mình mới tập tành cook rom, đây là bản đầu tiên nên ko thể tránh khỏi sai sót, các bạn dùng thử rồi thẳng thắng góp ý ha!

PS: bạn nào thấy thích thì thanks một cái cho mình bớt...nhức đầu hen, thức & vật lộn 2 ngày mới làm xong! :D

Có thêm cái MMS vào ko bác Đạt, em côk mãi mà không được máy của em kém quá.

Có thêm cái MMS vào ko bác Đạt, em côk mãi mà không được máy của em kém quá.
Do dung lượng của OEM MMS quá lớn, đưa vào là tràn dump ngay, với lại cũng ko nhiều người dùng (từ trước tới giờ mình chỉ thấy mỗi mình bạn là dùng cái này) nên mình ko add vào rom, mình cũng đã thử đóng nó lại thành file cab nhưng vì có quá nhiều reg nên...pó tay, ko có thởi gian để làm vì ko khả thi bằng cách bạn tìm một PC nào mạnh mạnh chút là add nó vào được thôi mà!

Chỉnh sửa cuối:
Em mới up bản rom mà bác vừa cook xong, chạy rất nhanh, nhưng lâu lâu lại mất thanh 3D phía dưới (nên cài lại Wad 3 beta 4 đè lên rùi), thiếu cái Voice speed dial cái mà nhiều người rất thích, chỉ mới phát hiện ra được 2 cái đó.
rất hoan nghêng bác và rấâmcmr ơn bác.

Em mới up bản rom mà bác vừa cook xong, chạy rất nhanh, nhưng lâu lâu lại mất thanh 3D phía dưới (nên cài lại Wad 3 beta 4 đè lên rùi), thiếu cái Voice speed dial cái mà nhiều người rất thích, chỉ mới phát hiện ra được 2 cái đó.
rất hoan nghêng bác và rấâmcmr ơn bác.
-Mất thanh 3D phía dưới thì mình chưa bị, chỉ bị lần đầu khi HR, vô thì chỉ có thanh phía trên, SR lại sẽ ổn và ko bị nữa!
-Còn voice speed dial thì mình thấy ko nhiều người dùng vì nó...quá chuối, bên box Phần mềm cũng có, nếu các bạn dùng nhiều thì cho ý kiến để mình add vào ở phiên bản sau, giờ đang nghiên cứu tối ưu tốc độ, hứa hẹn bản tiếp theo sẽ nhanh hơn nữa!
Các bạn cứ test rồi thẳng thắng nhận xét, cho ý kiến để mình nhanh chóng cho ra bản mới nhé! Rất mong nhận được ý iến đóng góp của các bạn!

Tình hình là mình vừa cook xong phiên bản mới của R5 Wisbar Edition, đang test xem thế nào, nhưng từ từ sẽ up lên vì đang chờ ý kiến phản hồi của các bạn, các bạn chịu khó test thật kĩ nhé, up lên 3 ngày rồi mà mới có vài bạn góp ý thôi, ko biết là được hay ko được đây? Tốt hay xấu, cái nào được, cái nào chưa được, nhanh hay chậm gì thì các bạn cứ thẳng thắng góp ý để bản rom ngày càng hòan thiện hơn nhé! :D

cám ơn bạn.mình mới up lên hôm qua.nhưng có 1 lỗi nghiêm trong là.khi khởi động lại máy là máy tự động,chuyển hết cài đặt về chế độ ban đầu.(khởi đọng chứ không fai,reset)bạn xem dùng cái nhé.
còn về room rất đẹp giao diện trang nhã.tuy máy hơi chậm 1 chút.
cám ơn bạn nhé.

cám ơn bạn.mình mới up lên hôm qua.nhưng có 1 lỗi nghiêm trong là.khi khởi động lại máy là máy tự động,chuyển hết cài đặt về chế độ ban đầu.(khởi đọng chứ không fai,reset)bạn xem dùng cái nhé.
còn về room rất đẹp giao diện trang nhã.tuy máy hơi chậm 1 chút.
cám ơn bạn nhé.
Bạn nói rõ hơn chút nữa nhé, những cài đặt nào bị chuyển về ban đầu để mình còn biết mà fix bạn nhé, mình thì chưa thấy lỗi đó! òn tốc độ thì bạn yên tâm, bản mới mình đang test chạy khá nhanh bạn ạh!
sao o tải về được vây bạn
Mình đã up lên 2 host khác nha rồi mà bạn, thử lại xem sao nhé!

Chỉnh sửa cuối:
bạn à.ví dụ như mình cho màn hình tối đi 1 chút.và nhạc chuông mình dặt.khi khởi động lại là về mặc định hết.còn 1 số nữa nhưng giờ mình bận quá.lúc khác nói tiếp.
cám ơn bạn nhé.

bạn à.ví dụ như mình cho màn hình tối đi 1 chút.và nhạc chuông mình dặt.khi khởi động lại là về mặc định hết.còn 1 số nữa nhưng giờ mình bận quá.lúc khác nói tiếp.
cám ơn bạn nhé.

àh, mình hiểu rồi, cái đó ko phải là lỗi mà do chương trình chuyển đổi profiles PocketZenPhone đó bạn (bạn nhìn ở góc phải màn hình sẽ thấy biểu tượng hình số 3), đây là chương trình khá mạnh về profiles nên mình đưa nó vào, bạn vào đó để chỉnh thì ko bị nữa đâu nhé, bạn dùng thử sẽ thấy cái hay của nó, nếu các bạn ko thích thì cứ cho ý kiến nhé, nếu nhiều bạn ko cần nó thì mình sẽ bỏ đi ở bản tiếp theo!

Nhân đây mình cũng tham khảo ý kiến của các bạn về bản rom tiếp theo, mình đã add vào Voice Speed Dial bản mới nhất và FDC Contact Manger 1.6, định thêm vào chương trình hỗ trợ Java nhưng ko biết các bạn có cần ko?

Bản Rom R5 Wisbar Edition hay quá!!

Tôi đã tải vể dùng thử được hơn 1 ngày nay và cảm nhận rất tốt về tốc độ và giao diện WM6, tuy nhiên cũng đưa ra một số vấn đề như sau:
1. PimBackup trong Program hinh như không hoạt động được (có thể lúc tải Rom bị lỗi đường truyền)
2. Thỉnh thoảng không sạc được Pin qua ActiveSync.
3. Nếu được thì Mod PhamThanhDat add OEM Dialpad, Comm, Audio, và Skin MediaPlayer của HTC Touch.(hình đính kèm, mình đã add thử vào rom của mình và thấy khá cool)

Một lần nữa xin được cảm ơn vì Mod đã có 1 Rom khá hay, nhanh và đẹp cho anh em Test. Hi vọng các bản tới của bạn sẽ càng ngày càng hoàn thiện.
PM: Lâu quá không thấy Mod Logout nhà ta đâu nhi?? Cũng hi vọng Mod có thời gian để giúp anh em PDAViet phát triển. Trên xda-developer cũng đang kháo nhau test thử bản này đó. Họ cũng khen Rom về tốc độ và giao diện đẹp.=D>=D>

Còn 1 lỗi nhỏ nữa là bị mất fonts chữ phần Menu của Resco Exploer 6.10, không hiển thị gì cả.Bạn xem lại nhé! cảm ơn nhiều nhiều!

Tôi đã tải vể dùng thử được hơn 1 ngày nay và cảm nhận rất tốt về tốc độ và giao diện WM6, tuy nhiên cũng đưa ra một số vấn đề như sau:
1. PimBackup trong Program hinh như không hoạt động được (có thể lúc tải Rom bị lỗi đường truyền)
2. Thỉnh thoảng không sạc được Pin qua ActiveSync.
3. Nếu được thì Mod PhamThanhDat add OEM Dialpad, Comm, Audio, và Skin MediaPlayer của HTC Touch.(hình đính kèm, mình đã add thử vào rom của mình và thấy khá cool)

Một lần nữa xin được cảm ơn vì Mod đã có 1 Rom khá hay, nhanh và đẹp cho anh em Test. Hi vọng các bản tới của bạn sẽ càng ngày càng hoàn thiện.
PM: Lâu quá không thấy Mod Logout nhà ta đâu nhi?? Cũng hi vọng Mod có thời gian để giúp anh em PDAViet phát triển. Trên xda-developer cũng đang kháo nhau test thử bản này đó. Họ cũng khen Rom về tốc độ và giao diện đẹp.=D>=D>
PIM Backup vẫn dùng tốt mà bạn, còn việc ko sạc được qua AS thì chắc bạn phải kiểm tra lại cáp, vì bản thân bản rom ko ảnh hưởng tới sạc!
Bạn còn giữ OEM của Comm và dial của Touch ko? Nếu còn thì up lên cho mình nhé, thử bung touch dialer ra thấy tới cả trăm k.e.y trong reg nên...ngại quá :D
@vettauBạn có thể up lên một tấm hình cho mình dễ hình dung nhé, mình test thì ko thấy lỗi này!

Chỉnh sửa cuối:
Em mới up lên dùng một ngày, cũng mạn phép có mấy ý kiến sau:
1. Căn bệnh kinh niên về Wireless vẫn vậy (và chắc mãi mãi vẫn vậy).
2. Hội chứng SMS lâu lâu lại tái phát (chờ hoài không thấy tin nhắn, bật lên mới báo). Mà hình như bác để mặc định là không phát âm báo tin nhắn hay sao ấy, em phải tự kích hoạt phần sound cho SMS lên.
3. PimBackup không tồn tại gì ngoài cái shortcut.
4. Lâu lâu máy em "điên" bất tử, nhảy qua hàng loạt cửa sổ khác nhau và kết thúc bằng ActiveSync sau khi em tắt máy và mở lại máy.

Còn lại thì xin cám ơn bác. ROM nhanh, đẹp, ổn định (chưa thấy đụng phần mềm gì)

OEM của HTC Touch mình add vào Rom

Mod PhamThanhDat xem sao nhé? Skin của Media Player thì mình thấy trên xda-developer nhưng không nhớ ở đâu nữa. Bạn tìm lại giúp nhé. Hi vọng Rom mới của Mod cool hơn nữa. Cảm ơn vì bạn đã có Rom BA khá ổn!!
PM: Mình cũng rất cần bàn phím Trancrip.., Letter Recognize bạn add lại có được không!!

Chỉnh sửa cuối:
Em mới up lên dùng một ngày, cũng mạn phép có mấy ý kiến sau:
1. Căn bệnh kinh niên về Wireless vẫn vậy (và chắc mãi mãi vẫn vậy).
2. Hội chứng SMS lâu lâu lại tái phát (chờ hoài không thấy tin nhắn, bật lên mới báo). Mà hình như bác để mặc định là không phát âm báo tin nhắn hay sao ấy, em phải tự kích hoạt phần sound cho SMS lên.
3. PimBackup không tồn tại gì ngoài cái shortcut.
4. Lâu lâu máy em "điên" bất tử, nhảy qua hàng loạt cửa sổ khác nhau và kết thúc bằng ActiveSync sau khi em tắt máy và mở lại máy.

Còn lại thì xin cám ơn bác. ROM nhanh, đẹp, ổn định (chưa thấy đụng phần mềm gì)
1. Wireless->pó tay :D
2. Bạn bị như vậy là do bạn chưa chỉnh lại profile trong PocketZenPhone, vì mặc định nó sẽ...im re vậy đó bạn, vì mỗi người thích một nhạc chuông khác nhau nên mình để mặc định cho các bạn tự chỉnh!
3. PIMBackup nằm trong windows bạn ạh, vì đa số các soft đưa vào rom đều phải set đường dẫn thành windows cả
4. Lỗi cuối cùng này là do Wisbar gây ra đây, ko fix được (vì ko biết làm thế nào để fix) :D , hy vọng bản wisbar tiếp theo sẽ ko bị nữa!
@minhanhtran: các bàn phím đó mình chỉ disable nó thôi chứ ko xóa đi, bạn có thể vào chỉnh reg để nó hiện ra lại, riêng trancrip thì mình xóa mất rồi! :D
@all: Chân thành cảm ơn ý kiến đóng góp của các bạn, nếu phát hiện ra điều gì chưa ổn thì các bạn cứ thẳng thắng nói ra nhé! :D

@minhanhtran: các bàn phím đó mình chỉ disable nó thôi chứ ko xóa đi, bạn có thể vào chỉnh reg để nó hiện ra lại, riêng trancrip thì mình xóa mất rồi! <= không biết là có spam ko nhưng bạn cho mình địa chỉ reg và value để mình cho hiện lại được ko? Thanks!

@minhanhtran: các bàn phím đó mình chỉ disable nó thôi chứ ko xóa đi, bạn có thể vào chỉnh reg để nó hiện ra lại, riêng trancrip thì mình xóa mất rồi! <= không biết là có spam ko nhưng bạn cho mình địa chỉ reg và value để mình cho hiện lại được ko? Thanks!
Nó đây: :D
Mã:
[HKEY_CLASSES_ROOT\CLSID\{42429690-ae04-11d0-a4f8-00aa00a749b9}\IsSIPInputMethod]
  @="0"

Mã:
[HKEY_CLASSES_ROOT\CLSID\{42429691-ae04-11d0-a4f8-00aa00a749b9}\IsSIPInputMethod]
  @="0"
Giá trị 0 bạn sửa lại thành 1 rồi SR nhé!

bạn có thể cho mình đồ nghề để mình tự làm 1 bản ROOM không nhỉ.mình không biết kiếm ở dâu.
cám ơn

Back