• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HERMES - ROM WM6

Hình như đây là bản WM6 của Dopod các cao thủ kiểm tra coi đúng không?
http://www.asia.htc.com/download/838...e_20070712.zip << english

Phiên bản ROM Original (Chính thức) dành cho HTC Hermes vừa ra lò đó các bạn ạ.
Rất tiếc không có máy để test và Build bản mới cho hoành tráng. :-?:-?:-?
ROM Original nhưng sau khi Dump xem thử, thấy còn khá nhiều Bug cần sự "thăm hỏi" quá. :D

hic,..vẫn chưa tìm ra hi vọng

1. Bạn Up bằng cách SSPL hay là Up thằng luôn, mà ROM LVSW bạn dùng bản nào? Ck. Up mấy bản gần đây của LVSW có dùng SSPL đâu, vì ROM toàn tích hợp luôn, click and run thôi

2. Lỗi của bạn thế nào? Error 202, 204. 260 ???

- mình up bằng SSPL, mình up room LVSW mà theo đường linh bác UTXD đưa ra, ở trang đầu tiên ý.mình cũng không rõ bản này là bản nào,vì chưa up được.
- khi up được 1% thì bị lỗi uproom,.sau đó mình cho máy chạy về chế độ boodloadter để uproom lại,nhưng khi up room thì luôn thông báo lỗi là 260.
SPL của con máy mình lúc này là 2.10 rồi,.

WWE HK ENG version. HK là Hồng Kông ha? ca'c ba.n. Mi`nh pha?i chờ tới tháng 11 mới được upgrade. hổng biết dùng ca'i này duoc khong?

Đúng là có 1 bản ROM 6 của HTC nhưng em thấy hình như phải update từ WM5 lên thì phải. Mà em thấy các thao tác cũng phức tạp quá. Không biết có huynh nào trên này làm thử chưa. Có khi em phải đợi các bác làm trước rồi cho ý kiến xem thế nào. Mong nhận được nhận xét từ các bác sớm. ;;)

Đúng là có 1 bản ROM 6 của HTC nhưng em thấy hình như phải update từ WM5 lên thì phải. Mà em thấy các thao tác cũng phức tạp quá. Không biết có huynh nào trên này làm thử chưa. Có khi em phải đợi các bác làm trước rồi cho ý kiến xem thế nào. Mong nhận được nhận xét từ các bác sớm. ;;)
Không cần up từ WM5 đâu mình vẫn up từ WM6 khi up nó sẽ up lên spl2.03 sau đó bạn cứ click vào next bình thường up mất khoảng 10 phút.chúc vui!

Nghĩa là cứ down về và chạy bình thường hả bác, chỉ việc next ... next ... next là ok à. Sao em thấy trên mấy forum nó khuyến cáo phải cài HardSPLv7 trước. Em cũng ko hiểu thế nào. Mong bác chỉ giáo cụ thể cho em với... :-??

- mình up bằng SSPL, mình up room LVSW mà theo đường linh bác UTXD đưa ra, ở trang đầu tiên ý.mình cũng không rõ bản này là bản nào,vì chưa up được.
- khi up được 1% thì bị lỗi uproom,.sau đó mình cho máy chạy về chế độ boodloadter để uproom lại,nhưng khi up room thì luôn thông báo lỗi là 260.
SPL của con máy mình lúc này là 2.10 rồi,.

Okie,

Lỗi 260
Giải pháp:
- Bạn có thể chọc RESET cho PPC và UpROM lại
- Nếu lỗi thì RESET cho PC và UpROM lại.

Hy vọng từ hôm qua đến giờ bạn chưa làm gì thêm :p

Ck.

cho m hỏi m đang dùng bản Schap's 3.30c, đã unlock CID và downgrade spl về 1.04, bây giờ mún up lên bản official của HTC có cần phải up HardSPL v7 ho? nghe bàn tán phân vân quá :(

Chào các bác,em hiện dùng con Dopod 838 pro đang dùng bản HERMES_WM6.0_v3.07.05.PV_WWE của bác Phạm Quang,Radio version 1.410,SPL-1.09 Bootloader.Sáng nay em UP bản ROM 20070616_Hermes_WWE_3.30.3.3c,em đã tuân thủ đúng theo các bước UPROM như mọi khi là chạy SSPL-Herm trong PPC để chở về chế độ bootloader rồi bắt đầu UP.Mọi việc đều suôn sẻ cho tới khi gần xong thì thấy báo ERROR,tưởng là ROM có vấn đề mới liền UP lại nhưng cũng không được.Hiện tại màn hình máy của em như này.
Khi cắm USB:

Khi không cắm USB :

Hiện tại con máy của em màn hình báo là : HERM100 IPL-104,HERM100 SPL-2.10.0lipro.
Sau khi nghiên cứu và hỏi kinh nghiệm của bác LYLAC(cũng đã từng bị trường hợp tương tự giống em)bác có chỉ dẫn UP lại Radio version khác(cũ hơn bản trên máy là lúc đó là 1.41) sẽ ok.Nhưng em làm vậy cũng không được.Khi UP lại Radio đến phần chọn Autodetect để xóa bản cũ như LYLAC nói thì cũng không được mà nó báo lỗi như sau : ActiveSync required : In order to use this feature,your PDA must be running Windows Mobile,
you may need to confirm this check on your PDA also.It must be synced with ActiveSync,have you done this?
Sau khi ấn YES hiện ra bảng thông báo lỗi ERROR 1 : Couldn't query the device! ERROR 2 : Unknown version!You should pick SSPL

Ngược lại con máy của em khi UP Radio version 1.38;version 1.40 đều không được nhưng đến khi UP bản Radio version 1.43(cao hơn) thì nó lại cho UP.
Nhưng khổ một nỗi là không được như của bác LYLAC,UP xong lại Radio version là chạy được còn con máy của em sau khi UP xong vẫn không phản ứng gì cả.Hiện tại sau khi HR thì nó hiện lên màn hình bắt đầu vào Win của HTC(hình mặt trời mọc).Trên màn hình hiển thị các thông số như sau:
Rom version:

Radio & Rom version :

Huhu giờ chẳng biết làm sao nữa cả dù em đã thử đủ mọi cách như trong này bác Phạm Quang nói(hạ Bootload)và LYLAC hướng dẫn trong forum nhưng vẫn chưa khắc phục được con máy thân yêu của em các bác ạ.
Hiện tại màn hình của máy sau khi HR hiển thị như sau:

Màn hình nó cứ đứng trơ ra như thế mãi mà chẳng vào tiếp các bước sau của Win để hoàn thiện cài đặt gì cả,buồn quá các bác ạ.Chẳng hiểu tại sao em đã chạy SSPL-Herm trước khi UPROM rồi mà vẫn bị đơ như thế nữa???
Vậy có bác nào có cao kiến hay kinh nghiệm gì chỉ giúp em với nhé,rất mong sự giúp đỡ từ các bác.Giờ con Dopod của em đang nằm thoi thóp hixhix :((

Chỉnh sửa cuối:
TUi đã Up được 1 ngày, chạy được

WWE HK ENG version. HK là Hồng Kông ha? ca'c ba.n. Mi`nh pha?i chờ tới tháng 11 mới được upgrade. hổng biết dùng ca'i này duoc khong?

Không cần up từ WM5 đâu mình vẫn up từ WM6 khi up nó sẽ up lên spl2.03 sau đó bạn cứ click vào next bình thường up mất khoảng 10 phút.chúc vui!

Nghĩa là cứ down về và chạy bình thường hả bác, chỉ việc next ... next ... next là ok à. Sao em thấy trên mấy forum nó khuyến cáo phải cài HardSPLv7 trước. Em cũng ko hiểu thế nào. Mong bác chỉ giáo cụ thể cho em với... :-??
Không bít mọi người tham khảo cách Up cái ROM HTC WWE 6.0 này như thế nào. Còn về phần tui thì: SoftBank; HTC_boot 0182; IPL-1.04; SPL-2.10 Olipro, tuần tự các bước như sau:
1. Download ROM tiếng Anh từ 1 trong những cái link trên
2. Kết nối hoàn tất PC với PPC như bình thường
3. Doulble click lên file ROM mới download về, thế rồi next -> next->...-> finished
4. PPC restart. Và hiện giờ đang dùng ROM mới roài.
Cảm giác bình thường, mà thêm mất công Install thêm các ứng dụng mà đáng lẽ là đã được các ROM COOK tích hợp sẵn! :((

Up lại 1 cia s ROM nào đó thử xem

Chào các bác,em hiện dùng con Dopod 838 pro đang dùng bản HERMES_WM6.0_v3.07.05.PV_WWE của bác Phạm Quang,Radio version 1.410,SPL-1.09 Bootloader.Sáng nay em UP bản ROM 20070616_Hermes_WWE_3.30.3.3c,em đã tuân thủ đúng theo các bước UPROM như mọi khi là chạy SSPL-Herm trong PPC để chở về chế độ bootloader rồi bắt đầu UP.Mọi việc đều suôn sẻ cho tới khi gần xong thì thấy báo ERROR,tưởng là ROM có vấn đề mới liền UP lại nhưng cũng không được.Hiện tại màn hình máy của em như này.
Khi cắm USB:

Khi không cắm USB :

Hiện tại con máy của em màn hình báo là : HERM100 IPL-104,HERM100 SPL-2.10.0lipro.
Sau khi nghiên cứu và hỏi kinh nghiệm của bác LYLAC(cũng đã từng bị trường hợp tương tự giống em)bác có chỉ dẫn UP lại Radio version khác(cũ hơn bản trên máy là lúc đó là 1.41) sẽ ok.Nhưng em làm vậy cũng không được.Khi UP lại Radio đến phần chọn Autodetect để xóa bản cũ như LYLAC nói thì cũng không được mà nó báo lỗi như sau : ActiveSync required : In order to use this feature,your PDA must be running Windows Mobile,
you may need to confirm this check on your PDA also.It must be synced with ActiveSync,have you done this?
Sau khi ấn YES hiện ra bảng thông báo lỗi ERROR 1 : Couldn't query the device! ERROR 2 : Unknown version!You should pick SSPL

Ngược lại con máy của em khi UP Radio version 1.38;version 1.40 đều không được nhưng đến khi UP bản Radio version 1.43(cao hơn) thì nó lại cho UP.
Nhưng khổ một nỗi là không được như của LYLAC UP xong lại Radio version là chạy được con máy của em sau khi UP xong vẫn không được.Hiện tại sau khi HR thì nó hiện lên màn hình bắt đầu vào Win của HTC(hình mặt trời mọc).Trên màn hình vẫn hiển thị các thông số như sau:
Rom version:

Radio & Rom version :

Huhu giờ chẳng biết làm sao nữa cả dù em đã thử đủ mọi cách như trong này bác Phạm Quang nói(hạ Bootload)và LYLAC hướng dẫn trong forum nhưng vẫn chưa khắc phục được con máy thân yêu của em các bác ạ.
Hiện tại màn hình của máy sau khi HR hiển thị như sau:

Màn hình nó cứ đứng trơ ra như thế mãi mà chẳng vào tiếp các bước sau của Win để hoàn thiện cài đặt gì cả,buồn quá các bác ạ.Chẳng hiểu tại sao em đã chạy SSPL-Herm trước khi UPROM rồi mà vẫn bị đơ như thế nữa???
Vậy có bác nào có cao kiến hay kinh nghiệm gì chỉ giúp em với nhé,rất mong sự giúp đỡ từ các bác.Giờ con Dopod của em đang nằm thoi thóp hixhix :((
Theo như hình ảnh và thuyết minh
thì tui thấy cái 838 Pro này có bị hỏng phần cứng nào đâu? Radio vẫn ngon lành đấy thui. Chắc tại vì lỗi windown nên nó không vào được. Bây giờ thử up lại 1 cái ROM nào đó thử xem (không cần Up radio; IPL; SPL v.v..., chỉ cần có windows thui cũng được, như thế cho nhanh và nó đỡ phải gây lỗi thêm các phần khác ) :-/

Không bít mọi người tham khảo cách Up cái ROM HTC WWE 6.0 này như thế nào. Còn về phần tui thì: SoftBank; HTC_boot 0182; IPL-1.04; SPL-2.10 Olipro, tuần tự các bước như sau:
1. Download ROM tiếng Anh từ 1 trong những cái link trên
2. Kết nối hoàn tất PC với PPC như bình thường
3. Doulble click lên file ROM mới download về, thế rồi next -> next->...-> finished
4. PPC restart. Và hiện giờ đang dùng ROM mới roài.
Cảm giác bình thường, mà thêm mất công Install thêm các ứng dụng mà đáng lẽ là đã được các ROM COOK tích hợp sẵn! :((

Dùng thế nào vậy bác, có hay treo ko, RAM ổn ko, em đang down
Bác nào chưa down được thì down link này, tốc độ cực nhanh
http://www.transfer.ro/storage/Official_WM6.rar

Mình đã up thử lại rồi nhưng vẫn không được bác dangtuan ạ,nó báo lỗi kết nối :ERROR[260] : UPDATE ERROR
The Update Utility cannot connect to your PDA Phone.Please check that your USB cradle/cable is connected properly between the PC and your PDA phone
Checking the follwing:
1.The PDA Phone is connected to the USB cradle/cable
2.The USB cradle/cable is connected to the PC

Hình :

Dây kết nối với máy tính vẫn bình thường vì trên màn hình của PPC vẫn hiển thị chữ USB
Vấn đề nữa là trên màn hình của PPC ko hiển thị đuôi .ds để có thể UP ROM.Hix đau quá ko biết sao bây giờ.

Chỉnh sửa cuối:
Mình đã up thử lại rồi nhưng vẫn không được bác dangtuan ạ,nó báo lỗi kết nối :ERROR[260] : UPDATE ERROR
The Update Utility cannot connect to your PDA Phone.Please check that your USB cradle/cable is connected properly between the PC and your PDA phone
Checking the follwing:
1.The PDA Phone is connected to the USB cradle/cable
2.The USB cradle/cable is connected to the PC

Hình :

Dây kết nối với máy tính vẫn bình thường vì trên màn hình của PPC vẫn hiển thị chữ USB
Vấn đề nữa là trên màn hình của PPC ko hiển thị đuôi .ds để có thể UP ROM.Hix đau quá ko biết sao bây giờ.

Bác cắm = cổng USB chính ở đằng sau PC ấy, đừng cắm vào cổng trước hay là cổng chia

Last edited by a moderator:
Vừa Up bản Rom chính thức, có kèm luôn radio 1.47
Nếu bạn nào up ko được, bị lỗi ID (1% là hỏng luôn) thì vào C:\Documents and Settings\Administrator\Local Settings\Temp\ rồi copy file RUU_signed.nbh ra thư mục khác sau đó down file đính kèm đưa cùng vào thư mục đó rồi chạy. Quá trình up từ 13%-25% khá lâu đấy.

Mèo nào bắt được chuột thì sẽ là mèo "xịn"

Phiên bản ROM Original (Chính thức) dành cho HTC Hermes vừa ra lò đó các bạn ạ.
Rất tiếc không có máy để test và Build bản mới cho hoành tráng. :-?:-?:-?
ROM Original nhưng sau khi Dump xem thử, thấy còn khá nhiều Bug cần sự "thăm hỏi" quá. :D

Chắc là đúng như MAN PHAMQUANG đã nói, ROM Original dành cho HTC Hermes vừa ra lò này cũng còn có vấn đề nho nhỏ, tui đã gỡ đi roài, lý do:
1. Máy của tui vẫn không nhận được Radio 1.47 nên đã chán sơ sơ rồi (Do máy của tui)
2. Memory và RAM đều bình thường (không muốn nói là thấp), thấy kém hứng luôn.
3. Các loại APP hầu như không có (so với ROM cook). Khi cài thêm HTC home plug + Audio Manager thì: launch program folder không tạo được đường dẫn; Audio manager chỉ chạy được gần 1/2 bài hát là tự động out. Chán hẳn
4. Với em máy này của tui lại không cài đè được layout keyboard màu xanh, thất vọng toàn phần
Thế là bây giờ:
Re Up Schap's ROM 3.30.3c thui.
(Bên XDA 4rum đã có 1 vài bản cook từ cái rom này rồi đấy, nhưng xem ra cũng chưa có gì nổi bật lắm)
Man PhamQuang và mọi người nghiên cứu Cook lại con ROM này đi thui. Chắc chắn mọi người đang chờ đợi đó!:O

Chắc là đúng như MAN PHAMQUANG đã nói, ROM Original dành cho HTC Hermes vừa ra lò này cũng còn có vấn đề nho nhỏ, tui đã gỡ đi roài, lý do:
1. Máy của tui vẫn không nhận được Radio 1.47 nên đã chán sơ sơ rồi (Do máy của tui)
2. Memory và RAM đều bình thường (không muốn nói là thấp), thấy kém hứng luôn.
3. Các loại APP hầu như không có (so với ROM cook). Khi cài thêm HTC home plug + Audio Manager thì: launch program folder không tạo được đường dẫn; Audio manager chỉ chạy được gần 1/2 bài hát là tự động out. Chán hẳn
4. Với em máy này của tui lại không cài đè được layout keyboard màu xanh, thất vọng toàn phần
Thế là bây giờ:
Re Up Schap's ROM 3.30.3c thui.
(Bên XDA 4rum đã có 1 vài bản cook từ cái rom này rồi đấy, nhưng xem ra cũng chưa có gì nổi bật lắm)
Man PhamQuang và mọi người nghiên cứu Cook lại con ROM này đi thui. Chắc chắn mọi người đang chờ đợi đó!:O

Bản thân em cũng chưa up lên Official WM6 nhưng cũng đã tham khảo rất nhiều trên XDA-Developer và thấy có nhiều ý kiến negative hơn là possitive (đặc biệt là do ROM này vẫn dùng DialPad cũ và ComManager cũ (giống WM5), thêm vào đó là tốn nhiều RAM) nên em cũng đã từ bỏ ý định up nó. Cũng giống bác DangTuan, em thấy dùng Sharb 3.30c vẫn là ngon lành nhất.

Back