• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PDAVIET ATOM OS 5.2.2008 build 2000.1.0.0 by Medkid: The Final 6.0

Cám on pác Medkid rất nhiều, mình thấy bản này bác Remove cai TouthFlo đi là đúng, nó có đẹp nhưng nặng quá, chỉ phù hợp cho con Atom exec thui! mấy cái còn lại thì rất rất OK, giao diện rất đẹp (mình thích nhất), Pin lại ít hao hơn, và nên để cái pBar 1.5 lại là đúng (Pác ttrungkien không thích thì remove nhen)! nói túm lại...cám ơn pác Medkid nhìu

Khi uprom MedKid xuất hiện thông báo như hình đính kèm, ko thể tiếp tục đc, giúp mình với

Chỉnh sửa cuối:
Wireless không vào internet được các bạn ơi. (wireless kết nối được nhưng không vào net được). có ai bị như mình không?

Wireless không vào internet được các bạn ơi. (wireless kết nối được nhưng không vào net được). có ai bị như mình không?

Của mình thấy bình thường mà... vào internet, check mail (check =email account) bình thường!

Có thể wireless của bạn điểm phát sóng yếu hay sao đó. Bạn thử test thêm đi :).

đã làm rồi nhưng vẫn hiện thông báo như đã nói, bạn có cách nào khác ko?
Bạn dùng Win gì để up rom ? Vista hay XP ?bản rom này mình chỉ test được trên XP thôi, trên Vista có thể thiếu 1 số driver khi máy ở bootloader, bạn tham khảo theo link mình đưa ở bài viết số 10 tại đây:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=20097

Nếu bạn dùng XP và uprom của mình ko được, nhưng các bản rom khác thì up được thì thử làm thế này : chép hết các file sau khi giải nén vào C:\Windows\Temp. Đưa máy về Bootloader sau đó mới gắn cable vào máy. Và chạy Device software update utility.exe (cái này của mình đã được fix lỗi Country và ID rồi)

1 cách khác nữa là dùng Device software update utility.exe ở bản rom nào mà bạn up được, chép đè lên cái của mình rồi chạy.

Nếu không được nữa thì máy bạn teo rồi, xài bình thường chỉ ko up rom được, "có người" cũng bị dính 1 cái Atom exec như vậy :|.

PS: Có cách uprom từ thẻ nhớ nhưng mình không khuyến cáo bạn làm như vậy.

Vì sao ko nên up rom từ thể nhớ hả bạn.bản rom của bạn có dùng đc cho hp 6828 ko vậy

ROM HP đã có Nhocbanme cook rồi, bạn mà up rom này cho HP là teo máy luôn đó.
Mình cảnh báo ngay từ đầu là rom này chỉ dành cho Atom/Atom pure mà tại sao bạn lại còn tiếp tục hỏi nhỉ ?
Cách uprom bằng thẻ thì bạn phải biết chút ít về Hex, thực ra thì mình chưa bao giờ up rom từ thẻ, nhưng trên mạng có khuyến cáo như vậy, và mình thấy là mình hoàn toàn có thể uprom từ máy tính thì tại sao lại phải làm phức tạp như vậy.

Còn con của tui thì nó kêu là:

Please use DSUU in OS mode and sync with PC first!
Usb transfer fail.

Từ giờ không bàn về việc up rom nữa, mình đã hướng dẫn hết các cách ở trên rồi. Bao nhiêu người up rom của mình mà có sao đâu ????????????????? Bạn không làm được thì thôi vậy.
Thread này chỉ dùng để bàn về các lỗi của bản rom thôi.

Medkid​

Last edited by a moderator:
Từ giờ không bàn về việc up rom nữa, mình đã hướng dẫn hết các cách ở trên rồi. Bao nhiêu người up rom của mình mà có sao đâu ????????????????? Bạn không làm được thì thôi vậy.
Thread này chỉ dùng để bàn về các lỗi của bản rom thôi.

Medkid​
[/QUOTE]

chao MEDKID,

Mình đã up rom này, thấy có mấy vấn đề sau:
1. Muốn đổi Right và letf soft key thành Phone và contact, dùng Advance Setting --> key mapping không tìm thấy phone và contact trong máy... hehehe
2. Về âm thanh trong bản này thấy có thêm WOW và equalizer, vậy nhưng chất lượngvà tiếng vang nghe ồn và không thật, cảm nhận của mình thấy ban trước dùng Audio ma nager ổn hơn, nếu tắt WOW và equalizer thì âm lượng khi nghe nhạc lại nhỏ...
3. Dialpad! là smart, tuy đẹp nhưng không tiện dụng cho lắm, riêng phần call hi story thì rất hay, nhưng cứ phải dùng phím cứng để make call hơi bất tiện.

Một vài ý kiến...
Cảm ơn MEDKID rất nhiều...

abcviet;2647543. Dialpad! là smart nói:
Có cái nút hình điện thoại và quả cầu ngay giữa màn hình để gọi mà bạn. Có lẽ biểu tượng hơi lạ.

1. Muốn đổi Right và letf soft key thành Phone và contact, dùng Advance Setting --> key mapping không tìm thấy phone và contact trong máy... hehehe

BRO cho hỏi Advance Setting nằm ở đâu vậy, hay phải dùng soft khác hỗ trợ
Thank BRO

"treo ở thanh start" là sao ? Bạn dùng cái phần mềm nào thì nó bị hiện tượng này ? giải thích rõ hơn chút đi.

PS: Nick của mình là medkid (Medicine kid = đứa trẻ y khoa), không phải medked, mình sẽ "upgrade" lên medman trong hè này :). Mong bạn gõ cho đúng. Thanks

mấy ngày nay không vào được diễn đàng nên k sorry được medkid , nay mong medkid bõ qua do mình đánh nhầm . mình nói thêm cho medkid hiểu là một số ứng dụng sau khi dùng nó còn treo ở thanh star là : những cái icon đó bạn sau khi dùng ứng dụng gì đó đại loại là Excel,Word..sau khi soft-reset lại máy thì những cái icon đón nó vẩn còn treo ỡ thanh star . nhữ bản rom trước không có

à hiểu rồi, tức là nó lưu lại các chưong trình khi bạn click vào cái cờ windows chứ gì ? đó là do bản rom cũ (lâu lắm rồi) mình add cái Startclean vào (bạn google là kiếm được nó mà), Startclean giúp bạn delete những program đã chạy trước đó (1 dạng như history đúng ko ?) . Trong các bản rom sau này mình đã bỏ nó ra khỏi rom vì nó sẽ chạy khi bạn soft reset làm cho máy khởi động chậm hơn 1 chút.

Thank BRO

Advanced Settings nằm trong máy bạn chứ đâu ? ;)
Cách đổi: del hết mấy cái dòng chữ "\windows\new sms.lnk"..... đi thì nó sẽ về mặc định của máy thôi.

chao MEDKID,

Mình đã up rom này, thấy có mấy vấn đề sau:
2. Về âm thanh trong bản này thấy có thêm WOW và equalizer, vậy nhưng chất lượngvà tiếng vang nghe ồn và không thật, cảm nhận của mình thấy ban trước dùng Audio ma nager ổn hơn, nếu tắt WOW và equalizer thì âm lượng khi nghe nhạc lại nhỏ...
3. Dialpad! là smart, tuy đẹp nhưng không tiện dụng cho lắm, riêng phần call hi story thì rất hay, nhưng cứ phải dùng phím cứng để make call hơi bất tiện.

Một vài ý kiến...
Cảm ơn MEDKID rất nhiều...

1. đã trả lời ở trên.
2. Audio manager chỉ là 1 chương trình nghe nhạc, ko ảnh hưởng gì tới chất lượng của âm thanh xuất ra. WOW và equalizer mình đã chỉnh theo ý mình nghĩ là tốt nhất. Tùy cảm nhận của bạn mà chỉnh lại. Lưu ý nữa là âm thanh của máy ko nên mở mức tối đa sẽ làm cho máy nghe bị vỡ tiếng rất rè, cái này bản rom nào mà chả vậy ????????????
3. Dialpad quá đẹp và tiện dụng ấy chứ. Chỉ có điều phải dùng phím cứng nhận cuộc gọi thôi chứ còn make call thì như bạn nào đã nói đó, chỉ cần bấm vào biểu tượng phone có cái camera là nó gọi bình thường. Thực ra nó là 1 bàn phím gọi 3G (video call) nhưng do Atom ko có camera thứ 2 và hơn nữa Việt Nam chưa có 3G nên nó gọi giống như bình thường => dial pad này quá đỉnh luôn ấy chứ.>:)

à hiểu rồi, tức là nó lưu lại các chưong trình khi bạn click vào cái cờ windows chứ gì ? đó là do bản rom cũ (lâu lắm rồi) mình add cái Startclean vào (bạn google là kiếm được nó mà), Startclean giúp bạn delete những program đã chạy trước đó (1 dạng như history đúng ko ?) . Trong các bản rom sau này mình đã bỏ nó ra khỏi rom vì nó sẽ chạy khi bạn soft reset làm cho máy khởi động chậm hơn 1 chút.

ok. cảm ơn medkid đã chỉ giáo nhưng theo ý mình thì các bản rom tiếp theo của bạn tốt nhất là bạn hãy add nó vào cho tiện , vì nó cũng có lợi khi soft reset lại mấy làm cho cái thanh star nó đẹp hơn .

Thank BRO

Advance Setting đương nhiên là nằm trong máy của bạn rồi
(trích câu trả lời của MedKid), nhưng nằm trong Program --> tool --> Advance Setting.

To Medkid:
Cảm ơn chú trả lời!

Back