• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Sử dụng Laptop là cục phát Wifi cho Symbian S60 5th

quy_song

Không có Modem Wifi, Access Point... không sao, vẫn truy cập được Internet.

Những cái bạn cần:
1. LapTop có khả năng bắt sóng Wifi (cài Windows 7 or Vista, chống chỉ định XP)
2. Mạng Internet thông qua dây LAN
3. Phần mềm biến Laptop thành Access Point (Cục phát sóng wifi) ConnectifyInstaller Version 1.2 (Có bản 2.0 nhưng không dùng được)
4. Chỉnh sửa thông số trong điện thoại.
5. Tinh thần hưởng thụ thành quả ;;)

Cách làm như sau.

Bước 1. Download ConnectifyInstaller Version 1.2 về cài lên

Tạo phát wifi. Tên Wifi, pass, chế độ chia sẻ Internet ---> Start Hotspot

Bước 2. Vào máy điện thoại (Làm chính xác những bước sau)

Settings -> Connectivity -> Destinations -> Access Point -> Yes -> (đơi nó search ra danh sách, chọn cái Wifi mình vừa lập tên) -> Đánh Pass Zo^ -> Ok -> Selection Destination: Internet -> Thành Công

Bước 3.

Settings -> Connectivity -> Internet -> Chọn cái Wifi mình vừa Add vào -> Options -> Advanced Settings -> IPv4 Settings -> Options -> Change

Chỉnh sửa thông số như sau

Phone IP address: 192.168.2.xx (xx: bạn chọn bất kỳ số nào cũng được. Tôi khuyên chọn số trong khoảng 50 đến 100 để khỏi trùng với các thiết bị khác) --> Ok
Subnet mask: 255.255.255.0 --> Ok
Default Gateway: 192.168.2.1
DNS addresses: (để nguyên - Automatic)

Bước 4.

Bật trình duyệt của điện thoại lên. ----> Hưởng thụ.. :|
Chúc các bạn thành công ;;)

>>>>> CFW Xtension nước ngoài siêu khủng cho Nokia 5530
Super Theme S60 5th all time

Chỉnh sửa cuối:
ở mục internet mình chọn là wiless network connection ko dc, mình chọn local area conection thì được, nhưng bấm vào start hotpost thi` báo lỗi
---------------------------
Connectify: Error Starting Hotspot
Unknown exception configuring Hotspot.
Please try reconnecting/reenabling your wireless device or reboot and try again.

OK

ở mục internet mình chọn là wiless network connection ko dc, mình chọn local area conection thì được, nhưng bấm vào start hotpost thi` báo lỗi
Connectify: Error Starting Hotspot
Unknown exception configuring Hotspot.
Please try reconnecting/reenabling your wireless device or reboot and try again.

OK

Bạn xem lại hướng dẫn để làm ConnectifyInstaller cho đúng nhé. Phần mềm này vừa bắt wifi vừa làm phát sóng Wifi rất tốt

Settings -> Connectivity -> Destinations -> Access Point -> Yes -> (đơi nó search ra danh sách, chọn cái Wifi mình vừa lập tên) -> Đánh Pass Zo^ -> Ok -> Selection Destination: Internet -> Thành Công
làm chi cực khổ vậy bạn. mình xài hằng ngày bằng nó nè.Cần gì vào mạng wlan -->làm tuoi nó 1 cái--->phát hiện ra máy tính đang phát--->chọn nó-->nhập pass là ok.Hay là vào thí 1 trang wed nào trên mobile đó cái nó hỏi chọn điểm truy cập thì bạn chọn danh sach có sẵn nếu cho có thì bấm vô easy wlan --->phát hiện ra máy tính đang phát--->chọn nó-->nhập pass là ok .Xong

làm chi cực khổ vậy bạn. mình xài hằng ngày bằng nó nè.Cần gì vào mạng wlan -->làm tuoi nó 1 cái--->phát hiện ra máy tính đang phát--->chọn nó-->nhập pass là ok.Hay là vào thí 1 trang wed nào trên mobile đó cái nó hỏi chọn điểm truy cập thì bạn chọn danh sach có sẵn nếu cho có thì bấm vô easy wlan --->phát hiện ra máy tính đang phát--->chọn nó-->nhập pass là ok .Xong

Như vậy mỗi lần vô phải đánh lại pass. Làm như mình thì chỉ cần đánh pass 1 lần thôi

windows xp thì tui vẫn đang phát sài phà phà, ko cần software j cả
đầu tiên, tạo ad-hoc card wifi + đặt IP cho card wifi là 192.168.0.1 ko đặt default gateway và dns
card LAN thì share internet (properties và chọn sang advanced -> allow other network users to connect through this ... )
xong xuôi thì connect wifi ad-hoc trên máy tính, mở phone -> connect thôi! dở cái là nó chỉ có hỗ trợ WEP và trên máy thì ko nhạy cho lắm, lúc kết nối đc lúc ko (khi nào trên laptop thấy connect đc thì mới ok)

với cách này thì share cho laptop khác sài ké hay đt gì cũng ok

Chỉnh sửa cuối:
windows xp thì tui vẫn đang phát sài phà phà, ko cần software j cả
đầu tiên, tạo ad-hoc card wifi + đặt IP cho card wifi là 192.168.0.1 ko đặt default gateway và dns
card LAN thì share internet (properties và chọn sang advanced -> allow other network users to connect through this ... )
xong xuôi thì connect wifi ad-hoc trên máy tính, mở phone -> connect thôi! dở cái là nó chỉ có hỗ trợ WEP và trên máy thì ko nhạy cho lắm, lúc kết nối đc lúc ko (khi nào trên laptop thấy connect đc thì mới ok)

với cách này thì share cho laptop khác sài ké hay đt gì cũng ok

Tiếc là mình ko test được ở win xp được nữa,
trước kia có làm thử vài lần tại W7 nhưng S60 5th ko vào được

ko hiểu sao từ lúc 5800 có fw 30 trở đi là mình ko thể vào dc wifi do laptop phát, cách nào cũng thế cả :( chắc là do win xp

ko hiểu sao từ lúc 5800 có fw 30 trở đi là mình ko thể vào dc wifi do laptop phát, cách nào cũng thế cả :( chắc là do win xp

Từ những phiên FW ban đầu của S60 5th đã không tự nhận IP cho máy, phải chỉnh sửa bằng tay thông số cài đặt sao cho phù hợp với cấu hình access point từ Laptop. Nếu bạn cài được ConnectifyInstaller thì sẽ dễ dàng cho S60 nhận mạng hơn. :) cố chuyển vista hoặc w7 dùng cho sướng, cũng nhẹ thôi mà :)

Tui đàng xài win xp nè, phát sóng wifi phà phà, cũng như bác kia, mở Wireless lên tạo kết nối adhoc, nhưng của tui thì chỉ tạo adhoc và thiết lập pass ( nếu cần) thui chứ k cần thiết lập ip gì hết, sau đó vào local area để làm bước này
, kết nối trên laptop trc, sau đó dùng thiết bị khác dò sóng wifi và kết nối thui

P/S: nhìu khi cái local area tự động tắt cái Allow other network users to connect throught this computer's internet connection, khi nào k vào net được thì mọi ng nên check phần này ( có nhìu bác quên check phần này nên k vào được net )

Tui đàng xài win xp nè, phát sóng wifi phà phà, cũng như bác kia, mở Wireless lên tạo kết nối adhoc, nhưng của tui thì chỉ tạo adhoc và thiết lập pass ( nếu cần) thui chứ k cần thiết lập ip gì hết, sau đó vào local area để làm bước này
, kết nối trên laptop trc, sau đó dùng thiết bị khác dò sóng wifi và kết nối thui

P/S: nhìu khi cái local area tự động tắt cái Allow other network users to connect throught this computer's internet connection, khi nào k vào net được thì mọi ng nên check phần này ( có nhìu bác quên check phần này nên k vào được net )

Nếu chạy giữa laptop, Iphone thì khác, nhưng dùng cho Symbian S60 5th thì cái này ko được

Mình đang sử dụng Connectify bản mới nhất trên trang chủ với máy tính Acer 5738G cài HĐH win7 x86 phát wifi cho N97 khá tốt và cả với 1 laptop ASUS khác vẫn ổn.

Mình đang sử dụng Connectify bản mới nhất trên trang chủ với máy tính Acer 5738G cài HĐH win7 x86 phát wifi cho N97 khá tốt và cả với 1 laptop ASUS khác vẫn ổn.

Mình cứ cài bản mới nhất là nokia 5530 của mình không nhận IP--> Ko vô được internet :) Nên toàn dùng bản cũ thui

Nếu chạy giữa laptop, Iphone thì khác, nhưng dùng cho Symbian S60 5th thì cái này ko được

Mình chẳng hiểu tại sao N5800 lại k vào được, nó đã phát sóng wifi thì các thiết bị bắt sóng wifi khác cũng phải vào được chứ, mình dùng cách này thì các thie1t bị như laptop, ipod, iphone, nokia e71, se c905 đều vào ngon lành

Mình chẳng hiểu tại sao N5800 lại k vào được, nó đã phát sóng wifi thì các thiết bị bắt sóng wifi khác cũng phải vào được chứ, mình dùng cách này thì các thie1t bị như laptop, ipod, iphone, nokia e71, se c905 đều vào ngon lành

Bạn chỉnh lại IP bằng tay xem sao.

Cái này mình đã nói ở phần trên, những máy như 5530 và 5800 phải vào để thêm IP Addresss mới nhận được Internet

từ lúc add cách này tui vẫn sài ok mà :| gọi skype hay web .. đều ok! tui sài 5530, ko cần chỉnh IP hay gì khác cả.

Back