• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp cách Mod - Thủ Thuật Mod|Cook FW S60v5

Các bạn cần gì? (Vote để mình nghiên cứu post) ^^

• Total voters
    521
Bạn jinik8r cho mình hỏi là mình dùng fw gốc để cook the hướng dẫn của bạn như chuyển cache sang E nhưng kiểm tra thì vẫn ở C nên bộ nhớ máy cứ giảm dần. Còn mod hs omnia cũng không thấy, vậy khi mod có phải xóa 1027254 không hay cứ chép đè file mod của bạn ở trong topic vào. Bạn chỉ giáo giúp, cảm ơn

Bạn jinik8r cho mình hỏi là mình dùng fw gốc để cook the hướng dẫn của bạn như chuyển cache sang E nhưng kiểm tra thì vẫn ở C nên bộ nhớ máy cứ giảm dần. Còn mod hs omnia cũng không thấy, vậy khi mod có phải xóa 1027254 không hay cứ chép đè file mod của bạn ở trong topic vào. Bạn chỉ giáo giúp, cảm ơn

Bạn xóa đi...File trên là tỗng hợp 5 cái HS ùi đấy.....Chép đè thì có vài người ko có HS Omnia...Vấn đề này mình cũng chưa bik!.Jinsk8r Sửa lại là Nên xóa thư mục 1027254 trong CFW rồi để file download vào ,nếu chép đề không có HS Omnia.

Chỉnh sửa cuối:
cenrep version 1 [owner nói:
0x100058F4
[defaultmeta]
0
[platsec]
cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
[Main]
0x2 int 6 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x3 string "c:\\boot\\startup.mp3" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x4 string "" 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x5 string "" 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x6 int 0 16777216 cap_rd=alwayspass cap_wr=WriteDeviceData
0x7 string "" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x8 string "" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x9 string "" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0xA int 0 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0xD string "c:\\boot\\startup.gif" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0xE int 0 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0xF string "" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x10 int 100000 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x11 int 4 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x12 string "" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x13 int 100000 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x14 string "" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x15 int 4 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x16 string "20090905:090000" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x17 int 0 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x18 int 0 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail
0x19 int 0 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail.
Pro cho mình hỏi phần"0x16 string "20090905:090000" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail" này sao mình thấy mỗi CF mỗi người khác nhau là sao vậy.Ở dòng này có nhất thiết phải sửa lại không?

file rofs2 hoặc Rofs3 cũng được . bạn dùng pm bung file theme ra rùi cop vô Rofs theo đường dẫn .

Mình bung file theme ra thấy có thư mục skin trong resoure. Nhưng mình vào rofs2 hay rofs3 đều không thấy có thư mục skin mà khi jaf vẫn có theme.

Mình tìm trong rofs2 và rofs3 thì thấy trong private có thư mục 10207114 là chứa các file giống như trong thư mục skin của theme. Vậy mình chép các file trong skin vào private\10207114 hả bạn?
Hay là chép thư mục skin vào resoure?

11.Giờ thì xóa file image đi Click here to enlarge

pác nào có thể nói rõ cho mình biết là xóa file image đó ở đâu không vì mình đã làm theo đúng các bước trên nhưng đên đây thí không biết xóa image ỏ đâu cà. mình mún hỏi ở tut conver hình ảnh đó

Chỉnh sửa cuối:
Pro cho mình hỏi phần"0x16 string "20090905:090000" 0 cap_rd=alwayspass cap_wr=alwaysfail" này sao mình thấy mỗi CF mỗi người khác nhau là sao vậy.Ở dòng này có nhất thiết phải sửa lại không?
Bạn đế ý 20090905:090000" nó là gì nhé :) tự hiểu
Mình bung file theme ra thấy có thư mục skin trong resoure. Nhưng mình vào rofs2 hay rofs3 đều không thấy có thư mục skin mà khi jaf vẫn có theme.

Mình tìm trong rofs2 và rofs3 thì thấy trong private có thư mục 10207114 là chứa các file giống như trong thư mục skin của theme. Vậy mình chép các file trong skin vào private\10207114 hả bạn?
Hay là chép thư mục skin vào resoure?
Mỗi skin có 3 file nằm trong 2 thư mục, một là \private\10207114\import\themeuid\abcxyz.skn hai là resource\skins\themeuid\ (trong đây có 2 file mbm và mif)

Sau khi copy theme thì bạn chỉnh file private\10202be9\101f8763.txt (hình như vậy) sửa dòng cuối chỗ trong ngoặc thành themeuid của bạn là ok

Bạn đế ý 20090905:090000" nó là gì nhé :) tự hiểu[/QUOTE nói:
là ngày tháng năm fai kg pác jin cu tin;;)

Chỉnh sửa cuối:
Mod Menu: Sắp xếp lại menu và tạo thêm thư mục software để khi bạn cài phần mềm thì các phần mềm đó sẽ xuất hiện trong thư mục software, ko pha trộn với các ứng dụng trong Application nữa. Những thứ ít dùng như gallery (thay thế bằng phím xpress), lịch (có thể vào từ màn hình home), danh bạ (vào từ màn hình home), help (chẳng bao giờ đụng đến), thư mục music (chỉ sử dụng thường mỗi cái music player nên mình để music player lại), Internet (chỉ thường dùng mỗi cái web nên mình để web lại) đều được đưa vào application

Download (giải nén vào rofs2)

Chỉnh sửa cuối:
Cho mình hỏi file languages.txt trong đường dẫn ../resource/bootdata có phải dùng để chọn gói ngôn ngữ mặc định khi format máy?

Mod Menu: Sắp xếp lại menu và tạo thêm thư mục software để khi bạn cài phần mềm thì các phần mềm đó sẽ xuất hiện trong thư mục software, ko pha trộn với các ứng dụng trong Application nữa. Những thứ ít dùng như gallery (thay thế bằng phím xpress), lịch (có thể vào từ màn hình home), danh bạ (vào từ màn hình home), help (chẳng bao giờ đụng đến), thư mục music (chỉ sử dụng thường mỗi cái music player nên mình để music player lại), Internet (chỉ thường dùng mỗi cái web nên mình để web lại) đều được đưa vào application
Chỉ mình cách sắp xếp đi mình tự sắp theo ý thích của mình :D

Chỉnh sửa cuối:

Cái này có bản nào chỉ cần chép file vào C không bạn :-?

Cho mình hỏi file languages.txt trong đường dẫn ../resource/bootdata có phải dùng để chọn gói ngôn ngữ mặc định khi format máy?
Chỉ mình cách sắp xếp đi mình tự sắp theo ý thích của mình :D
File language đó để mình khai báo các ngôn ngữ có trong firmware đó bạn, nếu ko khai báo ngôn ngữ nào thì sau khi flash sẽ ko có ngôn ngữ đó trong máy.
Cách sắp xếp: bạn tìm đến file rofs2\private\101F4CD2\Content\appshelldata.xml để chỉnh sửa, file đó qui định cách bố trí Menu. Trong file đó chứa các câu lệnh. Bạn dùng Notepad để mở và chỉnh sửa nó. Mình giải thích chút ít như sau (vì mình chưa hiểu được hết):
_ Câu lệnh của các Folder bắt đầu bằng <appshell:folder.....Tên_Folder.....> và kết thúc bằng </appshell:folder>.
_ Nằm giữa cặp câu lệnh đó có thể là một thư mục khác (tức thêm 1 cặp câu lệnh nữa nằm giữa cặp ngoài cùng) hoặc là các chương trình (câu lệnh chứa UID của chúng)
Ví dụ: Chuyển Map vào Music:
_ Ban đầu Map chỉ có 1 câu lệnh đơn thuần
<appshell:application uid="20001F63"/>
<!-- Maps -->
_ Còn thư mục Music và các chương trình nằm trong nó là:
<appshell:folder applicationgroup_name="music" short_name="" long_name="" title_name="" icon_file="Z:\resource\apps\Menu.mif" icon_id="16394" mask_id="16395" icon_skin_minor_id="2176" icon_skin_major_id="101F86E3">
<appshell:application uid="102072c3"/>
<!-- Music Player (MusicPlayer)-->
<appshell:application uid="10207A89"/>
<!-- Radio -->
<appshell:application uid="101ffb51"/>
<!-- Music Store -->
<appshell:application uid="1028190b"/>
<!-- Podcasting -->
</appshell:folder>
_ Sau khi chuyển Map vào Music, câu lệnh sẽ là:
<appshell:folder applicationgroup_name="music" short_name="" long_name="" title_name="" icon_file="Z:\resource\apps\Menu.mif" icon_id="16394" mask_id="16395" icon_skin_minor_id="2176" icon_skin_major_id="101F86E3">
<!-- Radio -->
<!-- Music Store -->
<!-- Podcasting -->
<appshell:application uid="20001F63"/>
<!-- Maps -->
_ Thứ tự danh sách các chương trình từ trên xuống dưới là thứ tự các chương trình từ trái qua phải từ trên xuống dưới trong Menu. Ví dụ mục Radio trong câu lệnh Music Folder đứng ở vị trí thứ 2 sau Music Player thì trong Menu Music nó sẽ nằm ở vị trí thứ 2 dòng thứ nhất.

Hướng dẫn trên chỉ dừng ở chuyển chương trình, giờ là chuyển Folder. Cụ thể là chuyển thư mục Internet vào thư mục Music:
_ Thư mục Internet và các chương trình bên trong có các câu lệnh sau:
<appshell:folder applicationgroup_name="internet" short_name="" long_name="" title_name="" icon_file="Z:\resource\apps\Menu.mif" icon_id="16394" mask_id="16395" icon_skin_minor_id="2179" icon_skin_major_id="101F86E3">
<appshell:application uid="10008D39"/>
<!-- Browser -->
<!--<appshell:application uid="102750E2"/>-->
<!-- Video Center -->
<appshell:application uid="2000BB53"/>
<!-- Share Online -->
<appshell:application uid="20000915"/>
<!-- Online Search -->
<appshell:application uid="20011184"/>
<!-- Facebook -->
<appshell:url url="http://mas.link.nokia.com/mobib" short_name="MySpace" long_name="MySpace" title_name="MySpace" icon_file="Z:\resource\apps\myspace.mif" icon_id="16384" mask_id="16385"/>
<!--<appshell:application uid=""/>-->
<!-- Yahoo Messanger -->
<!--<appshell:application uid=""/>-->
<!-- Windows Live -->
<appshell:application uid="2000dad2"/>
<!-- Rihanna -->
_Thư mục Music thì như trên.
_ Sau khi chuyển Internet vào Music, sẽ là:
<!-- Radio -->
<!-- Music Store -->
<!-- Podcasting -->

<appshell:folder positioned="1" short_name="Internet" long_name="Internet" title_name="Internet" icon_file="Z:\resource\apps\Menu.mif" icon_id="16394" mask_id="16395" icon_skin_minor_id="2179" icon_skin_major_id="101F86E3">
<!--<appshell:application uid="102750E2"/>-->
<!-- Video Center -->
<appshell:application uid="2000BB53"/>
<!-- Share Online -->
<appshell:application uid="20000915"/>
<!-- Online Search -->
<appshell:application uid="20011184"/>
<!-- Facebook -->
<appshell:application uid="2000dad2"/>
<!-- Rihanna -->
<appshell:url url="http://mas.link.nokia.com/mobib" short_name="MySpace" long_name="MySpace" title_name="MySpace" icon_file="Z:\resource\apps\myspace.mif" icon_id="16384" mask_id="16385"/>
_Chú ý sự biến đổi của dòng lệnh "<appshell:folder...."Internet"...>" của Internet nhé.Chỉnh sửa xong thì Save lại
_ Nếu bạn muốn biết vì sao các chương trình cài vào máy đều cho vào Application thì hãy so sánh sự khác biệt giữa Application và Music sẽ rõ.
_ Việc tạo Folder mới phức tạp hơn nhiều (với mình)(vì nó còn liên kết thêm file và có ID liên kết nữa, ko chỉ đơn thuần là sửa lệnh), nên mình chỉ copy câu lệnh và file của các Mod Menu khác để tạo Folder Software và chế thêm cho giống với Application đồng thời sửa Application cho giống Music để khi cài phần mềm thì cho vào Software.
Cái này có bản nào chỉ cần chép file vào C không bạn :-?

Mình chưa nghe nói chép vào C, nhưng ý tưởng mới nảy trong đầu là nếu apply c2z vào ko biết có ra được ko. :)

Chỉnh sửa cuối:
cách này dễ hơn này

cứ chỉnh bằng tay trong menu cho vừa ý.

chép lại file appshelldata.xml trong c\private của phone

ghi đè file trong rofs2 là xong thôi

Cái âm lịch tớ cóp vào C đúng như hướng dẫn rồi không hiểu sao khởi động lại máy không thấy được gì cả :-??

Cái âm lịch tớ cóp vào C đúng như hướng dẫn rồi không hiểu sao khởi động lại máy không thấy được gì cả :-??

bỏ vào C thì mình chưa thử . cho vô Rofs2 ok .

các bạn cho mình hỏi khi cookrom mà mình add 1 theme từ 6 đến 7mb thì có được không ạ?

Cho mìn hỏi INCREASE MEMORY HEAP SIZE MOD và CACHE INCREASED có tác dụng gì vậy?

Mình muốn giải phóng ram sau khi tắt camera (camera không chiếm dụng Ram) thì làm như thế nào? Sửa rofs2 hay rofs3 vậy?

Chỉnh sửa cuối:
Mình mod đổi cache từ C sang E theo hướng dẫn là chép đè file 101F8557txt của jinik8r vào rofs2 rồi mà sau khi flash xong , sau 1 thời gian thì thấy bộ nhớ máy giảm dần kiểm tra thì thấy cache vẫn ở C. Vậy mình mod đúng chưa hay còn phải chỉnh sửa ở chỗ nào nữa, đã làm 3 lần rồi mà vẫn vậy. Nhờ anh em chỉ giúp, cảm ơn.

Buồn thay N97 mình tìm nổ mắt cũng ko thấy file ..\private\101F4CD2\Content\appshelldata.xml làm sao sắp xếp :D
file languages.txt trong đường dẫn ../resource/bootdata nếu mình sửa lại là
96,d
01
thì có phải khi format máy lại thì ngôn ngữ mặc định sẽ là Tiếng Việt ko bạn :D

Back