• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp cách Mod - Thủ Thuật Mod|Cook FW S60v5

Các bạn cần gì? (Vote để mình nghiên cứu post) ^^

• Total voters
    521
Cơ mà chắc ko phải trình ai cũng làm đầu bếp đc. Cám ơn các bác nấu ngon trước vậy ;)

- Bạn đã rất chán và thấy khó chịu với công việc phải dọn dẹp ,sắp xếp lại Menu cho ngăn nắp sau mỗi lần Flash lại FW và cài những soft yêu thích ?
- Bạn không thể chia sẻ Games , Phần mềm , Nhạc chuông dạng **.mid qua Bluetooth
Bạn sẽ có cách giải quyết đơn giản với :
1. Mod sắp xếp icon Menu + Extract hiden icon Menu
B1 : Download Giải nén -----> Coppy file 101F8847.txt vào Rofs2\private\10202be9 sau đó tiến hành Flash FW ( Bước này sẽ trích xuất 3 icon ẩn trong menu ( là Theme, profile, Q.lý kế nối ) ra thư mục "ứng dụng" trong menu ) . Flash xong các bạn tiếp tục tiến hành ...
B2 :Trên điện thoại , các bạn vào Menu----> Tùy chọn---> sắp xếp -----> Tùy chọn ----->Thư mục mới . Đến đây các bạn có thể tạo các thư mục theo ý thích Ví dụ như: Games ,Tools, Cài đặt ....vv..... .Sau khi tạo xong hết các thư mục bạn muốn tạo .Các bạn tiến hành ...
B3 . Cài tất cả các phần mềm , game , ứng dụng có định dạng sis, sisx ( Lưu ý các bạn : Nếu các bạn cài file định dạng jar , wgz , nó sẽ ko tuân theo sắp xếp sẵn của bạn . Mod này chỉ thực thi với file game , phần mềm , ứng dụng dạng sis , sisx . P/s :Đọc tiếp các bước sau các bạn sẽ hiểu ) .Sau khi cài xong các bạn tiếp tục ...
B4 . Trên điện thoại , các bạn vào Menu--------> Ứng dụng ------> Tùy Chọn ------> Sắp xếp . Bây giờ các bạn tiến hành di chuyển những ứng dụng mình vừa cài đến thư mục mà bạn muốn
Ví dụ : di chuyển Xplore , ROMPatche+ vào Thư mục Công cụ .....
( cách di chuyển : sau khi vào Menu----> Ứng dụng -----> Tùy chọn -------> Sắp xếp . Bạn nhấn giữ vào Icon ứng dụng muốn di chuyển rồi kéo thả vào Thư mục gôc ( Thư mục nằm trên cùng góc trái màn hình ) .Icon sẽ đựoc chuyển ra thư mục gốc . Từ đây bạn thoải mái di chuyển đến nơi bạn muốn . Sau khi đã đặt được vị trí cho ứng dụng , bạn chọn "Xong" Tiếp tục quay ra mục Ứng dụng và di chuyển và sắp xếp cho đến hết . Tiếp tục ....
B5 . Sau khi đã sắp xếp hoàn tất
Ví dụ như đây là của mình :

Các bạn khởi động lại điện thoại .
B6. Dùng Xplore vào C\Private\101F4CD2\Contents , Coppy file appshelldata.xml ra thẻ nhớ
Dùng Xplore vào Z\resouse\apps , Coppy file menu.mif ra thẻ nhớ
B7. Kết nối điện thoại với PC --------> coppy 2 file appshelldata.xml và menu.mif ra PC
B8. Dùng Nokiaeditor bung Rofs2 ra rồi ...
Coppy file appshelldata.xml vào Rofs2Private\101F4CD2\Contents ( Xóa file appshelldata.xml trong đó đi rồi chép file mới vào )
Coppy file menu.mif vào Rofs2\resouse\apps
B9. Đóng gói và Flash
...................Finished.......................
Chú ý :
- Từ nay các bạn có thể dùng 2 file appshelldata.xml và menu.mif trên cho tất cả các bản cook FW để sau khi Flash FW mới và cài một số ứng dụng (đã cài ở B3 ) ko phải sắp xếp lại menu nữa
- Cách làm này tuy dài dòng nhưng đơn giản dễ làm với tất cả kể cả những bạn mới tập cook FW
- Nêu bạn biết chỉnh sửa file appshelldata.xml thì chỉ cần làm từ B6 .Hoặc sửa luôn trong Rofs2
- Nếu bạn ko muốn trích xuất 3 icon ẩn trong menu thì bỏ qua B1 . Hoặc biết chỉnh sửa trong file 101F8847.txt thì có thể xuất ra các icon của ứng dụng khác nhau khác nhau
- Bạn có thể tạo Icon mới cho thư mục vừa tạo bằng cách chỉnh sửa file menu.mif
2. Mod send file sis , jar , mid via Blutooth ( Gửi những file được bảo vệ như sis , jar , mid qua bluetooth để chia sẻ với bạn bè )
http://www.mediafire.com/download.php?tijwzooc5zm
Download giải nén ------> coppy file ClosedContentList.rsc vào C\resouse sau đó apply C2z trong RomPatche+ ( Có thể cook vào rom bằng cách coppy ClosedContentList.rsc vào Rofs2\resouse )
..................Finished..........................
Chúc các bạn hứng thú với thành quả của mình và 2 mod này !

Chỉnh sửa cuối:
B6. Dùng Xplore vào Z\Private\101F4CD2\Contents , Coppy file appshelldata.xml ra thẻ nhớ
Dùng Xplore vào Z\resouse\apps , Coppy file menu.mif ra thẻ nhớ
bài viết rất côg fu, cho nhữg mem mới tập cook đọc sẽ khôg kòn vấn đề gì phải hỏi =D>
nhưg bạn chú í ở bước thứ 6: copy ở folder C\Private\101F4CD2\Contents\appshelldata.xml chứ khôg phải Z nhé :ar!
mà tại sao phải copy kả file menu.mif thế :-? đây là file vòg tròn trên đầu ứg dụg chạy nền mà X_X
chúg ta có thể hiểu đơn giản như này thôi. flash firmware -> tự sắp xếp -> copy file C\Private\101F4CD2\Contents\appshelldata.xml đè lên rofs2 cook và đóg gói lại -> lại flash lại sẽ được sắp xếp như mình vừa tự sắp xếp :p

Cách mod menu quá hay, thanks bạn nhé :D. À, vậy mình muốn tạo icon cho folder mình mới tạp thì làm như thế nào, bạn có thể hướng dẫn đc ko?
Còn cái cài file sis/sisx chỉ có nhiệm vụ định trước vị trí của soft khi flash xong mình sẽ install vào hay là nó tạo soft mặc định luôn vậy

mà tại sao phải copy kả file menu.mif thế :-? đây là file vòg tròn trên đầu ứg dụg chạy nền mà X_X

Mình nghĩ ko chỉ đơn thuần là cái vòng vòng ko đâu. Nó còn chứa các icon của các thư mục như Internet, Music, Application và vài thứ khác (vì mình ko thể xem được các file svgb nên ko biết là "thức khác" ở đây là cái gì); bằng chứng là các câu lệnh của thư mục Internet, Music, Application đều có dòng "icon_file="Z:\resource\apps\Menu.mif"".

Cách mod menu quá hay, thanks bạn nhé :D. À, vậy mình muốn tạo icon cho folder mình mới tạp thì làm như thế nào, bạn có thể hướng dẫn đc ko?
Còn cái cài file sis/sisx chỉ có nhiệm vụ định trước vị trí của soft khi flash xong mình sẽ install vào hay là nó tạo soft mặc định luôn vậy

Cái cài file sis/sisx để lấy UID của chương trình và "đặt chỗ" cho nó trước trong menu. Nó ko tạo soft mặc định

anh e đang chờ bản CFW 2 của bạn từ hôm trước như đã hứa? xem có đổi mới gì không?
Đang tổng hợp những mod cần thiết , đã fix xong cái effects cho tốc độ nhanh hơn và full effects . Sẽ hoàn thiện và share trong chiều nay và chậm nhất là ngày mai . Thanks bạn đã quan tâm !

Mình nghĩ ko chỉ đơn thuần là cái vòng vòng ko đâu. Nó còn chứa các icon của các thư mục như Internet, Music, Application và vài thứ khác (vì mình ko thể xem được các file svgb nên ko biết là "thức khác" ở đây là cái gì); bằng chứng là các câu lệnh của thư mục Internet, Music, Application đều có dòng "icon_file="Z:\resource\apps\Menu.mif"".

Cái cài file sis/sisx để lấy UID của chương trình và "đặt chỗ" cho nó trước trong menu. Nó ko tạo soft mặc định

Vậy còn cái icon thì sao bạn?

Đúng đấy bạn ah . Bạn có thể tạo, thay thế , Icon gắn trên thư mục bạn vừa tạo trong menu ví dụ : Thư mục Internet có icon nhỏ là hình quả cầu gắn trên nó . Hoặc có thể thay cả icon cho thư muc đó luôn . Cái này mình được biết từ mấy diễn đàn nước ngoài nhưng mình chưa biết làm . Đang thử nghiên cứu xem sao :-?

Cái icon mặc định là hình thư mục (folder) Còn muốn thay thế bạn phải chỉnh sửa ( hình như thêm Entry vào menu.mif , ko biết có làm được ko ) . Còn chỉnh sửa cái gì nữa mình chưa tìm ra

Các MOD thiết kế làm sao cho khi đưa các bài viết, hướng dẫn, link CFW của các thành viên trong diễn đàn lên đầu trang 1 đều có một nút thank nhỏ! ( cạnh nút thank của chủ TOPIC) thì tốt biết mấy!

Các MOD thiết kế làm sao cho khi đưa các bài viết, hướng dẫn, link CFW của các thành viên trong diễn đàn lên đầu trang 1 đều có một nút thank nhỏ! ( cạnh nút thank của chủ TOPIC) thì tốt biết mấy!
Cái này thuộc về vấn đề kỹ thuật và mã nguồn 4rum (cả bản quyền nữa) nên không thể làm được

Cái này thuộc về vấn đề kỹ thuật và mã nguồn 4rum (cả bản quyền nữa) nên không thể làm được
tốt nhất là cho thêm đườg link tận nơi tới bài viết ai muốn thanks thì thanks =))

BẠn hướng dẫn cách lấy file đo ra rồi đóng gói thành file sis luôn đi, sau khi flash xong, cài file đó zô thôi

Cái icon mặc định là hình thư mục (folder) Còn muốn thay thế bạn phải chỉnh sửa ( hình như thêm Entry vào menu.mif , ko biết có làm được ko ) . Còn chỉnh sửa cái gì nữa mình chưa tìm ra

Như ở cái folder nhạc có thêm nốt nhạc đó bạn:

Lưu ý là:

ICON (biểu tượng) folder tất cả nằm trong theme

App Circle (vòng tròn trên ứng dụng đang chạy) tất cả nằm trong menu.mif

BẠn hướng dẫn cách lấy file đo ra rồi đóng gói thành file sis luôn đi, sau khi flash xong, cài file đó zô thôi

Uh , cũng là ý tưởng hay đó . Mình sẽ làm một bài hướng dẫn đóng gói 2 file đó thành file sis cho các mem mới dễ làm

Lưu ý là:

ICON (biểu tượng) folder tất cả nằm trong theme
Vậy mấy cái theme mà chỉ đổi ảnh nền menu và thanh trượt, nút bấm; xài icon mặc định thì icon mặc định của mấy cái thư mụć ở đâu ra ông

Vậy mấy cái theme mà chỉ đổi ảnh nền menu và thanh trượt, nút bấm; xài icon mặc định thì icon mặc định của mấy cái thư mụć ở đâu ra ông
thì nó lấy luôn icon mặc định nguyên bản chứ sao ;;)

Back